Thông tin: Báo Cáo Kết Quả và Chia Xẻ Hình Ảnh Vầng Trăng Yêu Thương Thụy An

Thảo luận trong 'Quỹ Từ Thiện' bởi giahuy_0207, 4/10/2009.

1. giahuy_0207

giahuy_0207 Thành viên chính thức

Các bố mẹ đi Thuỵ An hôm qua ơi :D .Các bạn hãy chia xẻ cảm xúc và hình ảnh về chương Trình Thuỵ An hôm qua cho mợi người xem với nhé .:D
    Đối với mình hôm quả là một ngày thật tuyệt nhiều hoạt động sôi nổi và vui vẻ ...hi...hi...như Kéo Co chẳng hạn vui quá đi cả từ những bé khuyết tật ,những bé thiểu năng của cảm nhận được sự rộn ràng của ngày Trung Thu ,các E tham gia rất hăng hái và vui vẻ hò kéo co ,các gia đình có con nhỏ từ các ông bố ,bà mẹ các bác lớn tuổi đi cùng cũng xông vào kéo :D,ko phân biệt đội nào cứ thích bên nào là xông vào kéo thôi ....:D và giải nhất giành về cho Đội Xanh Dương vì còn có một anh Tây rất cao to xông vào giúp......híc....híc thế là đội Vàng của E đành thua .....:(.Không sao vui là chính :D
    Còn hình ảnh cho E nợ tạm chưa kịp up lên :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giahuy_0207
    Đang tải...

2. chuotcontime

chuotcontime

BÁO CÁO KẾT QUẢ
    CHƯƠNG TRÌNH VẦNG TRĂNG YÊU THƯƠNG TẠI THỤY AN
    Chào các Mẹ, chia sẻ với các Mẹ những thông tin Chuotcontime thu thập được từ chuyến đi thăm Thụy an để các Mẹ cùng biết tin và chia vui cùng đoàn nhé.
    Thật sự, Trung thu là một ngày vui đối với các em nhỏ và đặc biệt hơn nữa, các em lại được cùng vui chơi với các bạn thông qua một chương trình vui chơi, văn nghệ hoành tráng do BTC Làm cha mẹ thực hiện.
    Trước tiên, xin trân trọng cám ơn tấm lòng yêu thương bao la của các Mẹ dành cho các con, về vật chất và tinh thần, để các con có được ngày hội Trung thu thật ý nghĩa, để sau này, khi đã khôn lớn các con cũng hiểu được rằng, tuy không có được tình yêu thương của cha, mẹ nhưng các con cũng đã có rất nhiều sự quan tâm của Xâ hội và của các Bố mẹ chúng ta. Các Con của chúng ta cũng hiểu rằng, các Con luôn có được hạnh phúc khi có cả Cha và mẹ, các con biết rằng bên cạnh cuộc sống bình thường của các Con thì còn có những mảnh đời đầy bất hạnh, qua chuyến đi thực tế này, các Con thêm hiểu thêm yêu các Bạn cùng trang lứa nhưng phải chịu nhiều thiệt thòi lớn lao.
    Các Bố, mẹ thân mến...Cũng là một phụ huynh với 2 đứa con nhỏ mình thật sự cảm nhận được tình mẫu tử thế nào đối với các bé nhỏ, các bé phòng sơ sinh thật đáng thương, chỉ có được sự quan tâm của các Mẹ tại Trung tâm và của xã hội, các Con chưa 1 lần được cảm nhận sự yêu thương của gia đình....
    Mình sẽ chia sẻ thông tin để các Mẹ theo dõi nhé...
    5h30': Xuất phát. May mà được đi cùng MeGiaHuy, nếu không mấy mẹ con nhà mình lại phải " tay xách nách mang", mò mẫm tận Cầu giấy mất, hehe, lần sau phải " bám chặt" mẹ này mới được ( Cám ơn em nhìu nha)

6h30'. Đến địa điểm tập kết rùi nhưng còn phải măm măm đã. Chị Cupeo đến từ rất sớm, sau đó là Dươnglanchi, hoan nghênh tinh thần tập thể của các Mẹ.

7h00': Theo lệnh của MeThoc, cùng nhau khiêng đồ chuẩn bị khuân lên xe nào ( Eo ôi, bao nào bao đấy nặng kinh khủng, các Mẹ cẩn thận lựa chọn đồ sơ sinh, đồ người già....)

Thùng đồ của Trường Quốc tế Mỹ

Các bạn Trường Quốc tế Mỹ đã đến

Đây là Trung tâm của Thụy An

Đến nơi rùi, các bác để xe bên đường ạ...

Tập kết đổ ủng hộ tại sân Trung tâm nhé ( Rất nhiều đồ ạ, các Mẹ thật tuyệt vời, ủng hộ các đồ thiết thực dành cho các Con)

Cùng chơi kéo co nào. Đây là đội đỏ nhé...

Còn đây là đội xanh lá cây ( đội này giải nhất kéo co đấy), tất cả mọi người đều tham gia nhiệt tình, tinh thần đồng đội rất cao, bạn áo vàng mới 3,5 tuổi mà hăng hái ghê.

Hội trường lớn, nơi tổ chức chương trình Trung thu cho các Con và nhận đồ ủng hộ của Quỹ từ thiện

Khuchaivan dẫn chương trình thật hấp dẫn, vui nhộn.....Kéo co nào các bạn ơ....

Haivan gặp lại các em nhỏ tật nguyền, thật xúc động, các em mong muốn học thật giỏi để được về Thủ đô học tập giống anh Vân

Hai bạn này thiểu năng, không có nhận biết, tuy nhiên 2 bé cũng có cảm giác ngày hôm nay có gì đó đặc biệt cho nên chỉ biết cười từ đầu đến cuối, thật tội...

Các Mẹ, các Bố đến thăm phòng dành cho trẻ sơ sinh

Các Con yêu lắm ạ...

Bé nhỏ hơn là Thu hà, mới được 3 tháng tuổi, mẹ con bỏ con tại cổng Trung tâm rùi ra đi không 1 lời nhắn nhủ, mẹ để lại cho con vài cái tã xô, vài cái quần áo và 1 bình sữa vẫn còn ấm, hy vọng rằng con sẽ không bị đói khi các Mẹ ở Trung tâm chưa biết sự có mặt của Con.

Đây là bé Đức Minh, bé được 4 tháng tuổi, bé nghịch nhất Trung tâm đây ạ, các Mẹ ở Trung tâm bảo Con " xấu tính" lắm đấy, ăn toàn trớ ra rùi khóc hờn thôi ạ, tội nghiệp, bé cũng bị Mẹ bỏ rơi trước cổng Trung tâm vào rạng sáng.

Các Con tự lập cực kỳ nhé, con không đòi ai bế, cứ nằm chơi và ngủ thôi.

Con không cần trợ giúp của các Mẹ, bé Mai Chi mới được 4 tháng tuổi đã phải tự ăn như thế này...

ăn xong con lại ngủ thật ngoan

Trong giấc mơ của Con, con mơ ước được Bố mẹ đưa con đi chơi Trung thu, con được cầm chong chóng quay như các bạn..

Bé Minh Quân thật đáng yêu, bé 7 tháng rùi, bé dường như cũng biết nhà mình hôm nay có khách nên bé không ngủ, nụ cười lúc nào cũng ở trên môi, bé bị Mẹ bỏ rơi khi mới 2 ngày tuổi....

Hai em út của Trung tâm, 1 em các Mẹ mới nhận tại Bệnh viện được vài ngày, bé còn quá nhỏ nhưng vần nằm bú bình như các anh chị khác

Các Mẹ tranh thủ thời gian nghỉ trưa để bề các Bé

Quang Linh khóc đòi bế này các Mẹ ơi

Mai Phương và Thu Huệ nhé, các Bé mới có 4 tháng tuổi thôi...

Bạn này ở nhà chưa biết bé em nhé, thế mà bây giờ bế em bé trông xinh ghê ạ...

Các Bố quan tâm sửa sang phòng ở cho các Con, mùa đông đến rùi,...

Các Bác sỹ đang khám răng cho các em nhỏ và người già tàn tật.

Cùng chung 1 chuyến xe đây ạ.

Chương trình văn nghệ và chia tay các bạn ở Thụy an

Các Mẹ ơi, 1 ngày thật có ý nghĩa với tất cả các phụ huynh, những người luôn hướng trái tim của mình cho Thụy an thân yêu, mọi người rất thân thiện, khi được hỏi, các Mẹ cần gì cho các bé, các mẹ phòng trẻ sơ sinh chỉ ao ước: " Nếu các chị có tấm lòng ủng hộ các bé, thì hãy giúp các bé 1 chút áo ấm, sắp bước vào mùa đông rùi, tuần trước mới lạnh có mấy ngày mà các bé đã không có áo dài tay mặc, có bé phải mặc 2 áo ngắn tay trông thật tội", mình đã ngó nghiêng tủ đựng quần áo của các bé, rất ít đồ mùa đông ạ, các mẹ nào có con dưới 1 tuổi có đồ mùa đông mà không dùng đến nữa thì tiết kiệm và cất giữ dành cho các Bé nhé, mình dự định là sẽ lên Thụy an vào 1 ngày mùa đông gần nhất, mình thương các Bé lắm...
    Một ngày thật vui và ý nghĩa...

3. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Nhìn các bé đáng yêu quá các mẹ ạ. Cảm ơn các bố mẹ đã mang đến cho Thụy An 1 ngày vui như vậy.

4. khuchaivan

khuchaivan Khúc Hải Vân

Từ chiều qua, máy em hỏng win. Và do điều kiện sức khỏe nên giờ em mới vào đây cùng chia sẻ những cảm xúc với cả nhà.
    Những cái được của chương trình như niềm vui của các em, tình cảm của các mẹ dành cho các cháu sơ sinh ở Thụy An, và nhiều điều nữa thì chị Chuotcontime đã nói khá đầy đủ trong bài viết của mình rồi.
    Riêng em, chỉ muốn nói lời cảm ơn với các thành viên đã ủng hộ, và tham gia chuyến đi này. Cảm ơn mọi người đã thu sếp thời gian, quên đi mệt mỏi để cùng tham gia, và hoàn thành phần việc của mình trong chương trình ở mức tốt nhất với khả năng bản thân. Em cảm ơn mọi người đã bỏ qua những sai sót của chương trình. Mà nguyên nhân chính là do sự không lường được những phát sinh trong kịch bản tổ chức.
    Em thật tình xin lỗi cả nhà, vì đã không đủ kinh nghiệm, bản lĩnh để hoàn thiện chương trình tốt hơn. Khi mà sân khấu nhốn nháo không ai giữ chặt tự. Khi không thể có được những điều kiện hỗ trợ về khả năng bao quát sân khấu, điều kiện kỹ thuật. Và quan trọng nhất, là không thể giữ đúng tinh thần của kịch bản.
    Thật tâm, em đã chuẩn bị cho chương trình này rất công phu. Thậm trí em bỏ tất cả những chương trình có liên quan trong thời gian này, toàn tâm toàn ý với kịch bản Hội Trăng rằm. Thế mà....!
    Em biết nói ra những điều không vui thì chả thú vị với ai cả. Nhưng quả tình, không nói ra, em thấy áy náy lắm cả nhà ạ! Vì lẽ ra chúng ta có thể làm tốt hơn, trọn vẹn hơn, lẽ ra các con của chúng ta cùng các bé Thụy An có thể chơi vui hơn và có một ngày ý nghĩa hơn, lẽ ra...
    Thật sự là em thấy hổ thẹn với chính mình và những ý tưởng của mình, cả nhà ạ! Em như một kiến trúc sư tồi, vẽ ra một bản thiết kế không tưởng mà chẳng tính đến yếu tố thực tiễn. Để rồi cái công trình của mình trở nên dở dang, rúm ró. Em xin lỗi nếu làm mọi người buồn.
    Quả thật với Hội Trăng Rằm, em có thêm một bài học rất đáng nhớ để trưởng thành hơn trong quá trình hoạt động xã hội của mình.
    Cảm ơn mọi người đã giúp em thực hiện tâm nguyện quay lại Thụy An lần thứ hai. Mong là em sẽ có cơ hội lên với các em nhiều lần nữa.
    Chúc cả nhà một tuần làm việc nhiều hứng khởi.

5. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Tớ cũng có ý kiến như bạn
    Hehe
    Cảm ơn tất cả các bạn đã đi và đã đạt được kết quả thật tuyệt
    Tớ tiếc lắm vì không đi được

6. chuotcontime

chuotcontime

Mình cũng biết mọi người chắc cũng thất vọng phần nào về chương trình, tuy nhiên, xin mọi người hãy hiểu và thông cảm cho chúng tôi, những người tham gia vào chương trình này, hãy chia sẻ với những cố gắng của những người làm chương trình, vì nhiều lắm các nguyên nhân khách quan và chủ quan dẫn đến chương trình chưa được hoàn thiện như Vân mong muốn. Nhưng Vân ạ, chị nghĩ rằng, cho dù có như thế nào, có ý kiến thế nào thì chúng mình cũng đã đem đến cho các Con ở Thụy an 1 buổi đón Trung thu thật vui và ý nghĩa rồi, ngoài ra, các Mẹ cũng đã được làm quen, tìm hiểu, chia sẻ tình cảm với những đứa con tuy không phải ruột thịt của mình nhưng lại có nhiều tình cảm sâu sắc ( đã có rất nhiều Mẹ gạt nước mắt khi nhìn thấy cảnh sinh hoạt của các Bé...) Cái chúng mình làm được không phải chỉ là thành công của chương trình văn nghệ hay chơi trò chơi, mà cái được của chúng mình là đã đem đến cho các Con thật nhiều niềm vui, các con hy vọng rằng, ở đâu trên trái đất này, có rất nhiều tấm lòng dành cho các Con như các Bố, mẹ trên diễn đàn, bạn thấy không? Nụ cười của các em bé sơ sinh, sự thân thiện, những ánh nhìn trìu mến của các em bé tật nguyền, chúng mình luôn hy vọng sẽ đem lại nhiều niềm vui và nụ cười cho các Con...Chị cũng có suy nghĩ như em, chị cũng muốn trở lại Thụy an nhiều lần nữa, nhưng mong ước của chị khi chị tiếp xúc với các Mẹ chăm sóc các Con sơ sinh là, một ngày đầu đông, chị sẽ dành khoảng thời gian của mình để lên Thụy an thăm lại các Con và đem cho các Con chút áo ấm, tấm lòng của các Mẹ đối với ước mơ giản dị của các Mẹ trên đó.....

7. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Khâm phục tất cả đoàn từ thiện, nhận ra mỗi mẹ Gia Huy, bác Thóc Móm, binbinvahinhin(đeo kính), khuchaivanMC ,nhìn các bé và đọc lời bình thật xúc động !

chipaoe thích bài này.
  8. khuchaivan

khuchaivan Khúc Hải Vân

Cảm ơn chị đã chia sẻ suy nghĩ của em. Mong là mọi người cũng sẽ hiểu và thông cảm cho những khó sử của em với chương trình. Em không định tìm một yếu tố để đổ trách nhiệm. Chỉ muốn chúng ta cùng nhìn nhận rằng tất cả những gì tốt đẹp nhất có thể làm. Thì em, chị Thóc, chị Nga, và nhiều thành viên khác tham gia chuyến đi này đã nỗ lực thực hiện. Với em là hơn 100% tâm huyết và sức lực rồi ạ!
    Chúng ta đã đến, và cảm nhận ở Thụy An. Giờ đây, em rất mong mỗi thành viên đã góp mặt trong chuyến đi, và cả nhà mình. Chúng ta hãy cùng suy nghĩ, và hành động thiết thực theo hướng trợ giúp trực tiếp, và lâu dài cho đời sống của những trẻ em đang được nuôi dưỡng tại đây. Các em sẽ làm gì, khi đã đủ tuổi 18. Sẽ thế nào nếu ra đời mà không có một cái nghề, một thứ hành trang cho riêng mình?
    Chắc rằng câu hỏi này, không dễ tìm lời giải. Nhưng em tin vào tình yêu, nhiệt tâm, và trí tuệ của cả nhà mình.

chipaoe thích bài này.
  9. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Cần lắm một tấm lòng

Xem những hình ảnh mẹ Chuotcomtime post lên,các bé ở trung tâm đáng yêu quá cơ.Cảm ơn các anh các chị đã cho các bé một trung thu ý nghĩa.
    Hôm trước em vẫn còn "nợ" ít đồ đóng góp cho các bé. Sau hôm nay để sắp xếp việc nhà yên, em sẽ chuẩn bị ít đồ mùa đông và có lẽ sẽ phải nhờ mẹ Chuotcontime nhân chuyến đi sắp tới lên Thụy An cho em gửi tới các bé mới được. Em cảm ơn trước nhiều nhiều nghe!

chuotcontime thích bài này.
  10. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Vì điều kiện nên chị không tham gia cùng đoàn mình trong chuyến đi Thụy An này nên chị ko biết "kịch bản" không thực hiện được hoàn hảo chỗ nào. Nhưng với cá nhân chị điều đó không quan trọng. Những gì chị quan tâm là em, mechaungoc, Thoc'Mom cùng tất cả mọi người đã dồn hết tâm sức, thời gian... cho chương trình, cái mình ghi nhận cuối cùng là tình cảm mình dành cho các em là trọn vẹn. Thế là đủ em ạ. Chị nghĩ có lẽ tất cả mọi người cũng chung suy nghĩ như chị, em đừng tự trách móc mình như vậy hãy nạp thêm năng lượng để tiếp tục cho những chương trình tiếp theo em nhé. Mọi người luôn ủng hộ em mà.

11. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Mình cũng rất ủng hộ khuchaivan.

12. khuchaivan

khuchaivan Khúc Hải Vân

Cảm ơn chị Tuyền và cả nhà. Em viết là để bớt lăn tăn với mình. Và để chia sẻ với mọi người thôi.
    Còn về năng lượng thì.... Cả nhà yên tâm nhìn là thấy em rồi rào mà! Hí hí! Em tự hào mỗi khoản này.
    Chúc mọi người tuần mới vui vẻ ạ!

13. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

E về cúm vật ra, mà hình như vì hôm đó mải kéo co với các con nên mấy hnay nhức khắp ng, ko biết các mẹ có bị gióng e ko, nhưng cái màn kéo co là vui nhất đấy, các e cũng ít khi đc chơi đùa nhiều như thế.
    Và e cũng có ý kiến dư lày: cho dù mọi thứ ko diễn ra hoàn hảo như kịch bản nhà mình đưa ra nên e tiếc công anh chị chuẩn bị và sợ các con hơi thất vọng thui, nhưng vẫn là thành công và ý nghĩa lắm rùi ( cả từ phía các em trên đó và nhà mình ở đây.) Các e lớn lớn 1 chút được đi học thì mặc qáo sạch đẹp để đón mọi ngừoi, các e nhỏ hơn, dù nhận thức đc chút ít thôi nhưng cũng hiểu rằng hôm nay là 1 dịp vui với mình nên các e ấy rất muốn nói chuyện dù ko nói đc, ko diễn tả được. Còn các e sơ sinh thì ngoan vô cùng. Vào 1 nhà có mấy chục bé mà lớn nhất là hớn tuổi thôi, nhưng ít có tiếng khóc lắm, các con cứ nằm tự chơi, tự ăn, tự ngủ, không vòi vĩnh cho dù miệng tóp tép muốn ăn lắm rồi nhưng các con không khóc đâu.
    E nghĩ thấy xót xa quá khi nhìn các con rất xinh xắn, đáng yêu như vậy nhưng rồi dần dần lớn lên chúng sẽ thế nào? Tâm hồn và cơ thể sẽ vẫn được phát triển bình thường hay không? Chỉ mong sao các e sẽ không phải lớn lên và sống cả đời ở đó.
    E thấy mọi ng trên đó vui lắm, cho dù ko nhận thức đc hết. E vẫn nhớ như in 1 cháu khi buộc dây phân đội chơi cho cháu, cháu đã hỏi: " thế có được chơi không", rồi khi cháu đc tặng 1 chú robot cũ thì cháu ôm khư khư, lúc kéo co dỗ mãi mới đưa cô giữ hộ, kéo xong lại hỏi ngay: cô ơi đồ của cháu đâu? Rồi 1 chị cũng không phải là nhận thức đc hết nhưng cũng vui lắm khi có ng tới chơi. Khi chuẩn bị về, thấy e cùng đội đỏ với chị, chị nắm tay đi cùng ra xe, rồi bắt tay e và tất cả mọi ng. Chỉ những điều đó thôi chúng ta cũng cảm nhận đc niềm vui mà chúng ta manng tới cho mọi ng trên đó và cho chính mình nữa. E dù lớn rồi nhưng cũng thấy chưa năm nào trung thu của e lại ý nghĩa như thế. Cho dù e chưa đóng góp đc nhiều nhưng cũng nghĩ rằng mình đang góp phần nhỏ của mình với mọi ng, mang lại cho những ng thiệt thòi hơn mình nhưng niềm vui nho nhỏ. Mong rằng sau chuyến đi này, sẽ có nhiều hơn nữa những tấm lòng nhân ái để các e được hòa nhập hơn với cs bên ngoài. E cũng mong các e có nhận thức đựoc đi học hơn ( như mong muốn của các e), các cháu sơ sinh cũng được lớn lên đầy đủ và toàn diện hơn. Không biết mong muốn của e như vậy có là nhiều quá không?

meminhanhchuotcontime thích.
  14. check_book

check_book Thành viên rất tích cực

CHúc mừng chuyến đi đã thành công tốt đẹp

chuotcontime thích bài này.
  15. meminhanh

meminhanh Thành viên rất tích cực

Mình thấy Hôm T7 thật ý nghĩa, mặc dù chương trình bị cắt nhiều nhưng các con trên đó đã rất vui, và đoàn mình đã cố gắng hết sức mình, vậy là tốt rồi Vân ạ.

Tội nghiệp các con chẳng mấy khi được tham gia các trò chơi như vậy. Và nhìn các con ăn thấy thương quá. Chắc ngày thường bũa ăn còn thiếu thốn, đạm bạc lắm.

Lên Thụy An mới thấy sức mình nhỏ bé quá, xót xa cho các con và cũng cảm phục các cô trên đó. Hàng ngày phải chăm sóc, phục vụ các đối tượng như vậy quả là ko dễ dàng, phải vừa có sức khỏe, nghị lực và trên hết là tấm lòng nữa.

Tương lai của các con trên đó sẽ thế nào nhỉ? Mình phải làm gì nữa đây?

mebutbongchuotcontime thích.
  16. check_book

check_book Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, thi thoảng nghé sang topic ủng hộ các bé Hà Giang hò zô ủng hộ cho các bé các mẹ nhé

mebutbong thích bài này.
  17. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Đọc bài của bạn mình cảm thấy rất xúc động và mình quá nhỏ bé mà chưa làm được gì cho các con .
    Cảm ơn tất cả các bạn trong đoàn đi đã tạo 1 sân chơi , 1 ngày thật tuyệt vời cho các cháu bé .
    Hi vọng sang năm sẽ có 1 trung Thu hoàn hảo hơn như khuchaivan mong đợi

meminhanh thích bài này.
  18. duonglanchi

duonglanchi Thành viên tích cực

Sau khi ở Thụy An về là em đến công ty để chuẩn bị cho chương trình Trung Thu ngay.
    Chỉ khác là không đóng làm Chị Hằng Nga mà làm MC.
    Thật ra lúc đó mang hai tâm trạng, em không biết diễn tả thế nào.
    Các cháu ở Thụy An thiếu thốn nhiều thứ quá. Từ điều kiện sinh hoạt đến vui chơi.
    Còn các bé ở nơi Công ty em tổ chức được quan tâm rất chu đáo.
    Nghĩ cũng chạnh lòng lắm nhưng không biết làm cách nào để giảm bớt thiệt thòi cho các bé ở Thụy An.
    Em hy vọng đóng góp một phần nào đó giúp các bé mà thôi.

19. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Tất cả chúng ta đều có tâm trạng như thế . Chúng mình cùng cố gắng cho 1 tương lai xã hội tươi đẹp hơn .

20. khuchaivan

khuchaivan Khúc Hải Vân

Chỉ tiếc là trang phục bạn Thuê giúp chương trình. Mình không biết nó ngắn dài ra sao thôi checkbook ạ!