Kinh nghiệm: Bạn có biết: Ăn gì tốt cho bà bầu ?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi ntthanhnga, 10/10/2013.

1. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

Bài này dịch từ trang parents.com, mọi người tham khảo nhé

=========
    Ăn gì tốt cho bà bầu

Đây là câu hỏi rất thường gặp của các bạn sắp làm cha mẹ, các loại thực phẩm tự nhiên hầu hết đều tốt trong giai đoạn mang thai. Tuy nhiên có 1 vài loại đặc biệt bạn nên lưu ý ăn nhiều hơn vì chúng chứa các loại vitamin khoáng chất cực kỳ tốt cho em bé

Các loại hạt : hạt chứa nhiều khoáng chất quan trọng như đồng, mangan, magiê, selen,kẽm ,kali ,canxi ) và vitamin E. Và mặc dù chúng có nhiều chất béo nhưng lại là chất béo rất tốt. Vì vậy hãy thêm hạt điều, hạnh nhân, óc chó ... vào món salad, mì ống, thịt , hoặc các món cá, và bánh nướng.

Yến mạch : Đầy đủ chất xơ, các vitamin nhóm B, sắt và một loạt các khoáng chất khác. Bạn có thể thêm yến mạch để làm bánh kếp , bánh nướng xốp , bánh ngọt, thậm chí cả bánh mì thịt .

: chứa nhiều axit folic, kali , vitamin C , và vitamin B6 giúp các mô của em bé và phát triển của não. Hãy nhớ rằng bơ chứa nhiều chất béo (mặc dù loại rất tốt ) và năng lượng, vì vậy không nên dùng quá nhiều trừ khi bạn đang cần lên cân .

Bông cải xanh : rau họ cải được nhiều người yêu thích vì chứa rất nhiều vitamin A, C ,canxi cũng như axit folic.

Cà rốt : giàu vitamin A, rất quan trọng cho sự phát triển của xương, răng và mắt của bé. Dễ dàng dùng chung từ xà lách đến bánh mì...Cà rốt cũng là một nguồn cung cấp tốt vitamin B6, C, và chất xơ.

Trứng: cung cấp một hàm lượng calo thấp , protein cao , axit béo omega- 3 là một thành phần chính của não bộ và võng mạc, cần thiết cho sự phát triển não và mắt hình thành trong bào thai.

Đậu tương: chứa nhiều protein ,canxi ,axit folic và vitamin A, B. Rất dễ dàng kết hợp chúng với các món khác từ súp, mì ống , đến món thịt hầm.

Đậu lăng: chứa nhiều axit folic, protein, vitamin B6 và sắt. Đậu lăng là loại dễ dàng hấp thụ và kết hợp với các món khác

Xoài: chứa nhiều vitamin A, C, kali. Xoài là một bổ sung hoàn hảo cho các món ăn ngọt và mặn. Pha trộn chúng vào sinh tố hoặc súp, sau đó chỉ cần múc và thưởng thức.

Ớt đỏ: Là một nguồn giàu vitamin A, C, B6. Nên cắt chúng thành miếng nhỏ xào chung với rau cải hoặc ăn cùng mì ống với một ít dầu ô liu, tỏi và chanh.

Rau bina: Giàu axit folic, sắt, vitamin A, canxi. Nên ăn sống như trong món salad, đặc biệt tốt nếu dùng cùng với hạnh nhân và cam

Sữa chua: chứa nhiều canxi, axit folic và chất đạm, sử dụng chúng thay thế cho kem chua hoặc sốt mayonnaise trong các lọai bánh sandwich, salad. Các vi khuẩn có lợi có thể ngăn ngừa rối loạn tiêu hóa , cũng như các bệnh nhiễm trùng từ nấm men.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ntthanhnga
    Đang tải...

2. tramttn

tramttn Mẹ Tôm

Ðề: Bạn có biết: Ăn gì tốt cho bà bầu ?

Mẹ nó quên một thứ quan trọng vô cùng với bà bầu là thịt đỏ, cá chép nha!

3. Cam_pu

Cam_pu Thành viên sắp chính thức

May quá, mình cũng vừa nhờ bà chị ở Úc mua cho mấy gọi hạt hạnh nhân về ăn dần, cám ơn mẹ nó vì bài viết hữu ích nhé

4. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Em oánh dấu cho chị gái đang mang bầu ạ

5. Hoài Sara

Hoài Sara Thành viên rất tích cực

học hỏi trước sau này đỡ bỡ ngỡ nào, hì

6. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

bài này mình dịch từ nước trang nước ngoài nên sẽ có 1 số điểm khác vì môi trường, văn hóa ẩm thực và hơn hất là nguồn lương thực họ có. Cảmoơn bạn đóng góp thêm bài iết nhé

7. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

oánh dấu cho chị sau này áp dụng cho mình luôn hen hihi

8. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

công ty mình chuẩn bị có sản phẩm hạt hạnh nhân đó bạn, không cần mua ở Úc đâu hihi