Tranh luận: Bạn Mình Sau 8 Năm Đơn Thân Đã Tiết Kiệm Được Một Số Kha Khá, Còn Mình Thì Vẫn Trắng Tay

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Minh198283, 18/3/2019.

1. Minh198283

Minh198283 Thành viên tập sự

Hôm nay mình muốn kể về đứa bạn học cùng đại học với mình cả hai đều sinh năm 83. Nhà mình và nhà nó ở cùng một ngõ, ngày ra trường mình bươn trải đủ thứ, đủ công việc để thử sức, còn nó thì sống khép kín.

Năm 2008 nó lấy chồng, vẫn an phận làm công ăn lương, còn mình lúc đó đã là chủ một công ty chuyên cho thuê máy xây dựng, cái thời đó kiếm tiền dễ thật, nhưng tiêu cũng nhanh. Mình mải mê kiếm tiền đến năm 33 tuổi mới lập gia đình.

Quay trở lại với đứa bạn, nó lấy chồng là một nhà báo, ăn chơi trát tán, cặp kè đủ đường, đưa gái về nhà ngủ, mà nó vẫn ngậm đắng nuốt cay, không dám hé răng cùng ai, sợ bố mẹ nó biết, sợ bạn bè dè bỉu (nguyên văn nó nói). Rồi có hôm mồng 5 tết /2009 (mình và nhóm bạn mình gặp chồng nó và bồ (hiện này là vợ 2 của chồng nó) ôm nhau ở chùa Thày. Lúc đó mình gọi điện về cho nó, hỏi tế nhị, nó bảo ở nhà bế con một mình, mình hỏi chồng đâu nó bảo chồng đi làm, sau rồi mình bảo, mày bình tĩnh nghe tao nói nhé, tao gặp chồng mày và một con đứng ôm nhau ở chùa Thày đây này, nó nói với mình giọng tỉnh bơ, có phải con tóc dài, mặt xương sẩu, gò má cao, môm cá ngão không, mình ngạc nhiên với độ tả chính xác của nó.

Rồi đến giữa năm 2011 nó ôm con bỏ nhà ra đi. Mình nhớ như in tối đó, nó sang nhà mình sau khi đã gửi con về quê, và dọn hết đồ, nhìn nó khóc, thương lắm, lúc đó mình sợ cảnh lấy chồng như nó. Ngày hai mẹ con nó dọn đi, mình hỏi cần thứ gì để tao mua, nó bảo đồ cũ vẫn đủ dùng, lúc đó mình đưa tiền cho nó bảo cầm lấy, để phòng thân. Ngày nó ra đi nó có hơn 30 triệu gửi bà ngoại, số tiền này là do nó tích cóp để phòng thân. Nói về chồng cũ của nó, chưa bao giờ phụ cấp nó một đồng nào, thậm trí bnhiêu lần lấy tiền của nó để đánh bạc, gái gú, mình thấy cuộc đời nó là một bể khổ.

Rồi hai mẹ con nó thuê một nhà trọ, nó lao vào làm việc hùng hục như trâu điên, bản thân nó luôn tự ti với bạn bè vì tiền không có, chồng thì như thế, khiến nó càng trở lên khép kín, không mở lòng với ai. Đỉnh điểm mình biết có những lúc nó ngục gã vì mệt mỏi vì lao lực mà nó vẫn gượng dậy làm việc, dù là kiếm được chênh lệch có khi chỉ là hộp sữa cho con.

Công việc nó ngày một tốt lên, nó cũng đã thay đổi, mở lòng chia sẻ (nó sống nhân đạo, hay làm từ thiện khi gặp những hoàn cảnh khó khăn, đích thân nó gửi tiền đến). Con gái lớn thì học trường quốc tế, một mình nó sở hữu 3 xe ô tô, tiền mặt nhiều.

Trở lại với mình, ngày trước kiếm tiền dễ quá, chi tiêu không có kế hoạch, giờ 36 tuổi lại gần như trắng tay, làm lại từ đầu. Nhiều khi 2 đứa cfe với nhau, nó bảo tao mà xuất phát điểm như mày chắc giờ giàu to rồi, uh, nghĩ trạnh lòng thật, cuộc sống không biết thế nào,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minh198283
    Đang tải...

2. CherryJimy

CherryJimy

Cho e hỏi, bạn của mn làm gì mà giàu nhanh vậy? :D

3. Minh198283

Minh198283 Thành viên tập sự

Nó làm xây dựng, tư vấn dự án, nhận làm hồ sơ liên quan đến xây dựng... nó kiếm được là do làm thêm nhiều, chứ lương cty nó được chưa đến 20 củ.

4. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Hi bạn mình cũng 83 đây, TH của bạn có vẻ đúng với tử vi của tuổi hợi, hôm rồi nghe thầy phán cái tuổi 83 là nếu giàu sớm thì nhanh đi lắm, còn ng giàu muộn chút thì lại bền, với trường hợp của mình thi minh cũng ko thấy đúng vì mình chưa bao h giàu có về tiền.
    Mọi người cứ bảo là cái tuổi này sướng, chài ơi có ai biết đâu cái tuổi này là tuổi hay lo hay nghĩ ngợi thì có, mình thấy trong số những bạn chơi với mình thì thấy cái tuổi này ít có người có thể là "đại gia" lắm bạn,cứ nhàng nhàng gọi là không khổ, nếu có là đại gia thì lai khổ về tình cảm, nhưng tuổi này dễ xúc động, sống nội tâm, tình cảm....

5. bigfamily

bigfamily Thành viên rất tích cực

Ngta nói khả năng con người vô tận lắm, và động lực lớn nhất tạo nên sức bật cho con người chính là khi bị phụ tình, sự cay cú hận thù tạo nên sức mạnh. Tuy nhiên những người đó có thể thành đạt, giàu có nhưng vẫn khó sướng về tinh thần...

6. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Chuẩn luôn ý, mình thấy nhiều trường hợp như vậy

7. CherryJimy

CherryJimy

giỏi ghê :v

8. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

Nếu lấy tài chính làm thước đo thì nghe có vẻ là sướng. Chứ mình thấy mẹ ấy cũng không sướng!

9. trang_si

trang_si Cho đi không giới hạn

Đồng tiền nào cũng phải trả giá bằng mồ hôi và cả nước mắt hết. Mà bây giờ người ta làm kinh doanh nhiều, sau đó là tư vấn BĐS. Hồi đó ai cũng nghĩ 2 nghề này dễ lám, dễ giàu mà cũng dễ làm. Thiệt ra làm gì có chuyện chén cơm rơi thẳng vô mồm. Như kinh doanh kiếm tiền nhanh nhất nhưng bao nhiêu là vấn đề phát sinh khi đi kinh doanh mà k phải người trong nghề cũng biết được đại khái.
    Cô ấy đã vất vả nhiều. Thật may là đã buông xuống sớm.
    Nỗ lực thì thành công sẽ đến thôi ^^