Bán hàng Online? chua hay ngọt?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi yensaohp, 12/3/2010.

?

Bạn thấy bài viết này thế nào?

1. Tốt, tiếp tục phát huy nhe

80 phiếu
    92.0%
  2. Bình Thường, cố gắng thêm

6 phiếu
    6.9%
  3. Chưa đạt, cần chút gì đó tốt hơn

1 phiếu
    1.1%
  1. mainguyen.gt

mainguyen.gt Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bán hàng Online? chua hay ngọt?

Đọc bài của chị thấy đúng tâm trạng của em lúc này. Chán nản và tuyệt vọng, giảm giá khuyến mại mà chẳng ai ngó ngàng. Trong khi các shop thì ghi giá trên trời sau đó thanh lý 50%, hoặc quảng cáo hàng hàn. Nhưng em biết rằng giá thanh lý của họ cũng đã có lãi, và hàng của họ nhập là TQ không khác j em. Chán nản và tuyệt vọng ko lẽ mình vẫn phải làm theo số đông.

Đang tải...

2. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Em thấy chua nhất là vấn đề ship hàng ạ, hic hic

3. mebecong2004

mebecong2004

Mình cũng lập topic bán hàng được hơn 1 tháng rồi. Tất cả những mặt hàng mà mình bán trên mạng cũng đều bán ở nhà. Hàng xóm, người quen nhà mình ủng hộ nhiệt tình vì hàng đảm bảo giá cũng hợp lý. Nhưng bán online khó thật. Nhiều người vào xem rồi lại đi ra. Chắc mình để giá thấp mọi người nghĩ mình bán hàng dởm chăng? Đúng là so với giá ở HN bán online thì giá của mình tốt. Hay tại duyên bán hàng nhỉ?

4. shop_cuncon

shop_cuncon

Cái gì lúc đầu cũng khó khăn mà. bán online tg đầu cũng khó khăn thật vì mới làm quen, mà loại nào cũng rất nhiều đang bán rồi. nên cứ cố gắng, say mê với công việc là đông khách hay ít khách cũng thấy vui.

5. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Mình cũng mới bắt đầu. Vay mượn để lấy hàng, lúc nào cũng thấy bận rộn và bây giờ đang lo quá. Định buôn bán để có thời gian cho chăm con nhưng thực tế lại không dành được nhiều time để chăm con.

6. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Mình cũng mới bán hàng giống bạn. Cùng động viên nhau cố lên nào! :)

7. pandora

pandora Cố, cố nữa, cố mãi

Em cũng thấy nản như chị vậy, thanh lý thì rất nhanh nhưng khi bắt đầu bán lại khó khăn. Đúng là bán hàng cần có cái duyên, ko phải cứ hàng của mình rẻ mà người ta đã mua đâu chị ạ. Dù sao thì cũng mới được một thời gian, chị hãy cố lên nhé

8. shop_cuncon

shop_cuncon

Bán online phải dành rất nhiều tg mà. nên phải hi sinh tg cho con cái ấy. như em đi làm cả ngày. đi chợ về rồi lại đi ship hàng, muộn mới về. gặp con toàn giờ muộn nên bé nhà em cũng ngủ muỗn theo mẹ.

9. Ginga_Shop

Ginga_Shop Thành viên tích cực

Em cũng thấy nản.Nản phần vì kinh doanh online cũng vất vả , mất thiều thời gian nhưng kết quả thu được thì không là bao so với công sức. Mà lại còn lăn tăn học hay bán hàng nữa.huhu

10. caubay76

caubay76 Banned

Cảm ơn chị về lời nhận xét. Em thấy rất sâu sắc và chí tình chí lý. Bản thân em một sinh viên mới ra trường, cũng ôm trong mình những hoài bão để khởi sự cho mình 1 cái gì đó để mình có thể phấn đấu và phấn đấu hết mình cho điều đó. Em thích kinh doanh và cũng muốn phát triển kinh doanh Online. Học ngành CNTT nên em cũng có những hiểu biết về Marketing Online, nhưng mới ra trường nên chưa biết nên bắt đầu từ đâu, khởi sự kinh doanh với mặt hàng gì. Tại thời điểm bây giờ em mới chỉ tích lũy kiến thức, kinh nghiệm và học hỏi để có thể kinh doanh 1 mặt hàng nào đó.

11. Me Trang Minh

Me Trang Minh Hàng VNXK

Kinh nghiệm của mình là mang thêm 1c sz to hơn hoặc bé hơn, đến nơi các mẹ thử rồi quyết!hihi, với đk là người ship hàng phải chịu chờ đợi vài phút, chứ nhờ cpn thì chịu rồi!

12. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Cái này thì đúng đó các bạn. Bên mình khi giao hàng cũng hay mang thêm hàng để quảng cáo, có bạn cũng mua thêm luôn đấy.

13. mecubil&cun

mecubil&cun Thành viên chính thức

Chào cả nhà

Em cũng bắt tay vào kinh doanh được mấy tháng rồi, ban đầu em cũng ko biết tý tẹo nào về kinh doanh online cả.

Em tâm sự với cả nhà tý để chia sẻ và tìm kiếm sự đồng cảm.

Trước khi làm cái này, em đã từng Làm Trưởng phòng Phòng Nhân sự hành chính, công việc đằng đẵng 7 năm trời, bận tối mắt chẳng có thời gian nghĩ gì, làm gì khác thêm cho mình và cả thời gian dành cho con cũng rất hạn chế.

Đi làm từ sáng tới 6h30 tối về đến nhà (thế là sớm), sau đó quay vào cơm nước, tắm rửa, cho con ăn, dọn dẹp ... em cảm thấy mệt bã cả người rồi mà đêm đến con lại còn quấy nữa chứ. Nên gần đây, chịu không nổi em đành quyết định đổi nghề.

Vậy là hành trình mới bắt đầu, quyết định cuả em bắt tay vào nghề kinh doanh online và em bắt đầu tìm kiếm sản phẩm mình sẽ bán (thực ra tất cả cũng chỉ là vô tình) và sau đó em đã chọn được mặt hàng cần bán.

Em bắt đầu những bước đi đầu tiên, chập chững, lơ ngơ, khờ khạo ... rồi gặp ai có kinh nghiệm em cũng hỏi (vì em lười đọc thông tin có sẵn trên mạng), mọi người cũng chia sẻ nhiệt tình. Từ việc đăng tin rao vặt trên 1 số trang rồi đến làm website ..., công việc của em cũng dần thấy sáng sủa, nhưng thời gian đó với em không tối tăm như bài viết của mẹ lập topic này.

Vì lúc em chập chững làm là lúc em còn đang đi làm và còn đang hưởng lương nhưng chỉ tranh thủ để tìm hiểu vào buổi trưa và tối ở nhà, và trong khoảng 1 tháng đầu tiên, em cũng túc tắc bán được hàng (1 vài ngày 1 sản phẩm) và mọi việc em cảm thấy có vẻ suôn sẻ. Sau đó em quyết định nghỉ làm ở nhà để có thời gian hơn cho công việc này. Vậy là sự nghiệp kinh doanh online của em chính thức từ đây. Mọi việc cứ dần dần được tháo gỡ, em hiểu dần dần ra công việc mình đang làm tuy nhiên chưa biết nhiều lắm cho đến giờ này. Nhưng công việc mà em tự làm đến giờ em cũng cảm thấy tạm ổn rồi.

Từ việc: Nguồn hàng, người vận chuyển, giá cả thế nào, sản phẩm ra sao, ... đến giờ này em đã thấy tạm ok.

Hồi đầu làm em phải tự đi giao hàng, tranh thủ buổi trưa, cuối giờ chiều, tuy mệt nhưng thấy rất vui vì bán được hàng.

May mắn cho em nữa là em cũng lựa chọn được những mặt hàng đang thịnh hành và giá tốt cộng với tiêu chí bán hàng của em là luôn giữ chữ tín với khách hàng, hàng đảm bảo chất lượng và dịch vụ cố gắng là chu đáo nhất.

Hy vọng sự nghiệp kinh doanh online của chị em chúng mình ở đây ngày càng phát triển và phát triển tốt.

Cảm ơn những bài viết rất hay của các chị em.

14. baongoc1503

baongoc1503 Mrs Quỳnh

Cái này đúng với trường hợp có size to hơn, khi giao hàng bạn tự đi giao, và giao ko quá nhiều hàng cùng 1 ngày. Cả 3 tiêu chuẩn trên mình đều ko đạt. Hôm đó giao nhiều người, người đi ship là người khác, và món hàng đó là size to nhất. Thế mới buồn.

15. helios

helios Thành viên rất tích cực

: Cảm ơn chị vì thông tin này ạ.

16. BiBi_Pinkyshop

BiBi_Pinkyshop Bắt đầu nổi tiếng

Em gặp phải khách ko trung thực, tử tế chút nào ah. Lên đấy bán than với cả nhà mình. Chuyện nói chung là em thu bị thiếu tiền, gọi điện bảo Chị thông cảm bù cho em, nếu Chị ko ưng ý thì cho em xin lại nhưng ngta quanh co bảo là bán cho người khác rồi. Đến lúc em bảo bán cho ai cho em xin số để em thưa chuyện thì đưa số vớ vẩn cho em. Đến lúc em gọi lại thì bảo là em thu thiếu thì phải chịu, rồi giở giọng vô văn hóa ra nữa. Bực lắm ý các mẹ ah! Mà hàng của em là ngta mua cho con vẫn còn trong bụng mà lại như thế! Pó tay luôn

17. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Đừng buồn bạn ah. kể cả người mua lẫn người bán hàng như chúng ta đều có ngườino người kia.

BiBi_Pinkyshop thích bài này.
  18. Kichilachi

Kichilachi Hội Kinh Doanh Hà Nội

Kinh doanh trong thời điểm này càng khó khăn gấp bội cộng thêm vất vả nhưng mình cũng chuẩn bị bắt đầu nghề kinh doanh online đây

19. samhh

samhh 0982 336 899

Coi như của đi thay người đi bạn, làm ăn mình phải chấp nhận lúc được lúc thua. Bạn hãy nghĩ số tiền đó mình đi mua 1 bài học, cần rút kinh nghiệm cẩn thận hơn khi bán hàng lần sau. Tôi nghĩ bạn cũng không nên gọi điện thoại quá nhiều lần cho những người như thế. Bạn chỉ cần gọi cho họ:"Em tính nhầm cho chị số tiền......lần sau chị mua hàng bù lại cho em nhé" vì chắc chắn là số tiền đó bạn không thể lấy lại. Với con người như thế bạn chỉ tạo thêm cho người ta cảm giác sung sướng vì kiếm được 1 số tiền nho nhỏ mà thôi.

Sửa lần cuối: 30/10/2011
    BiBi_Pinkyshop thích bài này.
  20. BiBi_Pinkyshop

BiBi_Pinkyshop Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn bạn đã chia sẻ nhé! Bực vậy thui rùi cũng qua đi ý mà. Đúng là tai nạn phải chịu thôi