3 tháng cuối: Bị dư ối- Em lo quá !

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi kieulien, 9/9/2009.

1. Mẹ cu Bon

Mẹ cu Bon Guest

Ðề: Bị dư ối- Em lo quá !

Cân nặng của bé +- 10% mà mẹ nó. Em thì trộm vía tạm thời k bị dư ối, htrc đi SA bsi bảo hơi thiếu ối nhưng 1 tuần sau đi kiểm tra lại thì ối lại bth rồi. Nhẹ cả người. Nhưng sao ai cũng bảo bụng em to nhờ, trong khi ng thì chẳng thay đổi j????

Đang tải...

2. VietAnh278

VietAnh278 Thành viên chính thức

Nếu mà thiếu thì còn có thể uống thêm nước mía, nước dừa để cải thiện, chứ dư ối thì chỉ biết ngồi lo lắng, với đợi chờ lần khám sau thôi, Mẹ cu bon ơi. Đọc bao nhiêu nguy cơ cho cả mẹ và con khi mẹ bị dư ối, em cũng toát mồ hôi, nhưng mà chẳng biết làm như thế nào. Cứ tưởng lần này cũng nhẹ nhàng như lần trước, chỉ việc chờ đến ngày thôi. Chiều nay em mới quay lại phòng khám bệnh viện xem bác sỹ bảo sao, rồi tối chắc lại đèo nhau đi khám bsi Hưng mất. Mệt mỏi quá.

3. hanhnt123

hanhnt123 Thành viên kỳ cựu

Hồi tập 1 mình cũng theo khám BS Hưng, có phải bạn khám BS Hưng pshn ko. Mình khám ông ấy SA bảo bé nhà mình 3,2kg thế mà khi vào viện SA thì chỉ có 2.9kg mà kết quả thì lại có 2,8kg thôi.

4. VietAnh278

Thế hả chị? Lần đầu em theo bác sí Trí cơ chị à. Thời gian theo dõi thai kỳ em toàn khám tư, đến lúc gần đẻ( 4-5 tuần cuối) em mới vào bệnh viện, theo dõi cũng mỗi lúc một kiểu. Đến ngày dự kiến em SÂ thì bsi bảo con 3.5kg, nhưng trước và sau đấy khi đi khám bệnh viện đều cho kết quả lớn hơn, và thực tế con em tận 4.1kg. Tối qua em đi SÂ chỗ bsi Hưng thì lại là 3.1kg, em thực sự chẳng biết thế nào, thôi thì tuần sau em lại vào bệnh viện khám tiếp vậy.

5. VietAnh278

Tuần này em vào bệnh viện khám thì con 3.4kg( Bsi còn hỏi 3.4kg cơ à- BS Hương ấy các chị). Em cũng ngỡ ngàng, bác sỹ bảo em ối bình thường. Thế thì có khi cân nặng này là chuẩn rồi( chứ ko phải bé xíu như tuần trước). em cũng yên tâm hơn, chắc là không dư hay đa ối gì hết nhỉ?

6. gio_hoang_vu

gio_hoang_vu Thành viên chính thức

Mình 26w đi khám bs Trâm có nói là dư ối. Hẹn 2w sau khám lại. Mình về nghiên cứu và uống nước râu ngô. 2w sau mình ra 125 Thái Thịnh khám bs Cúc. Bs gì mà hỏi gì trả lời đấy, chẳng tư vấn, chẳng giải thích gì cả. Mình k ưng tẹo nào. Vẫn bị dư ối. Lại hẹn 2w sau khám lại. Mình lo quá.

7. Nangthu9999

Nangthu9999

Bị dư ối mình thấy bác sĩ khuyên là về uống nước dâu ngô mà

8. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

m trước cũng bị nhiều nước ối mà m cũng chả uống nước râu ngô hay làm j cả, rồi gần đến ngày sinh đi siêu âm lai ko vấn đề j, nhưng nghe nói uống nước râu ngô là hết

9. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

Mẹ nó cứ bình tĩnh để tinh thần thoải mái nhé. Hồi trc lúc tớ bầu, cũng có lần bs khám nói bị dư ối. Tớ cũng lo cuống cả lên, về mẹ đẻ đun cho râu ngô vs bông mã đề uống thay nc hàng ngày, lần sau đi khám thì lượng nc ối lại bt. Rồi có lần thì lại bị ít nc ối, lại phải ngừng râu ngô, uống tăng nc bình thường, nói chung cứ loạn cả lên. Cuối cùng thì cũng ổn. Mẹ nó cứ bình tĩnh, thoải mái, đâu sẽ có đó nhé.

10. JaneyHA

JaneyHA Thành viên chính thức

em cũng đang bị dư ối các mẹ ạ, em mới tuần 26b thôi, cũng lo sốt vó đây. đi khám bs bảo về đun nước râu ngô uống thay nước, hạn chế uống nước và ăn đồ ngọt nữa. sau 2 tuần thì khám lại chả biết có bị làm sao ko nữa vì e đọc báo thấy dư ối thì em bé dễ bị sinh non, mẹ sẽ bị băng huyết nên em lo lắm. thôi thì giờ chả biết làm sao cứ chịu khó uống râu ngô rồi đợi đến ngày khám thôi. huu

11. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

ko sao đâu mẹ nó đừng lo quá. thiểu ối mới đáng lo :)

12. Nangthu9999

Nangthu9999

Dư ối do thái bất thường mới đáng lo, chứ dư ối do sinh lý thai kỳ thì không vấn đề gì cả nhà nha.

13. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng bị dư ối, không nhớ chính xác lắm nhưng khoảng tuần 36. Bác sĩ không cho thuốc nhưng phải theo dõi liên tục. Và sinh sớm 2 tuần so với ngày dự sinh. Bạn chịu khó đi khám thường xuyên nhé, bác sĩ sẽ cho hướng giải quyết tốt nhất.

14. Nangthu9999

Nangthu9999

Bị dư ối là hiện tượng rất bình thường trong suốt quá trình thai kỳ, hội rắn nhà mình trước cũng rất nhiều người bị phán là đủ òi khiến các mẹ lo lắng mất ăn mất ngủ nhưng cuối cùng thì không vấn đề gì cả mẹ nào cũng cần dịch thành công, chỉ đầy bi phẫn đã ôi rồi dọa đẻ non hic hic đến 40 tuần mà vẫn chưa thấy sinh ý hic hic.

15. diep.le11

diep.le11 Thành viên mới

Chia sẻ với các mẹ dư ối, đa ối. 7 tháng đầu lúc nào khám thai cũng OK, đến tuần 28 thị dư ối, đến tuần 32 thi đa ối cho đến khi sinh luôn. Lo lắng cho con lắm, nhiều đêm đang ngủ mà bật dậy xem có thông tin nào về dư ối, đa ối cho yên tâm mà càng xem càng lo. BS cũng nói đa ối thường sanh sớm nên nghỉ trước ngày dự sinh những 2 tuần. Cuối cùng quá 4 ngày vẫn không có dấu hiệu sinh và BS chỉ định mổ. Kết quả là 1 em rắn hơn 4kg trong khi đêm trước siêu âm thì có 3.5kg. BS thấy mẹ nhỏ con nên không nghĩ con bự vậy. Nguyên nhân đa ối rất đa dạng và hầu hết là lành tính (dư đường, con to,...) nên các mẹ cứ yên tâm chuẩn bị đón con yêu về nhé. Cần hỏi thêm thì pm cho mình.

16. thungabnbg

thungabnbg

mình siêu âm lúc 33 tuần BS bảo dư ối,nhưng 36t thấy bình thường
    nhưng bây giời còn mấy hôm nữa là 40t di khám chô y tế gần nhà BS siêu âm bảo theo dõi đa ối
    -lo quá chắc mai vào viện kiểm tra xem sao?.....

17. happycute9

happycute9 Thành viên nổi tiếng

ngày xưa em lại bị cạn ối huuu thùa cũng sợ thiếu cũng sợ

18. hongvangf

hongvangf Chè vằng, tinh nghệ, thuốc tắm người Dao.

Tớ cũng dư ối và tiểu đg thai kỳ này, hiccc dư ối thì hạn chế đi lại thôi, còn tiểu đg mới sợ.

19. Me_moka

Me_moka

Dư ối là tình trạng bà bầu có nhiều nước ối trong tử cung nhiều hơn mức bình thường. Thông thường khi thai phụ bị dư nước ối ở thể nhẹ thường ít ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi.

Em không nói rõ mức độ dư ối của mình như thế nào nhưng trường hợp của em cần theo dõi để bác sĩ cho làm một số xét nghiệm để phát hiện nguyên nhân dư ối có thể do: mẹ mắc bệnh tiểu đường thai kỳ, thai đôi, mẹ mắc các bệnh (lậu, giang mai, chlamydia) hoặc những bất thường ở bào thai (bé ngừng uống nước ối – đi tiểu, thai nhi bị hẹp hàm ếch,…). Tuy nhiên có 2/3 trường hợp dư ối không tìm thấy nguyên nhân.

Đa phần các trường hợp dư ối chỉ số sẽ trở về bình thường, rất ít các trường hợp tiếp tục diễn tiến thành đa ối. Vì vậy, em cần đi khám và theo dõi thai kỳ cẩn thận trong thời gian này. Ngoài ra, em cần giành nhiều thời gian để nghỉ ngơi, chia nhỏ các bữa ăn, có chế độ dinh dưỡng phù hợp (hạn chế đồ béo, ngọt). em có thể tập các bài tập nhẹ nhàng phù hợp với người mang thai

20. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

em cũng bị dư ối từ tuần 30.cũng lo lắm uống đủ thể loại râu ngô,bông mã đề thậm chí uống cả thuốc ks mà k đỡ còn thành đa ối cơ.Cũng lo lắng mất ăn mất ngủ vì sợ con dị tật ,đẻ non này kia .Cuối cùng e đi sinh đúng ngày dự sinh-bé nhà e hoàn toàn khỏe mạnh nên mn đừng lo lắng nhé!