Bạn bè hỏi tư vấn việc ly hôn. Thật khó để giúp!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi chungnhanquocgia, 8/3/2015.

1. chungnhanquocgia

chungnhanquocgia Thành viên mới

Mình là Sơn. Mình đã từng học Luật và cũng khá về việc tư vấn. Mặc dù bây giờ không phải là Luật sư nhưng bạn bè mình vẫn nhờ mình tư vấn nhiều vấn đề. Tuy nhiên thật sự lần này khó xử nhất là bạn mình nhờ tư vấn việc ly hôn và việc giành quyền nuôi con.

Việc như sau:
    Buổi trưa hôm ấy, cô bạn gọi cho mình với tâm trạng mình đoán là không vui với đang khóc với câu hỏi: bạn ở đâu mình muốn gặp bạn! Thật sự linh cảm mình không tốt rồi.

Gặp nhau mà cô bạn vẫn còn khóc, hỏi chuyện cô bạn mới nói vừa quyết định ly hôn và muốn mình giành quyền nuôi con cho cô ấy.

Thật sự sốc. Đó cũng là lý do mình muốn nhờ các mẹ tư vấn. Sốc vài ngày hôm qua mình vẫn gặp 2 vợ chồng vui vẻ, vẫn gặp họ trong một dự án. Với những hình anh facebook của gia đình họ. Thật sự đó là một gia đình mình ngưỡng mộ.

Nhưng những lời cô bạn kể chuyện, thì đúng là hạnh phúc đến mấy thì cũng có những mảng đối lập nhau giữa vợ và chồng.

Trong hoàn cảnh này, mặc dù mình thân với cô bạn, nhưng cũng quen và hay nói chuyện với chồng cô ấy. Mình còn tin là gia đình cô bạn ấy vẫn còn có thể hạnh phúc. Mình không biết phải làm sao, vì cô ấy dứt khoát và cứng rắn, muốn mình phải làm luôn thủ tục bây giờ.

Thật sự với mình không biết phải khuyên và làm gì cho cô bạn ấy. Nhờ các mẹ tư vấn!

P/S: Thực sự đây là câu chuyện thật. Mình là Sơn. Nên mong các mẹ có những lời khuyên giúp mình. Cám ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chungnhanquocgia
    Đang tải...

2. huanglishui89

huanglishui89 Bắt đầu tích cực

Theo m thấy thì khi làm thủ tục ly hôn sẽ có ban hoà giải, cứ để xem thế nào đã.

3. chungnhanquocgia

chungnhanquocgia Thành viên mới

Nhưng nếu nộp đơn ly dị đơn phương thì không cần thiết phải có ban này. Mà bạn của mình muốn nộp đơn phương và giải quyết trong 1 tuần :(

4. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

Mình cũng đã từng gặp chuyện như thế này. Chuyện vợ chồng của cô bạn thân và cậu bạn không thân lắm nhưng vẫn là học cùng lớp với nhau.
    Cho nên, mình hơn bạn ở chỗ biết rõ cuộc sống vợ chồng của hai người ấy như thế nào. Thậm chí có lúc mình còn khuyên ly hôn.
    Nhưng khi bạn hỏi mình cụ thể thì cũng cảm thấy rất khó khăn.
    Theo mình, nếu họ đã tin tưởng để nhờ mình tư vấn thì trước khi tư vấn, bạn có thể nói chuyện với cô bạn trước để biết được sự mâu thuẫn trong gia đình họ là gì?
    Sau đó, có thể gặp mặt người chồng, vì như mình thấy, thế cũng đk coi là bạn của gia đình rồi, nên bạn có thể nói chuyện mà không khó xử lắm. Cũng nên hỏi xem anh ấy có cảm nhận thấy gia đình mình có vấn đề và biết vấn đề mâu thuẫn giữa hai vợ chồng không.
    Nếu những mâu thuẫn đó có thể giải quyết, bạn có thể nói chuyện tâm sự với tư cách người bạn của gia đình trước.
    Nếu những mâu thuẫn ấy khó giải quyết, mình nghĩ, bạn cũng nên nói cho cô bạn biết kết quả của việc chia tay, từ tài sản, nuôi con đến cả cuộc sống sau này nữa, để cô ấy có cái nhìn toàn diện hơn và có sự lựa chọn.
    Mình mong là sẽ thấy phản hồi tốt về tình trạng hôn nhân của bạn của bạn.
    Trân trọng./.