Bà ngoại tôi...dành cho những ai yêu bà ngoại nhất

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi muathuytinh862012, 29/4/2013.

1. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Mình ở và sống với bà ngoại mình từ bé tới năm mình học cấp 2 mình mới ngủ ở nhà mình.Nói thì tưởng là xa xôi nhưng nhà bme mình sát ngay nhà bà ngoại.Mình là đứa cháu đầu tiên của bà nên bà rất yêu quí mình,thủa nhỏ mình theo bà đi khắp nơi,đi lễ,đi về quê bà cũng mang mình theo.Bà yêu chiều và chăm sóc mình rất kĩ lưỡng...mình nhớ ngày xưa bà khi bà mình mở quán bán nước,mỗi lần ở quê mang táo ra để bà bán thêm,mình cứ đợi bà quay đi là lấy đầy hai túi áo...bà biết nhưng bà chỉ cười không mắng mình...tối nào đi trước khi đi ngủ mình cũng quấy bà,bắt bà chiều theo ý mình đủ cách...không vừa ý mình lăn ra aen vạ.Rồi ra bếp ngồi không chịu vào nhà ngủ,mặc cho bà hết nịnh,dỗ dành đủ kiểu...khi nào mình cảm thấy hết giận bà thì mình mới vào ngủ,nằm trên giường ngửi mùi mồ hôi quen thuộc của bà mình lại quên hết,lại quay sang ôm bà ngủ ngon lành.Lớn lên khi chuyển về sống cùng bố mẹ,tối đến nhớ bà mình vẫn chạy sang chơi và làm nũng bà.Lớn lên khi đi học cấp 3,các mối quan hệ rộng mở,bạn bè nhiều hơn,mình cũng không còn sang chơi với bà nhiều như trước nữa,nhưng cứ cách một tối bà lại sang nhà mình ngồi nói chuyện với mẹ mình cho vui.Nên mình vẫn gặp mặt bà thường xuyên nhưng chả có gì để nói ngoài câu chào bà và thỉnh thoảng thì ngồi góp vài câu chen vào giữa câu chuyện của bà ngoại và mẹ mình.Khi mình có ng yêu đầu tiên,bà vui mừng và rất yêu quí anh ấy,khi anh ấy ngỏ lời cầu hôn...ngày dạm ngõ buổi sáng tinh mơ đã thấy bà gọi mình dậy để dọn dẹp mọi thứ cho gọn gàng,bà tỏ ra nôn nao,vui mừng trong khi mình thấy bình thường...có thể lúc đó do mình còn quá trẻ nên không suy nghĩ được sâu xa như bây giờ...tối trước hôm ăn hỏi,bà sang nhà gọi hai đứa mình ra,đưa một chiếc hộp nhỏ xinh và dặn dò hai đứa đủ điều rồi mới nói có chút vốn cho hai đứa,ngày mình cưới chồng bà đưa mình về tận nhà chồng,dặn dò mình đủ thứ đến nỗi mình phát cáu...khi mình có thai,bà cũng vẫn thế,căn dặn đủ điều.Chồng mình bảo mình rất may mắn và hạnh phúc khi có bà ngoại như thế?Chăm sóc,lo lắng đủ điều cho mình.Khi mình chuyển dạ,người đầu tiên mình gọi điện báo tin là bà,bà lập tức lên viện ngay,đứng chờ mình mấy tiếng liền bên ngoài chỉ để đợi mình sinh xong là chạy về luộc trứng mang lên bắt mình ăn để làm phép.Mình sinh xong về nhà,ngày nào bà cũng đi xe ôm sang chơi thăm mình và giục chồng mình nhanh chóng đưa vợ về nhà ngoại để bà sang chơi cho tiện.Thời gian trôi đi,bà ngày một già..mình thì cứ cắm cúi lao đầu vào kiếm tiền,thời gian rảnh thì đi tụ tập bạn bè,tối muộn khi về nhà mới gặp bà ngồi chơi trước cửa nhà với mẹ mình,chỉ kịp chào bà rồi ngồi nói dăm câu,xong lên nhà thay đồ đi ngủ.Mãi thời gian sau này mình không kinh doanh nữa nhà hàng nữa.Chỉ chuyên tâm vào bán nội thất thì mới có thời gian rảnh ngồi ở cửa hàng,thì bà hay đi ra ngồi nói chuyện cùng.Tín bà ngoại mình hiền,hay tủi thân và suy nghĩ nhiều,mỗi khi bà giận ai bà lại ra kể với mình,..rồi nếu tức quá thì ngồi khóc....mình phải dỗ dành,nịnh bà thì bà mới nguôi...khi mình làm ăn thất bại,bà đưa hết tiền dành dụm để cho mình trang trải nợ nần...để làm ăn lại...lúc nào bà cũng chỉ sợ cháu đói,cứ cách mấy hôm bà lại mang cho đủ các loại...rồi mua quần áo cho chắt,cái gì đẹp cái gì ngon bà dành hết cho mình.Bản thân mình khi đó chưa phải là ng va vấp xã hội nhiều nên suy nghĩ của mình còn khá hạn hẹp,mình cứ vô tư đón nhận tất cả mọi thứ bà dành cho mình với ý nghĩ vì mình là đứa cháu bà yêu nhất,nên chả có gì phải suy nghĩ cả.Cứ khó khăn mình chỉ cần ỉ ôi với bà là đâu vào đấy hết,mình cũng thỉnh thoảng biếu bà ít tiền,mua hoa quả,tổ yến......biếu bà,vì sinh con nên sau này mình không hay đi lễ với bà được,nên mìn hay đưa bà tiền nhờ bà công đức hộ.
    Thời gian trôi qua nhanh thật,ngày nào con mình còn bé tí,giờ đã cao lớn chuẩn bị học cấp 3 rồi,bà ngoại mình cũng ngày một già đi,nhưng lạy trời phật sức khỏe bà vẫn tốt,cuộc sống về vật chất nà không phải lo lắng gì nhưng bà ngoại mình lại là người sống rất nội tâm,bà hay suy nghĩ,rồi tủi thân...con cháu ở gần mà chả ai ngồi nói chuyện với bà,rồi thỉnh thoảng không bằng lòng con dâu,bà lại ngồi gọi tên ông ngoại và khóc.Mình cũng chỉ biết an ủi và đưa bà đi xem những thứ linh tinh để bà vui mà quên đi.
    Gia đình mình chuyển nhà
    Bà ngồi khóc như mưa trong khi mình vô tư cười nói cùng bạn bè,thậm chí mình còn thấy bực vì bà rắc rối quá...dọn hôm trước hôm sau bà sang thăm,trước đó bà chu đáo nhờ thày kêu thay lạy đỡ cho vợ chồng mình trước khi chuyển về nhà mới.cứ cách ngày bà lại mang lỉnh kỉnh đủ bánh kẹo hoa quả sang cho mình,bạn bè mình gặp bà đều khen mình may mắn khi có bà ngoại tuyệt vời như thế?
    Bà ơi....
    Khi cháu viết những dòng chữ này thật sự cháu nghĩ cháu không cần phải chau chuốt từng lời văn làm gì,có thể cháu viết chưa được hay nhưng đây là những lời nói chân thật nhất cháu dành gửi tặng bà,cháu đã từng nói với bạn bè cháu:nếu như mẹ tôi và bà ngoại đều ba năm mươi...người làm tôi đau khổ nhất sẽ chính là bà ngoại.Có thể do bà nuôi cháu,chăm sóc cháu từ bé,nên tình cảm cháu dành cho bà sâu sắc hơn đối với mẹ cháu.Có nhiều lúc cháu ngồi suy nghĩ vớ vẩn,cho lo một ngày bà rời xa cháu mãi mãi....chỉ nghĩ thế thôi cháu đã khóc nức nở,cháu chưa thể hình dung được nếu ngày đấy xảy ra cháu sẽ thế nào.Cháu chỉ cầu mong bà mãi mãi khỏe mạnh,để cho cháu kịp báo hiếu bà,để cho cháu không bị dằn vặt vì đối xử vô tâm với bà.Bà ngoại ơi cháu yêu bà rất nhiều,giờ đây khi cháu cũng đã đủ chín chắn,đủ để hiểu được mọi điều thế thái nhân tình,thì điều làm cháu hối tiếc nhất là cháu đã để thời gian lãng phí vào những cuộc vui chơi vô bổ,để bà ở nhà chả có ai tâm sự,cùng ngồi xem flim với bà....bà tha lỗi cho cháu nhé?đứa cháu vô tâm và ích kỉ.......chỉ biết đón nhận mọi điều hạnh phúc bà dành cho mà không biết trân trọng.Bà ngoại ơi ....cháu chỉ muốn nói cho tất cả mọi ng trên thế gian này biết,cháu yêu bà rất nhiều bà ơi....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muathuytinh862012
    Đang tải...

2. meconSoc

meconSoc Thành viên chính thức

Ðề: Bà ngoại tôi...dành cho những ai yêu bà ngoại nhất

Bạn thật hạnh phúc vì có Bà đi cùng lâu như vậy. Bà ngoại mình mất từ khi mình học lớp 7, có những lúc mình nhớ Bà lắm, lại nhắm mắt lại, quay chầm chậm những năm tháng tuổi thơ êm đềm, mà hạnh phúc nhất vì khi ấy có Bà...

muathuytinh862012 thích bài này.
  3. soclovemiu

soclovemiu Thành viên nổi tiếng

mình cũng yêu bà ngoại nhưng bà mình già rồi thương bà lắm

4. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Tuổi thơ của mình cũng ở với bà ngoại nhiều vì ngày bé mẹ mình hay bị ốm lắm cứ đi nằm viện suốt, bà là người chăm cho mình từ miếng ăn đến giấc ngủ, khi ngồi học tuy bà không dạy mình được nhưng cũng loanh quanh để chỉnh cho mình cái bút, quyển vở cho ngay ngắn. Mình cũng là cháu đầu của bà nên bà lúc nào cũng chỉ ước sống được đến lúc thấy mình đi lấy chồng nhưng mình không được may mắn như chủ top, bà ngoại mình đã mất từ khi mình nhận được giấy báo trúng tuyển đỗ đại học. Mình có ý định khi rảnh sẽ viết lại những kỷ niệm của mình về bà cho con mình sau này biết nhưng cuộc sống cứ mải mê kiếm tiền, làm việc rồi con cái làm mình cứ lần lữa mãi chưa làm được, chỉ sợ theo thời gian, ký ức của mình về bà sẽ bị mai một dần về thứ tự thời gian, những việc nho nhỏ của mình với bà. Chẳng biết bao giờ mình mới thực hiện được ý định này :(

Sửa lần cuối: 29/4/2013
  5. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

bà mình nhà cách nhà m có 10 phút đi xe máy mà cả năm chả viề....cháu với chắt...

6. thubig

thubig Bắt đầu nổi tiếng

hic, thật đáng ghen tị! Bà ngoại em bị "liệt" mấy năm rồi chả nói chuyện được nhiều, chả đi lại được đâu. hjchjc. Bà ngay cạnh mà em cũng ít sang vì bận công việc suốt. Thật là... :(

7. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Mình rất yêu bà ngoại mình,mấy hôm nay cứ bảo qua thăm bà mà chưa đi được.hôm nọ bà gọi điện bảo mai qua bà chơi tí nhé?mình vâng vâng dạ dạ xong bận chăm hai bé nhà mình,tối bạn bè rủ đi ăn nên không qua thăm bà được...thấy lòng áy náy quá...Mai tớ nhất định phải qua gặp bà tớ...giờ bà tớ cứ thui thủi một mình với cô ng làm...con cháu thì mải đi học,đi làm,cậu tớ thì đi làm xong về là ở trên nhà chả xuống chơi với bà,trước mình ở bên đấy dù sao tối hay bất cứ lúc nào bà buồn bà chỉ đi độ 3p là sang nhà mình,lúc ở gần bà thì k biết thương bà,biết nghĩ những điều đấy.Giờ ở xa bà rồi thì mới biết nghĩ

8. Mebodaivuong

Mebodaivuong Thành viên rất tích cực

Bà ngoại mình mất trước lúc mình sinh bé 10 ngày, lúc bà sắp đi, cả nhà giấu không cho mình biết vì mình sắp sinh, mình chỉ biết hung tin khi bà đã ra đi. Thương bà lắm.
    Giờ bà đã mất được gần 3 năm, nhưng mỗi khi ăn những món ngày xưa bà thích ăn như hồng đỏ, cam canh... mình lại nhớ bà, nhớ những lúc bà cầm quả cam, quả hồng lên tận phòng đứa cháu ngoại đang mải mê ôm máy vi tính chơi game.
    Nhớ bà...............

9. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Chiều tối qua bà gọi mình sang...bà bảo sang ngay bà có việc...mình vâng vâng dạ dạ bảo bà chờ cháu 30 p nhé?chạy sang tới nơi thì bà sợ sắp mưa nên về nhà rồi...mình cũng lười vào nhà,lại đang vội...gọi điện hỏi bà có việc gì càn lắm không?bà bảo đợi bà ra.5p sau thấy cô ng làm xách cái túo ra,hóa ra bà mua con gà cho mình.làm sạch rồi...hic...hic...bà già rồi mà vẫn cứ lo cho cháu,nói bao lần rồi mà không chịu nghe.....

10. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Bà ngoại e ở cùng với gia đình e. 2 chị e đi học xa, lần nào đi bà cũng dấm dúi cho thêm tiền, bảo tẩm bổ thêm

11. Hongchi

Hongchi Mẹ của Cá Heo- Cá Mập

em thì chả có cái kỷ niệm nào với bà ngoại, cơ bản là từ bé bà đã ko quan tâm j đến cháu, nên em chả thấy quấn quít ruột thịt j, cứ nhìn thấy ai có bà yêu bà chiều là em lại tủi thân lắm lắm

12. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Hầu như bà nội hay bà ngoại đều thế....lúc nào cũng kêu phải tiết kiệm bla..,.bla....nhưng lúc nào cũng chỉ sợ cháu mình thiếu thốn.

13. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Em hãy quan tâm tới bà,trò chuyện và ở gàn bà một chút.chị nghĩ bà nao cũng yẻu cháu cả,ng già như trẻ on í mà em.Cô đơn và dễ tủi thân lắm.hơn nữa mình lại là cháu gái ngoại,sẽ dễ gần gũi với bà hơn cháu nội đấy

14. anh70

anh70 Thành viên nổi tiếng

ba ngoai mình co yêu cháu khong nhỉ/???????????????????????????????

15. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Bà nào cũng yêu cháu mà bạn,nhất lại là bà ngoại.Vì bà sinh ra mẹ mình nên nghĩ theo cảm tính thì bà sẽ yêu thương và gần gũi mình hơn

16. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Mình cũng ảnh hưởng nhiều tính cách từ bà ngoại, mình rất thương bà vì cả đời vất vả, bé thì phải đi ở cho ng ta lớn lên lấy chồng thì mẹ chồng đối xử chẳng ra gì mà bà k oán thán nửa lời hết lòng chăm sóc cụ mình đến lúc cụ mất

17. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Bà ngoại mình mất bố khi được hai tuổi,khi đó cụ ngoại mình đang có thai ông trẻ mình(em trai bà ngoại)mồ côi luôn cả mẹ khi chưa được 3 tuổi,ông trẻ mình sinh ra mắt lại bị mù,hai chị em đều sống nhờ họ hàng nuôi nấng...tuổi trẻ bà ngoại mình đẹp gái nổi tiếng ,lấy chồng thì không đc nhờ chồng vì ông ngoại mình đẹp và đào hoa...một tay bà lo phụng dưỡng bố chồng và 4 ng con...lớn lên thìlo dựng vợ gả chồng và cho mỗi ng một căn nhà mặt đường...buồn một cái là bà ngoại mình thương con thương cháu nhưng gặp con dâu chả ra gì,đối xử với mc hời hợt chỉ chăm chăm nhà ngoại thôi....

18. nana196

nana196

e cũng rất quý bà ngoại e, ngày xưa bà e hay đi hát ca trù lắm, bà xinh lắm ấy ( nghe nhiều người kể lại nhưu thế ) mọi người bảo e thừa hưởng đồi mắt của bà nên e rất tự hào về điều ấy, mới cách đây vài tháng bà mừng thọ 90, bà vẫn khỏe mạnh và vẫn hay kể chuyện cho e nghe...nhớ bà quá

19. muathuytinh862012

muathuytinh862012

Chị mong bà chị sống đến 100 tuổi,đi xem nhiều nơi ng ta đều bảo bà c đc lộc thánh,trời phạt che chở nên sống khỏe mạnh và thọ lắm.bà chị đi lễ suốt và công quả rất nhiều nơi để lấy phúc cho con cháu.

20. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

đọc bài viết của cô cháu lại nhớ đến bà cháu. hcihicc. Giờ nghĩ lại đã thấy hối hận chỉ vì tính trẻ con ngày xưa mà lạnh nhạt với bà :(