Tâm sự Bà Ngoại Bán Khoán Tên Cháu Lên Chùa.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi milo mom, 22/7/2016.

1. milo mom

milo mom Thành viên chính thức

Các mẹ ơi,cùng chia sẻ với mình với.
    Bà ngoại( tức mẹ đẻ mình) đã tự ý bán khoán tên con trai mình lên chùa mà ko hỏi qua hay bàn trước gì với mình. Giận lắm các mẹ ạ, nhưng lại ko biết phải làm sao. Biết là bà chỉ muốn tốt cho cháu,và việc đó cũng là việc tốt,nhưng nhà mình thì cả 2 vợ chồng đều ko hay đi lễ,ko tâm linh nên rất sợ làm gì không đúng với lễ nghĩa,sợ phạm thượng vì ko hiểu biết. Giờ con bán khoán lên chùa,mẹ mình thì cứ nói ko sao,ko cần mình phải cúng bái lễ lạc gì vì bà làm hết,nhưng đó là con của mình,mà mình thì ko có hiểu biết về chùa chiền nên mới ko muốn bán khoán con như vậy. Hơn nữa,trộm vía con mình ăn uống đều tốt,chỉ là giờ đang ở tuổi lên 3 nên hơi ngang bướng.
    Giờ nó thành nỗi lo rất lớn trong lòng,bởi thật sự nếu có đi chùa,mình cũng chỉ công đức và thắp hương chứ cũng ko cầu khấn xin gì,thậm chí ko hiểu ban nào thờ ai?
    Giờ phải thế nào hả cm ơi? Buồn và lo lắng lắm. Giận nữa mà ko biết phải làm gì. Mình còn giấu ko nói cho chồng biết.
    Có mẹ nào đã bán khoán con lên chùa thì chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn cm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi milo mom
    Đang tải...

2. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Cái này e cũng ko rõ nhưng trước ở quê e cũng hay có kiểu bán con cháu lên chùa cho dễ nuôi lắm. Đến khi bao nhiêu tuổi thì lại lên làm lễ chuộc về thì phải. Em nghĩ cứ để bà thi thoảng lễ là được, cần gì bà sẽ nhắc vk ck chị thôi mà.

nguoikhiemthimilo mom thích.
  3. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

tại sao phải lo, tại sao lại buồn....
    thứ nhất...phật yêu thương tất cả mọi người, ngay cả kẻ thù vẫn ko bao giơ giết...chỉ cảm hóa thôi...thế thì lam gi có chuyện vi ko lễ nghĩa, hay ko biết ban bệ mà Phật quở trách phâtk tử của mình...
    thứ 2...nói là bán khoán...thực chất chỉ là gửi tên con dưới chân Phật thôi...như thế chẳng phải lên yên tâm hơn mới phải chứ...
    thứ 3...gửi chùa cũng chỉ có giới hạn vài năm thôi....và chỉ mang tính chất tâm linh...chú con bạn vẫn sống và sinh hoạt bình thướnng mà...hết năm gửi thi làm lễ xin ra...
    thứ 4...ko phải lo lễ lạc nhiều đâu...quan trọng là ngày khoán và ngay xin ra...ngày khoán thì mẹ bạn làm rồi...còn nếu tuần rằm bạn rảnh thi có thể mang cân hoa quả ra thắp hương ở gian chính của chùa thế thôi...ko thi cũng ko sao cả...
    --hy vọng thông tin của minh sẽ giúp bạn tháo nút thắt trong long.....đó la việc tốt ko sao cả nhé...
    mình ko phải người theo đạo Phật ma chỉ là ngưoowif yêu đạo Phật và có chút nghiên cứu thôi nhé...nên ko hề phiếm diện chút nao đâu..
    chúc cuối tuần vui vẻ va chúc gia đình bạn mãi hạnh phúc...

quynhnhu.xtmilo mom thích.
  4. milo mom

milo mom Thành viên chính thức

Ôi cảm ơn mn nhé. Mình thì ko hiểu ji nên rất sợ nếu ko làm đúng sẽ bị quở trách thôi.

nguoikhiemthi thích bài này.
  5. uyen1992

uyen1992 Thành viên đạt chuẩn

bạn ơi bà ngoại bạn làm như vậy cũng không đúng !! nhưng cũng phải thông cảm cho mẹ bạn vì bà thương cháu mình mới làm như thế!! nói chung là cho tên cháu lên chùa không phải là việc xấu nó cũng là một việc tốt mà nên mẹ đường lo lắng nữa nha

milo momnguoikhiemthi thích.
  6. mehoatrau0510

mehoatrau0510

vì bà thương cháu làm thế k sao đâu mn ạ, bạn còn phải cảm ơn bà ý chứ!

7. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Đọc bài của mẹ khiemthi chắc mẹ nó yên tâm rồi chứ. Mình cũng bị bán khoán lên chùa hồi nhỏ, giờ chắc ra chùa lâu rồi, mẹ mình làm lễ nên mình cũng chả biết, chỉ thấy hồi nhỏ hóng chuyện thì biết thôi