Bán hàng tạp hóa cực quá!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi MecuBee, 23/7/2012.

1. MecuBee

MecuBee Thành viên chính thức

E xin mod đừng xóa topic này của e nhé. E mở topic ra để tìm những mẹ đang có cùng nghề nghiệp với e, mong các mẹ chia sẻ và cho e thêm kinh nghiệm và động lực ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MecuBee
    Đang tải...

2. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bán hàng tạp hóa cực quá!

Em cũng đang ham hố mở hàng tạp hóa để bán nhưng mà đọc topic của chị rồi lại rụt cổ vào, hix vốn liếng thì em chưa có, mà e ngại bán cái kiểu ghi nợ lắm,

Em Là MõMecuBee thích.
  3. mebecong2004

mebecong2004

Bố chồng mình cũng bán hàng tạp hóa ở quê. Ngày xưa khi mình mới về làm dâu thì cứ đến gần tết là ông đi đòi tiền 1 vòng. Có chỗ đòi được, có chỗ không. Bây giờ ông đổi sang chiến thuật không cho nợ. Không có tiền thì mua đâu thì mua chứ ông không bán. Tất nhiên như thế thì ông cũng mất 1 lượng khách đáng kể nhưng bù lại ông không bị chôn vốn, lãi và nhất là không lo đòi nợ. Bố chồng mình bán nhiều thứ mà hàng xung quanh không có và rất cần thiết nên nhiều khi khách không có lựa chọn nào khác. Nếu lựa chọn khác xin mời đi xa.

MecuBeeVanUK thích.
  4. bra_1986

bra_1986 Bắt đầu nổi tiếng

trc e cũng mở cửa hàng tạp hóa, e cũng phải đi thuê nhà như chị, tính ra mỗi tháng dc khoảng gần chục triệu, đập vào tiền nhà rồi đủ mọi thứ tiền, cũng chả được là bao, KH của e thì e ít cho nợ, nhưng bán hàng này mỗi cái chỉ dc 500đ-1k, nên thu hồi vốn lâu lắm, mà cứ bán dc tý nào lại gom góp đi lấy hàng!

5. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Nhà em, Mẹ em cũng mở cái quán tạp hóa, E cũng thấy cực. có lúc đang nghỉ trưa thì có người chạy đến gõ cửa mua hàng, nhưng chỉ mua có 2k. có ng mua nợ, nên chả thấy tiền lời đâu. nhưng mà dc cái vui nhà vui cửa, lúc nào cũng có ng vào ng ra.

Em Là MõMecuBee thích.
  6. hoangdao

hoangdao Thành viên chính thức

Các mẹ cứ mơ bán hàng tạp hóa, bán hàng ăn thu tiền lời ngon ăn. Thực ra, những người bán được như thế đã trải qua cả gần chục năm hoặc hơn nữa mới được như bây giờ, công việc thì suốt ngày bận chứ chả được rảnh rang mà lên mạng lập topic như mẹ Ong, nếu công việc mà rảnh như thế tức là ít việc, mẹ Ong lên đây kêu ca là đúng với bản chất ít việc rồi.
    @mẹ Ong: như mẹ bé Công nói là đúng nhất: không nợ.
    U em ở quê bán hàng cho người ta nợ kia, đòi thì khó, lúc người ta không có tiền người ta đến mua nợ mình, lúc có tiền người ta đi hàng khác mua, thế mới càng bực.
    Mẹ nó tính xem, hàng tạp hóa cho nợ tức là cho nợ cả chì ( vốn ) lẫn chài ( lãi ) rồi. Mà những người đi mua nợ đại đa số là những người chầy bửa, không có lòng tự trọng, chứ người ta thiếu nhiều chứ thiếu gì vài chục bạc, vài nghìn bạc mà nợ.
    Em đi chợ quen các bà bán hàng rồi nhưng có khi mang ít itền quá, ngại nợ nên có lần đi chợ lại phải vòng về lấy tiền. Mẹ nó nếu nhiều tiền muốn phân phát cho phường chầy bửa thì hãy cho thiếu nợ nhé.
    Còn về lâu dài, mẹ nó bán hàng thì hãy kiên trì, một 2 năm chưa chắc đã thắng mà mẹ nó mới bán được 6 tháng thôi, lo gì.

7. Đèn lồng đỏ

Đèn lồng đỏ Thành viên rất tích cực

Hic. Thế mà mình thấy cái cậu đầu ngõ nhà mình, tốt nghiệp k tế ra. 2vc cũng mở tiệm tạp hóa. Nhìn khách ra khách vào tấp nập, nhìn mà thèm...

MecuBee thích bài này.
  8. thuybaby88

thuybaby88 CĐT GOLDMARK CITY 136 Hồ Tùng Mậu

thì mẹ nó thấy đấy. hàng tạp hóa tất nhiên là nhiều người mua, nhưng cái lãi mà họ có được ý, nó ko nhiều. hơn nữa có người nợ ko trả cái là thôi xong. mà bán hàng tạp hóa phải vài ba năm sau mới có lãi tiền mặt, chứ mới đầu chỉ là lãi trên giấy tờ thôi, tiền ý lại đập vào hàng hết. rồi còn chưa kể thất thoát hàng hóa. mới cả bận túi bụi từ sáng tới tối ý, làm cái này phải cả 2vc cùng làm chứ 1 người làm thì nhiều khi ko ôm xuể đâu a

MecuBee thích bài này.
  9. kamill

kamill Mỹ phẩm Đức

Chia sẻ với chủ top. Mẹ mình cũng mở cửa hàng tạp hóa đc cả chục năm nay rùi ý chứ. hồi đầu mới mẻ mà tính bà lại thật thà nên bị lừa cũng nhiều mà quỵt nợ cũng nhiều. Mấy năm nay làm ăn khó khăn, mọi ng đua nhau mở tạp hóa nên tình hình càng khó khăn. bây h có cháu bế bồng nên mẹ mình cũng rút ít về. Chỉ bán túc tắc thôi chứ lãi lời chẳng đc là bao. Mở cửa hàng chỉ để có ng ra vào cho vui cửa vui nhà thui.

MecuBee thích bài này.
  10. meboom_83

meboom_83 Thành viên chính thức

mình hiểu công việc của chủ top, nếu đông khách thì rất vất vả, nhưng hàng hóa tạp hóa lại có 1 ưu điểm cực lớn đó là hàng thiết yếu, không lo bị ế. Giờ mẹ nó tuyệt đối không cho nợ, phiền phức lắm, mất lòng trước nhưng được lòng sau. Hai là bán rẻ đi chút xíu để câu khách. ba là mới có 6th thì mẹ nó đừng nóng vội lo lắng, hiiii

ngocacct, Em Là MõMecuBee thích.
  11. cun_gialinh

cun_gialinh Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng đang định mở nh nghe xong lại sợ quá

12. Xukemiu

Xukemiu Thành viên mới

Nếu xác định kinh doanh là kinh doanh thì việc khất nợ phải thật sự hạn chế bạn ah :)

13. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Ở gần nhà mình cũng có mấy cửa hàng mở ra rồi lại phải đóng cửa. Mình thấy không ăn thua

14. matthuytinh1984

matthuytinh1984 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đang chuẩn bị mở cửa hàng tạp hóa đây. Đọc thấy chia sẻ của các mẹ cũng hơi chạnh lòng. Nhưng thời buổi kinh tế thế này làm j cũng khó khăn, chẳng biết phải kinh doanh gì bây h vì nghành nào cũng kêu ế ẩm.
    Bán hàng này có thể mới đầu chưa quen khách, nhưng sau này chắc sẽ ổn hơn, mẹ nó cố lên!
    À, mình đang chưa biết mối nhập hàng này thế nào, mẹ nó có kinh nghiệm hoặc mối lấy hàng thì chia sẻ giúp mình nhé
    Chúc mẹ nó ngày càng đông khách.

Em Là Mõ thích bài này.
  15. sutyshop

sutyshop Bắt đầu nổi tiếng

nhà e bán hàng tạp hóa cũng khoảng 6 năm nay . trc đây thì bán đc lắm . đông khách nên e hay ở nhà bán hàng cùng mẹ . mặc dù nhà e chỉ ở trong làng thôi . cứ ngày lễ hay tết là mng lại kéo nhau ra mua ùn ùn mặc dù trong làng còn rất nh hàng khác .nhưng khoảng 2 năm nay , e thấy bán hàng rất chậm và rất chán . đến tết mẹ e còn k thèm nhập hàng . vn chỉ bán những mặt hàng bình thường hàng ngày vn bán . 1 phần vì có quá nh hàng mới mở ra . cách nhà e 5 nhà về phía táy trái có 1 hàng . cách 3 nhà về phía tay phải có 2 hàng :-j chưa kể cách nhà đó mấy nhà lại có 2 hàng nữa .lại còn đối diện nhau nữa. chưa hết ... 1 nhà đấy có thẻ giảm giá tong siêu thị big c , giảm giá 20% nên họ bán hàng ra rẻ hơn cả giá nhà e nhập vào ... tình hình bán hàng ngày càng khó khăn . chán :((

Em Là Mõ thích bài này.
  16. sutyshop

sutyshop Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Bán hàng tạp hóa cực quá!

mối lấy hàng thì đơn giản thôi . sau mỗi sản phẩm đều có sđt . bạn gọi đến đấy . hỏi số điện thoại đại lí nơi m đang ở. sau 1 lần họ đến nhà m ghi hàng thì sau mỗi tuần họ lại đến ghi tiếp . nhưng 1 nguyên tắc nên nhớ là , cái gì k bán đc thì đừng lấy . mặc dù nó có khuyến mãi lớn . vì k bán đc để hết hạn thì tính ra là m lại lỗ . mà có nh đại lí đi mời hàng lắm . nên mẹ nó nên tham khảo chỗ nào rẻ nhất thì lấy nhe . chúc mẹ nó đắt hàng

Em Là Mõ thích bài này.
  17. Mẹ Bé Kent 2012

Mẹ Bé Kent 2012 Thành viên chính thức

Mình 1 thời đam mê bán hàng tạp hóa lắm đấy nhé......... hi

18. thaohcm

thaohcm www.khoedep360.vn

Ban hang tap hoa thi cuc nhung ma se cam thay thoai mai ve thoi gian,
    muon nghi la dong cua, muon ban thi mo cua............

Chu đi lam o cong ty thi phai day som, ma ve tre nua chu....huuuuhuhuh

Em Là Mõ thích bài này.
  19. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Thời này buôn bán cái gì cũng khó mẹ nó ah :D

20. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

mẹ e bán đại lý hàng tạp hóa cả năm chỉ ngày mùng 1