Băn khoăn về date của váng sữa Monte

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Babysealion, 11/5/2013.

Tags:
  1. Babysealion

Babysealion Hàng Mỹ cho Bé

Chào các Mẹ, lâu giờ E vẫn nghe nói chuyện váng sữa về bị một số đại lý dập lại date rồi chuyện váng sữa Monte mốc xanh, váng sữa với phô mai ở nước ngoài hạn sử dụng ngắn mà về Việt Nam toàn mấy tháng trời. Nhưng cá nhân E nghĩ có công ty nhập khẩu và phân phối đàng hoàng thì chắc người ta làm ăn tử tế. Lâu nay E vẫn mua Phô mai sò Louis P'tit của shop 1 Mẹ trên này, thấy nhân viên nhà Mẹ nói là hàng nội địa của Pháp, nsx 19/2/2013 và hsd 19/6/2013 E thấy lạ sao hàng nội địa Pháp mà date dài và cách ghi ngày sao như kiểu VN, E đã từng đọc đâu đó nói là hàng cho trẻ E ở bên đó chỉ ghi hsd thôi (Cái này có thể do hiểu biết chưa đầy đủ của E, có Mẹ nào rành giải thích cho E với ạ), E nghĩ thiên hạ ng ta cũng ăn ầm ầm cả ra, vả lại shop Mẹ này cũng uy tín, nên E tin lắm. Nhưng hôm nay E mua 1 vỉ váng sữa Monte của nhà Mẹ này, thấy ghi PR 11.03.13 HQS chắc là nsx phải k các Mẹ, còn EX8.08.13 là hsd đúng k ạ, nhưng trên nhãn thiếc của hộp váng sữa lại có ghi dòng tiếng Việt NSX: 85 ngày trước hạn sử dụng, có nghĩa là nếu HSD là 8/8 thì NSX khoảng 13/5 đúng k ạ, sao lại vô lý vậy ạ? Mà lạ là cái phần tiếng Việt trên nhãn thiếc lại bị một nhãn phụ bằng Tiếng Việt đè lên ghi là NSD và HSD xem trên bao bì.
    Như này là như nào ạ, E lăn tăn quá. E vào trang web của công ty Delys cũng k thấy thông tin gì nhiều, E lỡ cho Con Em và cả cháu E rồi, tự nhiên h E hoang mang và mất niềm tin vào hàng thực phẩm bán ngoài thị trường quá.
    Mẹ nào biết thì giải thích giúp E với ạ,
    E định để bên Thực phẩm và Thời trang cho Bé, nhưng nghĩ để ở đây tiện hơn,
    Các Mẹ giải thích giúp E với ạ,
    E cảm ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Babysealion
    Đang tải...

2. Bobby Cute

Bobby Cute Hàng xách tay Châu Âu

Ðề: Băn khoăn về date của váng sữa Monte

NHư bên mình mấy cái hàng cần bảo quản lạnh họ chỉ ghi hạn sử dụng là ngày tháng thôi, chứ k có năm. để mình check lại 1 lần nữa nhé.

3. cherrytomato88

cherrytomato88 Bắt đầu nổi tiếng

Vào hóng các mẹ thông thái ah, đọc xong sáng mai r cũng fai ktra ngay vỉ váng sữa mới mua, hjx

4. Babysealion

Babysealion Hàng Mỹ cho Bé

Các Mẹ à, E tìm trên mạng thấy bài viết này ạ, cũng giống trường hợp của E
    Link đây ạ:
    http://www.nguoitieudung.com.vn/main/index.php?action=News&do=1&id=1916&t=#.UY4qy1KvqSo
    Cần xem kỹ hạn sử dụng khi mua váng sữa Monte
    Vừa qua Tòa soạn Người tiêu dùng có nhận được phản ánh của NTD về hạn sử dụng của váng sữa Monte với nội dung như sau
    Là người có con nhỏ, tôi rất hay chọn mua các sản phẩm sữa tốt nhất dành cho bé. Qua các phương tiện thông tin đại chúng cũng như giới thiệu của bạn bè, tôi thường xuyên chọn sản phẩm váng sữa Monte cho bé dùng. Khi mua sản phẩm tôi thường chọn những cửa hàng có uy tín hoặc siêu thị để mua cho yên tâm.

Tuy nhiên, gần đây tôi cảm thấy rất hoang mang khi xem hạn sử dụng và công bố trên tem phụ của sản phẩm. Cụ thể, ngày 24/4/2013 tôi mua sản phẩm váng sữa Monte thì thấy hạn sử dụng ghi ngày 25/7/2013. Là người thường xuyên cho con ăn váng sữa Monte, điều quan tâm đầu tiên của tôi là kiểm tra hạn sử dụng ghi trên nhãn mác, bao bì. Tuy nhiên, khi nhìn hạn sử dụng của hộp váng sữa Monte vừa mới mua, tôi nhẩm tính thì kể từ nay cho đến ngày hết hạn sử dụng là 91 ngày, như vậy là quá yên tâm khi lựa chọn sản phẩm. Nhưng khi đọc kỹ trên tem phụ bằng tiếng Việt ghi ngay trên lốc váng sữa thì lại ghi: “hạn sử dụng 85 ngày kể từ ngày sản xuất”.

Dựa trên những thông tin ghi hạn sử dụng trên bao bì và tính toán của tôi. Nếu mua ngày 24/4/2013 và hạn dùng là 85 ngày thì nhà sản xuất đã ghi gian thêm 06 ngày chưa kể số ngày vận chuyển từ nhà máy ở Đức về thì số ngày khai gian là khoảng hơn 15 ngày. Điều làm tôi hoang mang, lo lắng về chất lượng sản phẩm. Nếu nhà sản xuất đã khai gian được 15 ngày thì họ cũng có thể khai lên cả tháng hoặc hơn, chưa kể đến trường hợp tẩy xoá hạn sử dụng (date) rồi ghi lại hạn sử dụng.

Vậy, liệu sản phẩm váng sữa Monte đang lưu hành trên thị trường có đảm bảo chất lượng hay không, liệu các cháu nhỏ ăn hàng ngày có an toàn hay không? Là một NTD và vì sức khỏe và sự an toàn của các cháu nhỏ, tôi mong Tòa soạn Người tiêu dùng và Hội Bảo vệ quyền lợi NTD Việt Nam, các cơ quan chức năng làm rõ những thắc mắc của tôi và nhiều gia đình khác đang cho các con sử dụng sản phẩm váng sữa Monte hàng ngày.

Trước những thông tin NTD cung cấp, Tòa soạn Người tiêu dùng sẽ phối hợp với các cơ quan chức năng điều tra, làm rõ và sẽ thông tin tới bạn đọc trong các kỳ tiếp theo.

5. ElenaNgan

ElenaNgan Đủ quyền lập Họ

Hôì trước lúc có thai mình dùng loại này sau đó bị đau bụng, thấy bài của mẹ nó mình nghĩ do mình ăn váng sữa vì thường ăn hiệu khác thấy không sao.( chị hàng xóm gần nhà qua kêu ủng hộ nên cũng chẳng để ý date như thế). Mua mấy vĩ ăn là đau bụng nên bỏ hết.

6. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

nhìu cái hết hạn rùi mà vẫn in lại được ý các mẹ ạ, chỉ khổ ngừoi tiêu dùng

7. Gấu bự 1672011

Gấu bự 1672011 Thành viên tích cực

Hu hu, con mình từ 6 tháng - 22thang chuyên ăn monte. 1 tháng gần đây mình mới chuyển qua cho ăn sữa chua cho dễ tiêu hóa vì con thỉnh thoảng bị táo bón!

8. Bobby Cute

Bobby Cute Hàng xách tay Châu Âu

Với cả cái Monte đấy là 1 dạng pudding chứ có phải váng sữa đâu hả các mẹ. Nhà tớ hiếm khi cho con ăn cái này lắm ạ. Vì chất béo cao, ngọt và cũng chẳng tốt bằng ăn sữa chua hay hoa quả. Ở nhà mình bị quảng cáo nhiều nên hay cho con ăn. Mà hàng này cần để kạnh, mình chẳng hiểu họ vận chuyển về thế nào để có giá rẻ như ở Việt Nam!. Chắc là bằng đường biển rồi. :(

9. Tom&Jerryshop

Tom&Jerryshop 0912692424

Mình dạo này ít cho con ăn váng sữa, hay ăn sữa chua hơn .

10. camket

camket

Mình cũng phải kiểm tra ngay mới được, hôm nay vừa mua 2 vỉ cho con, về con ăn liền 2 hộp mà mẹ không để ý date gì cả

11. mebehant

mebehant

Mình thỉnh thoảng mới cho con ăn váng sữa, cũng xem hạn sử dụng rồi mới mua nhưng giờ thực phẩm xách tay trên thị trường nguồn gốc, xuất xứ thế nào mình cũng chẳng rõ, chỉ biết vào đại lý lớn uy tín để mua thôi. Mà mình nghĩ các mẹ cho bé ăn sữa chua thì hơn, tốt nhất là sữa chua tự làm í cho đảm bảo chất lượng ạ.

12. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

thấy monte mới thay đổi mẫu mã được 2 tuần nay rồi,ko còn dán tem phụ ở trên nữa mà hộp nào cũng có tem phụ ở thân hộp, date thì in hsd ở nắp hộp mà

13. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

hóng cm thôi chứ em mù tịt chỉ biết mua về nhìn trên vỏ thấy còn date thì cho con, jo mới biết phải để ý mới đc. thanks cm

14. dauduatulam

dauduatulam Thành viên tích cực

hic, các mẹ chịu khó làm sữa chua cho con ăn là tốt nhất, rẻ mà chất lượng, em tính ra làm hết có 3k/1 hũ sữa chua, mà làm bằng sữa tưởi và sữa ông thọ trắng đàng hoàng chứ không phải sữa rẻ tiền đâu ạ

15. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

ô, mẹ nó nói e mới biết, chít thật, trc giờ toàn nhìn còn hạn ko rồi dùng luôn

16. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Bé nhà mình dạo trước cũng ăn monte nhưng thực sự mình mua ở của hàng lớn mà cũng có uy tín nên mình không để ý như nhưng dạo này mình không cho con dùng nữa chỉ cho con ăn đủ bữa và bữa phụ cho uống sữa thôi giờ nghe mẹ nó nói mới biết cũng sợ ăn nhưng thực phẩm hết hạn sử dụng nguy hiểm lắm các mẹ ạ.