Tranh luận: Bạn sẽ làm gì nếu bắt đầu kinh doanh từ con số 0?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi boy.com.vn, 24/4/2012.

1. boy.com.vn

boy.com.vn Thành viên tập sự

Kinh doanh và kiếm tiền, ai cũng muốn, những ko phải ai cũng làm được.
    Một điều mà chúng ta thấy koo hề đơn giản đối với những bạn trẻ có ham muốn kinh doanh đó là "nguồn vốn". Vậy bạn phải làm j để có được một cái mốc để bắt đầu?
    Có thật sự có nhiều người đều bắt đầu từ bàn tay trắng? từ con số 0? Chúng ta hãy thảo luận tại đây nhé?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi boy.com.vn
    Đang tải...

2. chikapeo

chikapeo Thành viên tích cực

Ðề: Bạn sẽ làm gì nếu bắt đầu kinh doanh từ con số 0?

Mình thì vốn tự có bằng 0, 100% tiền kinh doanh là đi vay mượn. Hầu hết các bạn trẻ nếu muốn lập nghiệp, đều phải vay vốn từ các mối quan hệ thân quen thôi. Vay ngân hàng chỉ có mỗi kế hoạch kinh doanh, mà không có thế chấp thì đừng hòng.

bibi_kttnongsanngon thích.
  3. nongsanngon

nongsanngon Thành viên rất tích cực

Mình là con gái nên không thể "mạo hiểm" như các bác được.

với cách của riêng mình.

Thì mình đi làm để tích góp kiến thức, tạo dựng mối quan hệ và kiếm tiền.

Tận dụng thị trường và mặt bằng tại nhà (không phải quá lý tưởng) để kinh doanh.

Nhưng mình đang gặp khó khăn vì

+ Thời gian và sức lực của cá nhân mình có hạn -> Khuyên các bạn nên có một nhóm bạn cùng mục tiêu chí hướng như vậy sẽ giúp chia sẻ về mặt tài chính và áp lực công việc

Mình thì chưa bao giờ nghĩ tới chuyện vay ngân hàng nhưng mà có vay bố mẹ. Giờ đang bị đòi nợ ầm ầm :D

Mong mọi người góp ý thêm nha

chikapeo thích bài này.
  4. chikapeo

Em giống chị thôi^^ Hiện tại em thấy mình đang thiếu kinh nghiệm, kiến thức, nhiều khi lúng túng không biết mình nên làm gì trong một số trường hợp. Vốn thì lúc nào cũng thiếu. Chỉ có điều là thấy mình đang phát triển, nên cũng an ủi mình lắm lắm.

5. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

mình thì đổ buôn hàng rồi, nhưng mơ ước vẫn là có cửa hàng của riêng mình, nhưng nghỉ việc ở cơ quan mà làm thì quá mạo hiểm, hic, mà gia đình thì phản đối dữ dội. Nên ước mơ vẫn chỉ ở trong đầu, chưa biết khi nào mới thành hiện thực

6. chikapeo

Cứ ấp ủ dần dần mà chị nhỉ? Khởi nghiệp lúc còn trẻ thì vẫn dễ hơn, có gia đình rồi còn trăm thứ phải lo, phải có trách nhiệm nữa....

7. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

tiếc là ngày trươc mình ko nghĩ đến chuyện KD, bây jo có chồng có con rồi mới ham hố đây :)

8. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Em thì cũng đang kinh doanh nè. Cơ mà cũng bắt đầu với số vốn 0 đồng.
    Em chỉ bán nhỏ lẻ thôi nên cũng lại ít lắm.

9. demvang.com

demvang.com Thành viên sắp chính thức

Từ con số 0 chắc chắn phải làm thuê trước các mẹ ạ :D

10. quynhthai

quynhthai Thành viên tích cực

Mình cũng bắt đầu từ con sô 0, vốn đi vay hoàn toàn. Nhưng mạo hiểm ít thì rủi ro ít, rủi ro ít thì lợi nhuận cũng ít.
    Đấy là qui luật kinh doanh rồi.
    Đễ đỡ phải mệt mỏi. Bước đầu minh chấp nhận lợi nhuận ít. Rồi tích cóp dần dần thấy cũng ok bạn ạ.
    Bên cạnh đó phải có đạo đức kinh doanh nữa. Nghề tay phải của mình là Logistics & forwarder, mình thấy chữ tín phải đặt lên hàng đầu. Và không chỉ riêng lĩnh vực này, kinh doanh lĩnh vực nào cũng thế, phải có chữ tín bạn a.

11. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Sự táo bạo gan dạ + kiến thức + kiên trì = Thành công.
    - Táo bạo gan da: Dám bắt đầu.
    - Kiến thức: Tạo sự độc đáo, tăng cơ may, giảm rủi ro.
    - Kiên trì: em bé tập đi cũng phải vấp ngã nhiều lần rồi mới biết đi, kinh doanh cũng thế, vấn đề là bạn học được gì sau khi vấp ngã và có đứng dậy đi tiếp không?

(Công thức trên không có tiền đâu nhé, nghĩa là khởi nghiệp bằng số 0 đấy). Chúc mọi người thành công.

12. Kil'jaeden God

Kil'jaeden God E Trang^^ -0963.426.993 -Chuyên Cardigan

em cũng bắt đầu kinh doanh bằng con số 0 đây, cũng tiền đi vay mượn cả, mình chẳng có 1 xu nào , mà em thì không vay bố mẹ được vì bố mẹ cũng không có mà cho vay, đành vay của người iu, người iu em cũng ủng hộ lém nhưng vì mình còn ngờ nghệch quá không bít làm ăn sẽ thế nào nên cũng không đặt niềm tin vào em lắm , hi được cái mấy hum em đi ship hàng, anh ý thương nên đi ship cùng thấy các mẹ rất nhiệt tình dễ thương và cũng rất thích đồ của mình, nhất là bộ alibaba, a ý khéo hơn mình còn kéo thêm khách hàng cho mình cơ...^^ hi từ hum ý đi về thấy mình làm ăn có vẻ triển vọng, hàng được nhìu người thích thì ủng hộ lém còn bảo mình em cứ làm đi thiếu tiền vốn anh lại cho vay..hehe, nhưng mình cũng không dám vay nhìu nữa đâu, mình cứ đưa hàng rùi lại lấy tiền ý đập vào đi lấy hàng thui hi cứ thế nên cũng chưa thấy lãi đâu cả, nói chung lag mình sẽ quyết tâm theo đưổi đến cùng, iu lamchame lém lém ý ..............:D(u)(u)(u)

13. Kil'jaeden God

các mẹ lập nghiệp từ con số 0 cùng vào đây chia sẻ kinh nghiệm vui bùn nhé, hi mấy hôm nay ngày lễ gian hàng nhà mình cũng im ắng hơn không ồn ào như mọi khi, qua đây tám tám tám với các mẹ cho zui nào......kekekeke:rolleyes:

14. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Mình trước đây cũng ko hề nghĩ sẽ có ngày đi buôn bán. Có gia đình rồi có con nhu cầu kiếm tiền mới thôi thúc dữ dội. Bây giờ chỉ ước mơ có cái cửa hàng tạp hóa :)

15. Kil'jaeden God

mở cửa hàng tạp hóa cũng hay nhưng nếu đông khách thì còn mệt hơn đi làm cơ quan ý mẹ ạ, hi mà mình không có thời gian thư giãn mấy vì đã mở cửa hàng tạp hóa thì ngày nào cũng phải mở, nhất là vào dịp lễ tết, nếu mà đông khách thì còn tham công tiếc việc nữa ý ạ hihi:D:D:D

16. vemaybaycaytram

vemaybaycaytram Thành viên mới

Điều khó khăn lớn nhất khi khởi nghiệp là xác định kinh doanh cái gì, kế tiếp bằng giác quan và kinh nghiệm, tham khảo ý kiến người đi trước để đánh giá mức độ khả thi, hoàn cảnh xuất phát mỗi người khác nhau nên sau khi tổng hợp thông tin bạn sẽ có đủ tự tin để làm không. Nhiều người thừa tiền lắm mà không biết làm gì chỉ gửi ngân hàng thôi, nếu kế hoạch của bạn khả thi thì họ sẽ đầu tư cho bạn thôi.

Khởi nghiệp của mình rất tình cờ, sau một hồi tìm hiểu đủ thứ thì cái gì nào cũng không khả thi hết làm mình nhụt chí, riết rồi mình quyết định làm liều một cái đó là kinh doanh vé máy bay, hiện tại việc kinh doanh cũng ok, bây giờ mình cũng đang có thời gian để tìm hiểu lãnh vực mới

Các bạn có ý định kinh doanh thử làm liều một cái xem sao, tuy nhiên liều ở mức độ cho phép để hạn chế mất hết, nếu mọi việc ok hết thì tăng vốn, mở rộng...

17. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Hầu hết chúng ta đều không bắt đầu từ con số 0. Thực ra chúng ta bắt đầu bằng những khoản đầu tư vô hình, hay hữu hình khác nhưng có thể chỉ không có tiền mặt.

Trong trường hợp khởi nghiệp thì tuỳ ngành nghề, nhưng có những ngành hầu như không cần đầu tư vốn tiền mặt nhiều lắm mà chỉ cần kiến thức, kinh nghiệm và quan hệ kinh doanh.

Nói chung, nếu có kinh nghiệm, kiến thức và quan hệ rộng rãi thì việc khởi nghiệp cũng không quá đặt nặng vấn đề vốn. Ví dụ nếu có quan hệ tốt với các nhà cung cấp chúng ta vẫn có thể mua chịu để rồi bán hàng rồi mới phải trả.

Trước đây mình cũng đi buôn máy tính, và may mắn của mình là được sự giúp đỡ của môt người bạn nói với xếp của bạn ấy nên bọn mình không mất đồng vốn nào cũng mua được vài cái máy tính để rồi bán lại kiếm lời. Sau đó bọn mình thanh toán đúng hẹn nên còn tiến hành được nhiều vụ kinh doanh như vậy với số lượng nhiều hơn.

18. Kil'jaeden God

bác kiên kinh thật, em thấy buôn máy tính là cũng khủng lắm đấy ạ. tiền gốc 1 máy tính ít cũng vài triệu rùi, cả chục triệu mà được mấy cái rùi chưa bít buôn bán ra sao, em chẳng dám buôn những thứ to thế đâu hihi^^

19. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Thực ra lúc đó mình có khách mua rồi, lúc đó chỉ là mua về rồi giao cho khách thôi. Bây giờ kinh doanh qua mạng thậm chí mọi người vẫn có thể thu tiền trước rồi mới giao hàng.

20. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Cám ơn anh về ý tưởng này, suy nghĩ ra cái gì từ câu nói này rồi......
    "Chỉ cần mồi lửa, mình có thể thổi bùng 1 đám cháy."

webmaster thích bài này.