Kinh nghiệm: Bài Thuốc Chống Mất Sữa _ Giúp Các Chị Em Cùng Cảnh Ngộ !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Ch!ck3n Luxury, 17/5/2008.

Tags:
  1. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Cảm ơn nhà mequan nhiều nhé, mình sẽ đi kiếm thuốc này ngay .

Đang tải...

2. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Em tìm được bài này các mẹ tham khảo thêm nhé.

Chữa tắc tia sữa, mất sữa bằng y học cổ truyền

Sau khi sinh, một số phụ nữ xuống sữa nhưng không bài tiết được do tia sữa không thông hoặc không thể sinh sữa do khí huyết quá hư suy từ trước, sau cơn vượt cạn. Với nhiều sản phụ, các biện pháp kích thích tạo sữa hoặc thông sữa hiện đại đôi khi không phát huy tác dụng bằng các bài thuốc dân gian truyền lại sau đây.

Nguyên nhân tình trạng thiếu sữa (ít sữa) ở sản phụ là trong khi chửa, đẻ khí huyết quá hư suy hoặc khi sinh con mẹ mất quá nhiều máu ảnh hưởng nghiêm trọng tới các mạch: xung, nhâm, đốc, đới và ngũ tạng, lục phủ; làm cho nguồn tân dịch bổ sung để sinh sữa thiếu hụt, lượng sữa sản sinh không đủ để nuôi con.

Mặt khác người mẹ có thể mất sữa (có sữa sau đó bị mất sữa) hoặc không có sữa hoàn toàn còn do trong khi mang thai, bầu sữa không to thêm hoặc có to thêm nhưng gần đến tháng sinh không thấy biểu hiện căng hoặc cắn nhức đầu vú, hoặc không thấy sữa non ra báo hiệu sắp sinh... mọi cảm giác khác thường gần như không cảm nhận được ở 2 vú.

Các nguyên nhân gây tắc, mất sữa

- Do khí huyết, ngũ tạng, lục phủ quá hư suy, xung - nhâm bất túc.
    - Mối liên quan giữa vị kinh và vị tạng không bình thường.
    - Ðường lạc nhũ mạch không thông.

Khắc phục thiếu sữa (ít sữa)

Triệu chứng:

Bầu vú không căng to hoặc căng to ít, mềm không căng cứng, day bóp không ra sữa hoặc ra rất ít không thành tia, không có cảm giác cắn nhức, tức sữa sau 3-4 giờ chưa cho con bú; có thể kèm theo triệu chứng toàn thân như: người gầy yếu, hoặc đang trong thời kỳ mang bệnh hư lao, bệnh nội thương khác hoặc người béo quá đàm thấp làm ảnh hưởng tới đường mạch lạc mà không sinh ra sữa được...

Bài thuốc:

- Thiên về khí huyết hư dùng bài: Ðương quy thân 32g, hoàng kỳ 32g, thông bạch 10 củ. Cách bào chế: Ðương quy thân tẩm rượu, hoàng kỳ mật chích. Sắc uống.
    - Thiên về khí huyết hư kiêm biểu hiện tia sữa không thông dùng bài: Ðương quy 12g, thược dược 12g, xuyên khung 12g, nhân sâm 10g, bạch phục linh 10g, bạch chỉ 12g, cát cánh 10g, cam thảo 6g.

Chữa mất sữa (có sữa sau đó bị mất sữa)

Triệu chứng: Sau khi sinh, lượng sữa ra bình thường sau đó giảm dần không đủ cho trẻ bú, trẻ quấy khóc lúc đó người mẹ mới biết là thiếu sữa; hoặc tự nhiên thấy vú không căng tức và nhỏ dần; hoặc sau một đợt ốm rồi mất sữa...

Bài thuốc: Vương bất lưu hành 16g, bạch đinh hương 4g, lậu lô 16g, thiên hoa phấn 24g, bạch cương tàm 16g, xuyên sơn giáp 10g. Cách bào chế: Vương bất lưu hành tửu sao, bạch đinh hương, lậu lô, thiên hoa phấn, bạch cương tàm: vi sao; xuyên sơn giáp sao vàng. Sắc uống.

Chữa không có sữa hoàn toàn

Triệu chứng: Hai vú bình thường hoặc to hoặc nhỏ hơn một ít: trước và sau khi sinh không có có biểu hiện khác thường như không thấy tức, cắn nhức ở đầu và xung quanh núm vú..., không thấy dịch hoặc sữa ra, không thấy người ngấy sốt...

Bài thuốc: Ðương quy thân 12g, thược dược 12g, xuyên khung 12g, thục địa 16g, nhân sâm 12g, bạch phục linh 12g, bạch truật 12g, cam thảo 12g, hoàng kỳ 10g, nhục quế 10g, bạch chỉ 12g, đào nhân 12g, xuyên sơn giáp 10g. Sắc uống.

Châm cứu các huyệt: hiên trung, thiếu trạch, nhũ căn, hợp cốc.

BS. Trần Xuân Nguyên, Sức khoẻ & Đời sống

Teppi thích bài này.
  3. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mẹ nó ơi, thuốc mà mequan mách tớ là thuốc mekolactagil cơ, nó là thuốc tây mà .
    Tớ sẽ dùng kết hợp cả hai món của mẹ chicken và mequan, thanks 2 mẹ nhiều nhé .

4. Ch!ck3n Luxury

Ch!ck3n Luxury Thành viên tập sự

ah,cái thuốc mekolactagil đấy ,mình hỏi ở hiệu thuốc to nhất gần nhà mình cũng ko thấy có . Mình lại đành mua bokimilk nhưng ko biết uống chung cả 2 loại đông y và tây y cùng lúc có sao ko ???? hic hic

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mẹ nó yên tâm đi, tớ vẫn hàng ngày dùng các món cháo lão theo công thức cổ truyền và vẫn uống bokimilk đấy, ko sao đâu.

6. baothy08

baothy08 Một chồng hai con

Các mẹ à, mình biết một nơi bán thuốc gọi sữa đó, bây giờ muộn rồi, không tìm được số điện thoại , mai mình tìm rồi nhắn cho các mẹ nhé, mình đã có người quen dùng thử rôi, nếu đang cho con bú mà ít sữa thì chỉ sau mấy tiếng là sữa về ào ào ngạy
    Mình thì chịu rồi vì bé nhà mình không chịu bú mẹ nên mất sữa hoàn toàn, không thể "gọi" được nữa

7. baothy08

baothy08 Một chồng hai con

thuoc goi sua

cac me oi, day la so dien thoai ne` 0986734424 - nha` o li~nh nam

Teppi thích bài này.
  8. redchilly

redchilly Thành viên mới

Mình cũng rất ít sữa, đứa đầu nuôi rất khó và bị còi. Tớ cũng thử ăn nhiều loại cháo: móng giò, thông thảo, ý dĩ, rồi cả đu đủ xanh nữa, móng dê.... nhưng cũng chẳng ăn thua gì. Có lẽ do bị stress sau khi sinh, ngủ ít cũng dẫn đến mất sữa. Tớ thấy mẹ Tittom nói đúng đấy, quan trọng nhất là tinh thần thoải mái, ngủ đủ giấc, ăn uống đủ chất thôi.

Nếu có bài thuốc nào khác ngoài ăn uống thì các mẹ giới thiệu nhé. Tớ sợ vụ ăn uống lắm rùi. Một ngày ăn 7 bữa liên tục mà sữa thì chẳng thấy, chỉ thấy mẹ béo tròn quay.

9. Teppi

Teppi Thành viên mới

Đọc bài của bạn, mình rất hy vọng sẽ có sữa nhiều hơn (Không biết có hiệu quả với mình không, nhưng phải thử mới biết được). Mình sinh bé mới 4,5 tháng nhưng mất sữa ngay từ đầu nên con mình ăn sữa ngoài là chính và sữa mẹ chỉ là thêm cho khỏi nhớ thôi. Mình cũng đã thử các bài mà không thấy hiệu quả đáng kể nào. Thương con nên còn nước, còn tát. Mình muốn nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn thêm để có thêm sữa cho con bú.
    Cảm ơn các mẹ!

10. Live to love

Live to love Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng muốn ủng hộ chủ này. Cám ơn các mẹ, đứa đầu nhà mình mình cũng phai ăn nhiều cháo móng giò lắm, mẹ phải béo hú lên thì con mới dủ sũa nhưng đuoc cái sua rat dac, nên con tang can dều,đi lam thì sưa giảm dần, 10 tháng là con tụ cai rồi.
    Minh sap dẻ em bé thú hai, nhưng cha biêt có nguòi giup minh ninh nấu nhiều như hồi ở vói bà ngoại không nựa, chăc phải dùng đên các bài thuốc lợi sua, thuốc tây , ta phai thử hết thôi

11. Teppi

Teppi Thành viên mới

Bạn ơi, bạn có biết thuốc gọi sữa ấy uống ntn không? Uống bao lâu thì hiệu quả? Giá thành bao nhiêu vậy? Cảm ơn nhiều!

12. trang_shuchin

trang_shuchin Thành viên sắp chính thức

E mới sinh,cũng có sữa nhưng hình như càng ngày càng thấy có vẻ ít đi.Bây giờ có bài thuốc này ăn thử xem sao các mẹ nhỉ

13. mylovesony

mylovesony Thành viên mới

em cũng mới sinh cháu được 1 tháng 20 ngạy Ngực em lúc còn con gái bé tí. Lúc sanh xong ko to nhiều lắm. Cứ sợ ko đủ sữa cho bé. Em nghe người ta chỉ ăn nhiều rau lang luộc, đầu hành lá luộc nè, chuối xiêm chín kĩ luộc, trái cây thì ăn lê, vừa mát, ko sợ mập, lại nhiều sữa. Các mẹ thử xem sao. Ah có một cách nũa , chị nảo sanh xong lúc ở bệnh viện về nhà, lấy men làm cơm rượu, nghiền ra trộn với rượu trắng, thoa lên ngực, sau đó lấy máy sấy sấy khô, sẽ khó chịu đọ Sau đó lau sạch ti rồi cho bé bú, sẽ nhiều sữa đó

Ly xyk thích bài này.
  14. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

up cho topic này luôn ở đầu trang nè, chứ mình thì xong tập 2 rùi và rất tiếc cả 2 tập đều nuôi bộ hoàn toàn, mẹ ko có 1 giọt sữa nào, tiếc vì ko được đọc topic này từ trước khi sản xuất tập 1, tập 2. Vì thế rất thông cảm và hưởng ứng nhiệt tình topic này cho những mẹ nào chưa, sắp và sẽ làm me..đỡ khổ khi ko có sưa.

15. medela

medela Bắt đầu nổi tiếng

Ngoài việc ăn uống các món ăn lợi sữa các mẹ muốn nhiều sữa cần uống thêm sữa, tinh thần thoải mái luôn tin là mình có đủ sữa cho con bú. Ngủ đủ giấc mất ngủ hoặc lo lắng sữa cũng sẽ ít dần.

Đặc biệt muốn có nhiều sữa thì phải cho con bú nhiều thì cơ thể mẹ mớii tiết ra nhiều sữa được. Nếu vì bất cứ một lý do nào đó mà bé bú mẹ ít hoặc không chịu bú thì mẹ phải vắt sữa mỗi 3h 1 lần sữa cũng sẽ được duy trì :lol:

16. mebesu2011

mebesu2011 Thành viên đạt chuẩn

Mình sẽ rút kinh nghiệm tập 2 vậy . hy vọng sữa sẽ tràn trề ! Cám ơn các mẹ nhé !

17. Mẹ yêu Mun

Mẹ yêu Mun Bán sỉ Thời trang trẻ em

Mình áp dụng nhiều biện pháp và ăn nhiều món lợi sữa lắm rồi mà sữa vẫn ít, ko đủ cho bé no mặc dù ti cả 2 bên. Buồn quá !

18. Me_Bee

Me_Bee Thành viên hội Rắn

Chị Hải Anh ơi, ci dùng thuốn Mekolactagil MeQuan mách có hiệu quả ko ?Em sinh xong ốm 1 tuần fải uống ks nên sữa kém hẳn :(

19. mẹ Miu

mẹ Miu Thành viên tích cực

Con em được gần 1 tuổi rồi , em muốn có thêm sữa thì giờ có cải thiện được nữa không các bác ơi.?

20. lotus1211

lotus1211 Thành viên tập sự

Ở nhà em thì mẹ nấu nước lá Gừa cho uống, sữa nhiều và mát sữa nữa. Ở Bạc Liêu em nghe nói uống nước cây Lức cũng có nhiều sữa nữa.