Khác: Bác sĩ quên gạc trong tử cung sản phụ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi lamtieunhi, 15/9/2011.

1. lamtieunhi

lamtieunhi Thành viên tập sự

Một tháng sau mổ đẻ, một sản phụ ở Tây Hồ, Hà Nội liên tục sốt, ra sản dịch hôi. Được điều trị kháng sinh, nạo tử cung, nhưng bệnh vẫn nặng thêm. Cuối cùng chị phải tới một bệnh viện khác mới phát hiện bác sĩ quên gạc trong bụng.

Bệnh nhân là chị Hạnh, mổ đẻ tại Bệnh viện Phụ sản Hà Nội, liên tục bị sốt và ra sản dịch hôi sau sinh. Sau nhiều lần đi khám tại Bệnh viện Phụ sản Hà Nội, thậm chí nằm viện, được tiêm kháng sinh, nạo buồng tử cung để đào thải máu và dịch còn ứ lại, nhưng bệnh không giảm mà càng nặng hơn.

10 ngày sau khi nạo tử cung, chị quay trở lại bệnh viện khám lại. Kết quả thăm khám, siêu âm đều kết luận “phần phụ trái, phần phụ phải đều không thấy gì bất thường”. Đến lúc này, gia đình quyết định tìm đến một bệnh viện khác để có kết quả so sánh.

Ngày 20/8, tại Bệnh viện tư nhân Hồng Ngọc, các bác sĩ đã rút ra từ tử cung của chị một miếng gạc kích thước 15-20 cm. Do khu trú lâu ngày trong bụng nên nó đã mủn và có mùi như mùi chuột chết.

Theo bà Lê Thanh Thuý, Phó giám đốc Bệnh viện Phụ sản Hà Nội, các bác sĩ đã “làm đúng chuyên môn”, “sai sót chỉ nằm ở chỗ… quên không rút meche (gạc) sau khi làm thủ thuật”.

Bà Thúy cho biết sau khi điều trị kháng sinh, chị Hạnh được lau buồng tử cung để vét hết máu đọng và các tổ chức bong tróc để tránh viêm nhiễm, chảy máu. Trong lúc làm thủ thuật, tử cung bị chảy máu, nên các bác sĩ đặt một miếng mèche để thấm máu.

Thông thường, bệnh nhân sẽ được rút miếng mèche sau 1-2 giờ, nếu chảy máu nhiều cũng chỉ sau 6 tiếng được rút ra. Tuy nhiên, với chị Hạnh, sau hơn một tháng mới được rút ra vì bác sĩ quên.

Trước thắc mắc của người nhà bệnh nhân vì sao sau nhiều lần khám, bác sĩ bệnh viện không thể tìm ra nguyên nhân, bà Thuý cho rằng: “Miếng mèche nhỏ, chỉ có 20cm, lại là tổ chức mềm, nên dễ lẫn với những phần mềm khác”. Ngoài ra, “do bác sĩ khám sau này thấy bệnh án trước đó của bệnh nhân đã được nạo tử cung nên tin tưởng mà bỏ qua”.

Tình trạng bác sĩ bỏ quên gạc trong bụng bệnh nhân sau ca mổ không hiếm ở Việt Nam. Trường hợp được phát hiện gần đây nhất là một người đàn ông ở Quảng Bình, bị hỏng xương vì miếng gạc nằm trong đùi gần 1 năm. Có trường hợp miếng gạc nằm trong cơ thể bệnh nhân đến 4 năm sau ca mổ ruột thừa. Một sản phụ ở Tiền Giang cũng từng bị bỏ quên gạc trong bụng đến 3 tháng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lamtieunhi
    Đang tải...

2. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Ðề: Bác sĩ quên gạc trong tử cung sản phụ

trường hợp này thì nhiều lắm, con bạn em đẻ xong về nhà 1 tuần thấy vướng vướng bên dưới, đưa tay vào rút được 3 miếng vải nhỏ giống kiểu vải khăn xô ý. Sợ chết khiếp.

3. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

vấn nạn của ngành y .........................................................

4. mebup83

mebup83 Thành viên đạt chuẩn

Khám và siêu âm ở bv PSHN qua loa, quít luýt thế nào các mẹ biết rồi đấy. Chính vì thế mà siêu âm các kiểu cũng ko phát hiện ra dị vật. Nản quá. Kết luận là nhanh, ẩu, đoảng.

5. Mash

Mash Bắt đầu tích cực

úi, e đang dự định sinh ở BVPSHN tháng 3 năm sau, h đọc tin này thấy nản quá!!:(

6. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

trời đọc mà sợ quá huuuu
    mình hồi trước cũng mổ và tập 2 cũng sẽ mổ mà đọc thấy sợ quá!

7. minhcuongbn

minhcuongbn Thành viên chính thức

Trời ah, em đọc xong mà thấy ghê cả người, nếu mà sức đề kháng yếu, sức khỏe yếu thì sản phụ làm sao mà chịu đc, nhiễm trùng thì nguy hiểm đến tính mạng luôn. Cách đây 5 tháng em có qua đó làm thủ thuật cho thai ra vì bị rubella, có bà bác sĩ mỗi lần khám lại thọc 2 ngón tay vào đến nỗi rách cả phần phụ của em làm mỗi lần e đi vệ sinh đau không chịu nổi, bây giờ nghĩ lại cũng thấy dùng mình. Đã thế làm ở đó nhân viên rất khó tính, toàn phải bác hồ đi trước dẫn đường thôi, chán thật đấy. Bây giờ nghĩ lại cũng thấy sợ.

8. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

tháng 8 vừa rùi em sinh thằng ku bệnh viện Thống Nhất Đồng Nai đau từ 18:00 ngày 10/8 vào khám chỉ nở 1 cm đến 6:00 ngày 11/8 cũng vậy mà khám đau lắm rùi đau hoài mấy bả cứ khám hoài tử cung ko nở đc ng nhà xin cho mổ mà hok chịu khám từ sáng đến 15:00 khám hơn chục lần em khóc hết nước mắt mấy bả cứ đánh cái bụng em bóp cái bụng bảo để thúc em bé xuống rùi làm vỡ nước ói mà tử cung chỉ nở đúng 1cm vậy mà ko cho mổ càng khám càng đau..đến 17:00 thấy em quyết liệt đòi mổ mới cho em vào phòng chờ mổ vào đó nằm thêm 2 tiếng nữa đau tận trời xanh rùi mới kêu ra khám lần nữa bảo đầu em bé to ko chờ sinh thường đc mới cho mổ...trời ạ...sao lúc sáng ko bảo vậy đi và mổ cho khỏe chứ để sản phụ đau vậy coi đc sao...pó tay...trong khi khám bs ngoài bảo bé 3k6 +- 100-200gr nước ối ít mà ở đó siêu âm có 3k3-3k4 nước ối bình thường coi chịu nổi ko. rốt cuộc mổ xong bé đc 3k8....trộm vía mắt thằng ku mở to tròn xoe hjhj (nghe ba nó và bà ngoại, bà nội kể lại) chứ mổ xong xuống phòng hồi sức có kịp nhìn nó đâu kkkk

9. dzinzind

dzinzind

đọc được những tin như này khi các mẹ đi khám em thấy bác sỹ ko phải là chủ quan khám sơ sài mà em cảm thấy họ hành ghề ko được chuyên mà vẫn còn thiếu nhiều kinh nghiệm ý ạ , em hơi lạc đề 1 tý thằng cu nhà em nó bị viêm phế quản co thắt vậy mà hôm ra thanh nhàn khám bác sỹ chỉ nói 1 câu 1 là cho nằm viện 2 là cho thuốc về nhà uống nói vậy ai mà cho con nằm viện vậy là em cho con về đến đêm nó ko thở được quấy khóc sáng hôm sau ra khám bác sỹ khác bác này thì cho nằm viện và bảo nếu hôm qua cho ra khám thì chỉ cần uống thuốc ở nhà là khỏi nghe bác này nói xong em cảm giác chị kia ko biết khám màd chỉ nói lung tung ý

10. mebong4285

mebong4285 Thành viên chính thức

Ôi nghe sợ quá. Mình định tập 2 tháng 3 năm tới ra pshn mổ, vì bé trước mổ rồi. Quả này mổ xong phải hỏi kỹ " Bác sĩ ơi, xem hộ em xem có quên dao kéo gì trong bụng e ko ạ "

11. thitluoc

thitluoc Thành viên nổi tiếng

híc, nghe sợ quá :((. em sắp vỡ chum đấy rồi. đắn đo mãi mói quyết định được. giờ làm cho phát này biết làm sao đây :(
    ko nhẽ đẻ xong hỏi bác sĩ, bác có quên j ko à :((

12. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

Đọc phát điên ............................ hix hix

13. thenin

thenin Bắt đầu nổi tiếng

úi cha mẹ ơi. chít mất. /.

14. T&J&C

T&J&C Thành viên chính thức

Tớ sinh thường DV D3 đây. Tất tần tật mất gần chục mà vẫn được kỉ niệm miếng gạc ở bên trong( y tá gọi là củ ấu ) . Tớ đau ơi là đau, chẳng đi đứng gì được, còn tửong dặn nhiều quá sa dạ con nên thuốc thang tùm lum cả. Cuối cùng lên viện ở nhà gắp ra đc miếng gạc to tướng. Tớ chừa luôn. Nhóc sau về quê sinh thường k hết 1M. Lại được kiểm tra hẳn hoi. hic

15. grandpasgarden

grandpasgarden Thành viên chính thức

Bà BS Thúy này rất là nổi tiếng nhé, bà ý có phòng khám tên là Vạn Vạn Phúc ở Vạn Bảo, cũng đông khách lắm, trước em cũng đến khám 2 lần và cũng bị một vố. Chả là em tìm hiểu trên diễn đàn thì cũng có nhiều mẹ khen là BS tận tình, nhẹ nhàng lắm, "bàn tay vàng của PSHN", em cũng yên tâm đi khám. Lần đầu ko sao, lần thứ 2 vì em bị phụ khoa nên BS dùng mỏ vịt nhét vào âm đạo, rất là mạnh tay, ngay tối đấy em bị ra máu liên tục (lúc đấy em đang mang thai 9 tuần), sáng ra gọi ngay bà í, bà í tỏ ra rất lo lắng và nói em "lên viện, cô xem lại cho".

Nhưng trước đó em cũng đã biết trường hợp 1 chị trên webtretho đăng ký bà ý đỡ đẻ vì tín nhiệm bả, lúc trở dạ là ban đêm, bà í kêu đến rồi không đến rồi đùn đẩy cho người khác, trường hợp chị ý sinh rất là trắc trở và phát sinh nhiều vấn đề. 1 chị khác thì cũng như em, bà í nói lên viện bà í khám lại cho, nhưng lằng nhằng làm sao em cũng ko nhở nhưng sau này chị í chửi dữ lắm. Thế là em cuốn xéo đi khám người khác, cạch mặt bà Thúy. Sau đấy em nằm nhà dưỡng thai cả tuần, may em bé nhà em không vấn đề gì.

Em chỉ muốn làm sao cho tất cả các mẹ đều biết bà í là 1 người bề ngoài nhỏ nhẹ và tận tình, nhưng thực chất cực kỳ ẩu và không chịu nhận khuyết điểm. Các mẹ quan tâm đến bà Thúy thì có thể search trên báo mạng, em nhớ có 1 sản phụ bị chết và cũng dính dáng đến bà í (không nhớ bà í là người trực tiếp làm hay là lên tiếng bào chữa cho bác sĩ nữa). Cầu cho đừng mẹ nào dại mà khám ở bà í.

16. munky

munky I want to live, not survive!

Bạn em sinh cũng bị quên gạc trong âm đạo, 1 tuần sau mới phát hiện ra thì nó hôi thối kinh khủng, may mà chưa bị viêm nhiễm gì...

17. noname.pro

noname.pro Thành viên tập sự

Các mẹ ơi đẻ thường mà cũng quên được gạc trong âm đạo uh? đọc mà lạnh hết người, e tưởng chỉ mổ đẻ thì có cái sơ xuất đó. Bác sĩ gì mà làm ăn chán vây, giết con nhà người ta uh.