Bạn chọn sống hạnh phúc hay sống ý nghĩa?

Thảo luận trong 'HOẠT ĐỘNG CỘNG ĐỒNG' bởi webmaster, 12/11/2012.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

2. lolita-lola

lolita-lola Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có bài này rất hay, nhờ các bạn dịch giúp

Em oánh dấu, việc cty hơi bận, để tối về em dịch xem sao

webmaster thích bài này.
  3. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

BẠN CÓ THỂ SẼ PHẢI LỰA CHỌN ĐỂ SỐNG HẠNH PHÚC HAY Ý NGHĨA

Theo các nhà tâm lý học nghiên cứu thì rõ ràng có 2 con đường riêng biệt để có được cuộc sống tốt đẹp.

Một bài báo sắp ra mắt được viết bởi Roy Baumeister, Kathleen Vohs, Jennifer Aaker, and Emily Garbinsky trên Tạp chí tâm lý học tích cực phân tích sự khác nhau giữa cuộc sống hạnh phúc và cuộc sống có ý nghĩa. Và đây là các lý thuyết:

Cảm nhận được sự hạnh phúc và tìm ra ý nghĩa của cuộc sống về cơ bản sẽ có những điểm chung, tuy nhiên, những điểm khác biệt giữa chúng lại rất quan trọng. Một cuộc khảo sát trên diện rộng cho thấy nhiều dự đoán khác nhau về hạnh phúc (kiểm soát phần ý nghĩa) và ý nghĩa (kiểm soát phần hạnh phúc). Thỏa mãn nhu cầu và mong muốn của con người đồng nghĩa với việc tăng chỉ số HẠNH PHÚC, nhưng rõ ràng là không liên quan đến chỉ số Ý NGHĨA. HẠNH PHÚC có xu hướng tức thời, còn Ý NGHĨA lại là sự ràng buộc giữa quá khứ, hiện tại và tương lai. Ví dụ, nghĩ về tương lai và quá khứ thì có liên quan đến chỉ số Ý NGHĨA hơn là HẠNH PHÚC. HẠNH PHÚC thường có ở kẻ nhận hơn là người cho, trong khi Ý NGHĨA thì hướng tới việc trở thành người cho hơn là kẻ nhận. Cấp độ cao hơn của sự lo lắng, căng thẳng, băn khoăn thì có liên quan đến chỉ số Ý NGHĨA hơn là HẠNH PHÚC. Quan tâm tới bản ngã và thể hiện cái tôi góp phần làm nên Ý NGHĨA chứ không phải HẠNH PHÚC.

Nói một cách ngắn gọn, để có cuộc sống Ý NGHĨA, bạn phải có động cơ lớn hơn.

Nghiên cứu này dựa trên kết quả khảo sát từ 397 người trưởng thành bao gồm nghiên cứu quá khứ, tìm ra những người có thể cảm nhận cả hạnh phúc và ý nghĩa - thực ra là 2 cảm giác này củng cố lẫn nhau - nhưng ở khía cạnh nào đó bạn vẫn phải chọn.

Các tác giả hi vọng rằng bạn sẽ chọn Ý NGHĨA:

Dữ liệu giúp chúng tôi xây dựng bức chân dung thống kê của cuộc sống Ý NGHĨA nhưng có chút liên quan tới chỉ số HẠNH PHÚC. Chỉ số này này nhận được ít sự quan tâm, thậm chí là ít hơn cả mong đợi. Nhưng những người chấp nhận hi sinh niềm vui cá nhân để tham gia đóng góp cho xã hội thì những đóng góp ấy rất đáng giá. Trau dồi và động viên những con người đó vượt qua bất hạnh có thể là mục tiêu giá trị cho nghiên cứu tâm lý học tích cực.

Bài báo có đoạn: "Con người có thể giống nhiều loài sinh vật khác đi tìm kiếm HẠNH PHÚC, nhưng tìm kiếm Ý NGHĨA mới là điểm khác biệt và làm chúng ta trở thành CON NGƯỜI"

Trước đó chúng tôi đã từng thảo luận về 1 bài viết của Giáo sư Aaker tốt nghiệp trường Kinh doanh Stanford về lợi ích tâm lý của sự sợ hãi.

P/s: văn vẻ không hay lắm, hi vọng giúp ích chút cho mọi người

Sửa lần cuối: 6/12/2012
  4. webmaster

Cám ơn Hạnh vì một công việc rất có ý nghĩa. Dù bài này khá khó dịch nhưng dịch rất tốt đấy.

29102007 thích bài này.
  5. soohee262

soohee262 Thành viên tập sự

Ðề: Bạn chọn sống hạnh phúc hay sống ý nghĩa?

cuộc sống ý nghĩa thì sẽ mang lại hạnh phúc
    mình nghĩ rằng thật khó để sống hạnh phúc khi mà cuộc sống không ý nghĩa?

vanhang thích bài này.
  6. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Đồng ý với bạn, làm thế nào để cuộc sống có ý nghĩa, cuộc sống không chỉ mỗi kiếm tiền mà còn giải trí, nghỉ ngơi...... còn dành thời gian cho bản thân và gia đình, nhưng để cân bằng tất cả những cái đó thì thật khó

Mẹ Bầu_02 thích bài này.
  7. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

Đôi khi chỉ cần tìm cách trung hòa tất cả những cái đó chính là Ý NGHĨA rồi đó bạn. Còn HẠNH PHÚC, đơn giản chỉ là cái cảm nhận tức thời. Giống như việc bạn vừa làm việc tốt ở công ty, vừa làm người mẹ người vợ tuyệt vời, đó là Ý NGHĨA. Còn bạn nhận nụ hôn từ chồng, từ con. Đó là HẠNH PHÚC. HẠNH PHÚC không tạo ra Ý NGHĨA, nhưng Ý NGHĨA thì tạo ra HẠNH PHÚC

8. meoluoi118

meoluoi118 Tất cả các loại ômai mứt

Đọc lại vẫn thấy hay, em đọc bài này 1 lần ở đâu đó rùi ah

9. thuyha1961

thuyha1961

Diễn đàn nên có cái mục tìm kiếm các bài báo hay ý nghĩa trên các web post lên để các mẹ đọc dịch cùng nhau chia sẻ

10. webmaster

Chúng ta cùng làm trong mục Dự án mở này chị nhé. Nếu mọi người cùng nhau cộng tác tìm được những bài có ý nghĩa thì tốt lắm.

11. linhdan30

linhdan30 Thành viên rất tích cực

Chuẩn ạ. Khi sống một cuộc sống ý nghĩa thì mình sẽ cảm thấy hạnh phúc. Hạnh phúc là sự cảm nhận, mà cảm nhận thì mỗi người cảm nhận một cách khác nhau, không có một nguyên tắc chung. Nhưng sống có ý nghĩa thì khác, có nhận thức chung về việc như thế nào là cuộc sống có ý nghĩa.

12. Đỗ Hoàng Việt Hà

Đỗ Hoàng Việt Hà Thành viên tích cực

Bài viết hay quá bạn ơi! Cuộc sống này là những sự lựa chọn, mình có thể chọn cho mình con đường đi riêng. Mình cũng đã từng nghĩ và phân vân về điều này. Mình chưa làm được điều gì, nhưng mình sẽ chọn cuộc sống có ý nghĩa, như vậy thì mình mới hạnh phúc được.

13. tihonnd

tihonnd Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

"Con người có thể giống nhiều loài sinh vật khác đi tìm kiếm HẠNH PHÚC, nhưng tìm kiếm Ý NGHĨA mới là điểm khác biệt và làm chúng ta trở thành CON NGƯỜI" câu chốt này hay quá, cám ơn bạn nhiều

14. crazier

crazier Thành viên nổi tiếng

em cũng đánh dấu để đọc sau.hi

15. yenth2908

yenth2908 Thành viên tập sự

Nếu phải lựa chọn, mình sẽ lựa chọn Hạnh phúc.
    Lựa chọn "Ý nghĩa" nhận được ít sự quan tâm hơn tác giả mong đợi cũng là điều dễ hiểu. Khi người ta cảm thấy hạnh phúc thì người ta cũng sẽ thấy cuộc sống có ý nghĩa và mọi người thường không phân biệt rõ ràng khái niệm ý nghĩa và hạnh phúc.

16. thanhthuyna

thanhthuyna Thành viên chính thức

sống ý nghĩa giúp chúng ta hạnh phúc hơn, và chính tìm ra ý nghĩa cuộc sống mới mới chính là tìm ra hạnh phúc của cuộc đời

17. yuumedress

yuumedress

vào đấy để hoc hỏi ạh.... mình thích hạnh phục nhưng mình thấy cuộc sống hạnh phục là cuộc sống có ý nghĩa...

18. xuyen.vhh

xuyen.vhh Japan House - Chuyên hàng Nhật, cam kết auth, xịn

em cũng đồng quan điểm với chị. hạnh phúc là ý nghĩa rùi ạ!

19. nana196

nana196

hạnh phúc là ý nghĩa rồi, chỉ khi mình hạnh phúc mới thấy cuộc sống ý nghĩa ntn

20. Shop Đẹp Bốn Mùa

Shop Đẹp Bốn Mùa Thành viên tích cực

mình thì thấy là cuộc sống có ý nghĩa và hạnh phúc luôn đi cùng nhau(u)! Khi mình nhận được sự quan tâm từ ai đó mình thấy hạnh phúc, nhưng mình lại chỉ biết nhận sẽ có 1 lúc nào đó mình tự nhận thấy mình ích kỷ, trống trải buồn và khi đó mình không hạnh phúc nữa. Còn sống có ý nghĩa thì có thể lúc đầu làm mình mệt nhọc, suy nghĩ, lo lắng , hy sinh và sau đó mình thấy kết quả tốt mình sẽ hạnh phúc, nhưng nếu kết quả mà mình đã phải mệt nhọc, lo lắng không được mọi người đón nhận hay trân trọng mình sẽ thấy buồn=> không hạnh phúc. =>:rolleyes:Mình nên chọn những gì ý nghĩa mà sẽ làm mình và người thân của mình hạnh phúc!ý kiến cá nhân của em thôi.hiii