BÁN HÀNG ONLINE - Uy tín đến từ đâu? Và một số bí kíp bỏ túi của tớ!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi melopshop, 3/7/2013.

1. melopshop

melopshop Thành viên rất tích cực

Xin chào các mẹ, chắc nhiều mẹ có cảm giác lạ hoắc khi nhìn thấy nick của m nhỉ? M xin tự giới thiệu m là mẹ Lốp, cầm tinh con heo ạ :D
    Tham gia bán hàng trên này cũng một thời gian rồi, nhưng cv bận nên không phải lúc nào m cũng online đi giao lưu đây đó được. So với nhiều mẹ, kinh nghiệm bán hàng online của m chắc chẳng thấm tháp gì. Nhưng m tự nhận thấy m cũng có chút duyên bán hàng. Tính đến hiện tại, trên diễn đàn m đã có một lượng khách quen riêng, nhất định, rất mong lượng khách này sẽ tăng và tăng nhìu hơn nữa :)
    Lập topic này, m muốn chia sẻ một số kinh nghiệm bán hàng online, hi vọng sẽ ít nhiều giúp được các mẹ đang có máu me kinh doanh

* Các mẹ ạ, đặc trưng của bán hàng online đó là người bán và người mua k thấy mặt nhau. Những ấn tượng ban đầu chủ yếu qua cách ứng xử, xã giao của các mẹ. Hàng có đẹp có tốt hay không đôi khi dựa vào ảnh các mẹ chụp, cách hành văn, bố cục topic của các mẹ. Thế nên, mình thiết nghĩ để tạo được ấn tượng tốt với khách hàng ngay lần đấu tiên họ ghé thăm topic của mình đó là
    - Thông tin rõ ràng, cụ thể, chính xác. Đừng ngại miêu tả đặc điểm thật của món hàng kể cả những hạn chế. Khách hàng k thể đến tận nơi sờ mó kiểm chứng, chỉ có thể hình dung qua ảnh và miêu tả của bạn. Hãy thuyết phục họ tin vào bạn từ sự thật thà
    - Hình ảnh chụp rõ nét, gọn gàng. Nếu cần thiết có thể có ảnh toàn sản phẩm và ảnh chụp chi tiết về chất liệu, màu sắc... những sản phẩm như sữa, đồ chơi, mỹ phẩm, có thể dùng ảnh web cũng đc nhưng hàng thời trang, thực phẩm tươi sống.. thì tốt nhất nên có ảnh thật. (Rút kinh nghiệm từ bản thân, m rất ngại mua quần áo mà chỉ có ảnh web vì đôi khi từ web tới thực tế là cả một quãng đường dài, khác nhau lắm )
    - Sản phẩm nào có nhiều thông tin quá các mẹ nên để các thông tin chính thôi, còn lại dẫn link vào một comment khác hoặc có web thì dẫn về web. Chứ nhiều chữ rối lắm, khách chẳng đọc hết đc đâu
    * Bên cạnh, gian hàng gọn gàng, dễ giao dịch, xem hàng... thì điều cần nhất để gây dựng uy tín đó là thái độ, cách ứng xử của bạn đối với mỗi cm của khách trên topic.
    Khi có khách hỏi hàng, bạn nên trả lời rõ ràng, cảm ơn khách. Đối với những cm có sự quan tâm thực sự tới một mặt hàng nào đó, ngoài trả lời trên topic bạn nên gửi tin nhắn riêng, phòng khi khách bận, k vào xem lại topic, các khách khác viết vào topic làm trôi câu trả lời, kh k theo dõi kịp.
    * Là mua bán online nên phần lớn các khách trước khi mùa hàng của bạn sẽ tìm hiểu thêm các phản hồi của khách khác về bạn nên bạn cần chú ý tập hợp các phản hồi của khách trước để KH sau có thể tham khảo. Đây là một việc làm cần thiết để khẳng định uy tín với các kh tiếp theo bạn nhe
    * Trong quá trình đi giao lưu, bạn k nên vì tham tạo thêm bài viết mà gặp topic nào cũng nhảy bổ vào viết những câu vô nghĩa như " ôi hay quá, cảm ơn chủ top" hay "mình sẽ làm theo, cảm ơn chủ top nhé"... k pải kh nào cũng dễ tính, hihi, hãy thử đặt vào vị trí của kh khó tính, tự dưng sẽ thấy dị ứng với chính những hoạt động thường xuyên của bạn. Hãy để mọi người chú ý và ấn tượng tốt hơn với bạn từ những cm hay, có ý nghĩa thực sự.
    * Ak còn một điều này nữa, chữ ký cũng là một yếu tố quan trọng tạo nên uy tín khi bán hàng online đấy các mẹ ak. Bây giờ diễn đàn có nhiều bạn siêu công nghệ thông tin nên làm chữ ký rât ấn tượng. Bản thân m cứ nhìn thấy chữ ký đẹp là nhào vô xem có cái gì hay k hihi
    * Bạn sẽ hành xử sao khi nhận được những phản hồi k hay về sản phẩm? Đây chính là cách đối nhân xử thế, khi bán hàng online bạn cần phải quan tâm, học cách kiềm chế, bình tĩnh và suy xét thật kỹ. Chỉ cần một câu nói, tin nhắn của bạn thôi cũng có thể tạo ra ấn tượng xấu hoặc tốt với khách. Gặp những phản hồi k tốt về sản phẩm bạn đừng vội sửng cồ lên nói kh thế này thế kia. Trước hết hãy cứ nhận lỗi vì dù gì thì hàng của bạn cũng là đi nhập từ nguồn khác nhau, có lựa chọn kỹ đến đâu cũng k thể đảm bảo chuẩn 100%. Sau đó, hỏi kỹ các thông tin, xác nhận phía kh để giải quyết sự việc một cách ôn hòa nhất. Đừng để kh sợ bạn mà không dám quay lại lần thứ 2. Và cũng chớ nghĩ, bà k mua của tôi thì thôi còn đầy người khác. Vì kh cũng có các mối quan hệ, họ sẽ chia sẻ khó chịu này với những nhóm người khác nhau đấy. he. Hãy bán hàng với một thái độ cầu thị nhất bạn nhé
    * Nên thường xuyên có các chương trình khuyến mãi, quà tặng, giảm giá sản phẩm. Dù ít dù nhiều, đó cũng là một cách giới thiệu mặt hàng của nhà m tới nhiều khách hơn. Mình thấy hiện tại hình thức mua chung rất hiệu quả vì giảm đc phí vận chuyển và giúp giá thành sản phẩm rẻ hơn nữa
    * Mình nghĩ việc giữ lời hứa trong mọi giao dịch khi bán hàng đặc biệt quan trọng. Bạn đừng làm khách hàng thất vọng bởi những lời hứa suông, ngày mai, ngày kia rồi chẳng biết đến bao giờ bạn mới giao hàng cho khách và hậu quả là khi bạn giao thì khách đã hết ý định muốn mua hàng của bạn. Nhất là trong trường hợp đổi hàng, cũng nên hẹn lịch chính xác, việc lần khất sẽ làm cho khách thấy ngán ngẩm, nghi ngờ về chính sách bán hàng của bạn, đương nhiên họ sẽ cạch mặt bạn tới già :D
    * Ak suýt quên, khách hàng đã mua, đã sử dụng hàng nhà bạn mà quay lại phản hồi dù tốt hoặc dù bình thường, bạn cũng nên cảm ơn người ta (nhấn thanks) đón nhận ý kiến phát huy hoặc sẽ củng cố nâng cao chất lượng bán hàng. Buôn bán online mà, ngôn ngữ, hành động luôn là yếu tố đặt lên hàng đầu. Hãy để Kh thấy bạn trân trọng đóng góp của họ. Ak nếu có thêm chương trình tích điểm hay giảm giá cho những khách hàng quen thuộc nữa thì quá tốt rồi. Kh sẽ trung thành với cửa hàng nhà bạn luôn đó :)
    * Tạm thời kết, những topic hữu ích, kinh nghiệm thực tế của bản thân khi được chia sẻ sẽ giúp bạn ít nhiều tăng thêm uy tín đấy (topic thực sự hữu ích nhé, chứ k pải như các mẹ bây giờ đang tạo những cơn bão lập topic, nhiều topic lãng xẹt quá, gây loãng diễn đàn)

Phù, có vẻ dài rùi, cũng tạm đủ, để hôm nào rảnh rang, m ngồi tổng hợp thêm những kinh nghiệm bán hàng online khác của m nhe. Giờ văn cạn rồi, có gì lủng củng các mẹ cố lọc nhé, hihi. Chúc các mẹ kinh doanh online vui vẻ và hiệu quả :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi melopshop
    Đang tải...

2. hoatuyet109

hoatuyet109 VCB 0611000186782

Ðề: BÁN HÀNG ONLINE - Uy tín đến từ đâu? Và một số bí kíp bỏ túi của tớ!

Đợt trước e cũng bán hàng ,nhưng hình như duyên của e còn hời hợt hay sao ấy, nên,,,.. e đang đi tìm duyên mới :(

melopshop thích bài này.
  3. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Cám ơn mẹ Lốp nhé. Em xách dép học hỏi ạ.

4. melopshop

Mình xin phép tổng hợp những kinh nghiệm bán hàng online của các mẹ ở đây

Sửa lần cuối: 20/8/2013
  5. mebongphunmua

mebongphunmua Tư vấn Luật miễn phí

Cảm ơn mẹ Lốp đã chia sẻ những kinh nghiệm của bản thân
    M cũng có nick trên diễn đàn lâu rồi, thời gian gần đây mới hoạt động nhiều
    Ngành hàng của mình lại đặc biệt không phải hàng hóa thông thường như mẹ nó nên chắc cũng chỉ áp dụng được phần nào những kinh nghiệm trên
    M xin bổ sung một số kinh nghiệm làm dịch vụ online của mình
    - Trước hết, đừng quan tâm nhiều đến lợi nhuận và những gì bạn thu được. Ngay từ đầu cần đề cao việc đưa thương hiệu của bạn tới nhiều người hơn, giúp thương hiệu trở nên gần gũi, dễ nhận diện. Việc bạn đi giao lưu thường xuyên, giải đáp giúp mọi người những thắc mắc thuộc lĩnh vực chuyên môn là điều hết sức cần thiết, nhờ đó bạn k chỉ có thêm những người bạn mới mà thương hiệu của bạn cũng thân thiện hơn
    - Làm dịch vụ thì thái độ phục vụ nhiệt tình, cởi mở, luôn điềm đạm chia sẻ với khách hàng là điều cực kỳ cần thiết. Phải luôn đặt m vào vị trí của những người khách khó tính nhất để kiên nhẫn hơn :D

6. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Mình thấy chủ top rất có duyên kể chuyện, và có duyên bán hàng, thật đáng học hỏi. Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

melopshop thích bài này.
  7. MEBAOCONG

MEBAOCONG

cảm ơn mẹ Lốp và mebongphunmua nha, e thấy việc kinh doanh trên đây cần đặt chữ tín lên hàng đâu
    e bán hàng trên đây, giao lưu học hỏi là chính, chứ lợi nhuận thì chả đáng là bao, hehe
    với lại e ngĩ nên vào những topic mình cảm thấy chia sẻ được, chứ e ko vào những topic mà mình ko có nhu cầu or có vào thì cũng no comment ( vì thật ra ko bít nói gì hết trơn)....hihi

melopshop thích bài này.
  8. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

mong các mẹ bán hàng đều như chủ top thì e mua hàng cũng yên tâm ạh. chứ mua onl ko dc xem hàng thì chả dám mua

9. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

hihi, chủ yếu các mẹ ngồi văn phòng nên bán hàng là nghề tay trái, kiếm thêm thu nhập, nên em nghí muốn có khách lâu dài thì cần đặt uy tín lên hàng đầu ạ
    Cảm ơn chủ top nhé

melopshop thích bài này.
  10. minhhang6786

minhhang6786

em phải lót dép ngồi hóng mẹ cháu thôi, ngưỡng mộ ngưỡng mộ quá :D

11. melopshop

Cảm ơn các mẹ, m cũng chỉ chia sẻ qua mấy kinh nghiệm riêng trong suốt thời gian bán hàng onlien của mình thôi. Hiện tại, hình thức mua bán online đang rất phổ biến ở nước ta. Nếu hàng thực sự tốt và biết bán hàng theo cách riêng của mình thì chắc chắn bạn sẽ thấy những gì bạn thu được nhiều gấp bội so với bán hàng cửa hàng k thôi. Và để làm được điều đó thì cần pải đặt UY TÍN lên hàng đầu mà
    Thêm nữa, trong một cộng đồng, người người bán hàng, nhà nhà bán hàng.. thì việc giao lưu, ủng hộ nhau là điều dễ thấy. Một khi mọi người tin tưởng vào bạn và sản phẩm của bạn, thì có 100 người cùng bán mặt hàng như bạn cũng k thể cạnh tranh nổi với bạn, m nghĩ thế đấy :D

12. linhthuy1412

linhthuy1412 Thành viên rất tích cực

Cám ơn chủ top đã chia sẻ kinh nghiệm, chúc chị luôn đắt hàng.

13. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

chủ top chắc là người có duyên bán hàng lắm đây, chúc luôn đắt hàng nhé!

14. alpsspears_le

alpsspears_le Thành viên chính thức

Em rất tán thành với chị chủ tóp. em mới bán hàng online được 1 tháng hơn, và thái độ rất cầu thị,..và rất cực kì...ít khách...Hehe, chắc em ko có duyên . Chị còn mánh khóe nào nữa giúp em với. Chứ mấy cái chị nói là em làm tốt hết đóa chị.

Hành văn: em tốt, vì em từ dân chuyên văn mà ra
    Chụp ảnh: em tốt, vì em có máy ảnh DSLR xịn, chụp hàng thật việc thật, ko treo hình cái này mà bán cái khác
    Giá cả: em tốt, bán rẻ vì ko tốn mặt bằng chi phí này nọ
    Cầu thị: em tốt vì em làm nghề chăm sóc khách hàng & quản trị nhân sự.

...túm cái váy lại em vẫn bị...ế :)) :))

15. CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC

CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC SỈ - LẼ ĐẶC SẢN ĐÀ NẴNG

Cảm ơn mẹ no nhé,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

16. Babysealion

Babysealion Hàng Mỹ cho Bé

Mình đã từng mua hàng của Bạn và rất hài lòng, chúc Bạn luôn thành công, lần đó Mình lấy chăn màu xanh mà bạn đưa màu lông chuột, nhưng thôi k sao, Chú giao hàng cũng rất thân thiện.

melopshop thích bài này.
  17. melopshop

hihi, duyên bán hàng mỗi người mỗi khác, nhưng đều từ học hỏi dần dần mà bồi đắp thêm, chắc e cần đi giao lưu nhiều hơn nữa
    Hiện tại chị thấy chữ ký của e chưa ổn lắm, nhìn k hấp dẫn, mà phần lớn các mẹ ghé thăm topic m qua đường chữ ký. E thử thay đổi chữ ký cho hấp dẫn hơn xem sao
    CHúc e sớm toại nguyện ^^

alpsspears_le thích bài này.
  18. melopshop

hihi vậy ak, cảm ơn bạn nhe, lần tới bạn mua gì cứ ới m nhe, bên m hàng về liên tục, các sản phẩm mới nhiều lắm, có gì sơ suất bạn bỏ qua nha

19. duyenha182

duyenha182 Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó thật tốt bụng khi chia sẻ những điều này đấy ạ

20. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Dạo này em thấy mình cũng có duyên rùi đó hì hì..tự khen mình cho sướng tí :p