Báo cáo thành viên mới - Có mẹ nào cần hỏi thông tin các bệnh về mắt thì vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bac sy mat, 9/1/2010.

1. Boncoi

Boncoi Thành viên tích cực

Bạn ơi, nốt đó nó có màu trắng đục, nó hơi nổi lên ở ngay lòng trắng ở mắt, mà mình thấy nó không ảnh hưởng gì đến các hoạt động của bé . Mình cũng chưa cho cháu đi khám ở đâu cả. Bạn nói làm mình thấy lo quá, vì mình cũng có gặp trường hợp cũng bị như vậy, thấy họ bảo bị cả chục năm nay, cũng chẳng thấy sao cả nên cũng không đưa con đi khám.

Đang tải...

2. bac sy mat

bac sy mat Thành viên sắp chính thức

Nếu bé không thấy khó chịu hoặc không ảnh hưởng đến tầm nhìn của bé thì không sao bạn ạ, bình thường thôi. Tuy nhiên, lúc nào rỗi bạn cho bé đi khám 1 lần cho chắc chắn bạn nhé.

3. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Bác ơi, cho em hỏi sạn vôi mắt là thế nào hả bác? hôm em đi khám tổng quát bị phán như thế!
    Với cả hôm kia em bị cái gì bay vào mắt, em k dụi mà chỉ nhắm mắt thôi, nhưng từ đêm hôm kia đến giờ mắt đỏ, xốn, em nhỏ osla và efticol mà vẫn k đỡ, ghèn nhiều! làm sao hả bác?

4. bac sy mat

Quên mất không trả lời mekhanhcoi.
    Tắc lệ đạo là bệnh hay gặp ở trẻ nhỏ, thường làm cho bé bị chảy nước mắt, có thể gây viêm và làm cho bé khó chịu. Tuy nhiên cũng tùy mức độ tắc mà có hướng điều trị khác nhau. Nếu tắc nhẹ thì chỉ cần dùng tay day nhẹ vùng bờ mi là bé đã hết bị rồi. Thông là phương án cuối cùng để xử trí bệnh này bạn ạ. Nếu bé bị viêm bờ mi có thể dùng Oflovit cũng được rồi. Bạn nên nhỏ cả 2 mắt cho bé để tránh mắt nọ lây sang mắt kia.
    Cách phòng đơn giản nhất là bạn rửa mắt cho bé hàng ngày bằng nước muối sinh lý NaCl 0,9%. Nếu bạn thấy bé có hiện tượng trên tái lại có thể dùng tay day vùng bờ mi cho bé sẽ đơn giản hơn rất nhiều.
    Chúc bé mau hết bệnh.

5. bac sy mat

Sạn vôi do các chất cặn bã lâu ngày lắng đọng và cứng lại, thường nằm ở vùng kết mạc. Sạn vôi nếu nhỏ và còn nằm sâu dưới kết mạc thường ko gây ảnh hưởng tới mắt. Tuy nhiên khi đã phát triển to, hoặc nằm nhô ra ngoài kết mạc sẽ gây khó chịu, ngứa, cộm mắt, viêm kết mạc. Trường hợp này phải lấy sạn vôi và điều trị bằng thuốc kháng sinh và chống viêm.
    Bạn bị đau mắt nên đi khám đừng tự chữa như vậy vì hiện nay thuốc nhỏ mắt rất phong phú và không phải loại nào cũng thích hợp. Bây giờ bạn có thể mua thuốc Tobradex nhỏ 3 lần/ngày và NaCl 0,9% nhỏ thường xuyên cho mình. Sau 2 - 3 ngày sẽ thấy hết hiện tượng trên. Tuy nhiên bạn cũng nên khám xem sạn vôi của bạn đến mức nào rồi để có hướng điều trị hợp lý nhé.

Ken Sữa thích bài này.
  6. Boncoi

Boncoi Thành viên tích cực

Mình cám ơn bạn nhiều nhé. Hôm nào rỗi mình sẽ đưa bé đi kiểm tra cho yên tâm.

7. bac sy mat

Phân biệt cận thị, viễn thị và loạn thị

Mình thấy một số mẹ gửi thư hỏi về sự khác nhau giữa cận thị, viễn thị và loạn thị. Hôm nay mình đưa lên đây để các mẹ nào chưa biết thì tham khảo nhé.
    - Cận thị là một hiện tượng mà người nhìn được rõ đối với những mục tiêu ở cự ly gần, nhưng không nhìn rõ đối với những mục tiêu ở cự ly xa nếu mắt không điều tiết. Nguyên nhân của hiện tượng này là do trục trước sau của nhãn cầu quá dài trong khi công suất các thấu kính (giác mạc, thủy tinh thể) là bình thường hoặc công suất thấu kính quá cao trong khi độ dài trục nhãn cầu là bình thường làm cho hình ảnh rơi vào trước võng mạc. Cận thị thường xuất hiện ở lứa tuổi học đường, học sinh thường phải kê sách sát mắt để đọc và không nhìn rõ bảng hoặc phải chạy đến gần ti vi để xem. Trẻ hay nheo mắt hoặc than nhức đầu, mỏi mắt. Ở trẻ em, khả năng điều tiết rất cao và độ cận thị có thể thay đổi tới 14D, tức là có thể trẻ không cận nhưng khi đo có thể cận tới 14D. Do vậy, khám khúc xạ cho trẻ cần thực hiện phương pháp khám khúc xạ khách quan, tức là nhỏ thuốc liệt điều tiết cho trẻ sau đó mới đo mắt.
    - Viễn thị là một hiện tượng người nhìn rõ đối với những mục tiêu ở cự ly xa, song không nhìn rõ những mục tiêu ở cự ly gần.Nguyên nhân của hiện tượng này là do trục nhãn cầu quá ngắn hoặc công suất hội tụ của mắt không đủ để ảnh rơi trên võng mạc, do đo ảnh 1 vật ở vô cực sẽ rơi sau võng mạc (Hình 3). Viễn thị thường xuất hiện ở trẻ em, hiện tượng này có thể giảm hoặc mất hẳn do quá trình chính thị hóa của mắt (nhãn cầu dài ra). Tuỳ theo mức độ viễn thị so với khả năng điều tiết của mắt mà mắt có thể nhìn xa và nhìn gần đều rõ hoặc nhìn xa rõ, nhìn gần mờ hoặc cả nhìn xa và nhìn gần đều mờ. Viễn thị nhẹ ở người còn trẻ hoặc trẻ em thường không có triệu chứng. Ở người già do sức điều tiết giảm sút hoặc người trẻ có viễn thị từ trung bình đến nặng sẽ cảm thấy mệt mỏi mắt, nhức mắt hoặc nhức đầu hoặc nhìn gần mờ nếu tập trung làm công việc gần kéo dài.
    - Loạn thị là một hiện tượng ánh sáng sau khi qua các vùng khúc xạ hội tụ lại ở nhiều điểm trên võng mạc khiến cho người loạn thị thấy hình ảnh nhòe, không rõ. Nguyên nhân của hiện tượng này thường do giác mạc có độ cong không đều nhau ở các hướng kinh tuyến (có một kinh tuyến cong nhất và một ít cong nhất và thường là hai kinh tuyến này vuông góc nhau. Giác mạc mắt không loạn thị được ví như một nửa trái bóng đá cắt ra còn giác mạc mắt loạn thị được ví như một nửa trai bóng bầu dục cắt ra. Loạn thị thường do bẩm sinh và thường chỉ được phát hiện ra khi trẻ bắt đầu đi học hoặc loạn thị nặng và thường đi kèm với tật cận thị hoặc viễn thị. Loạn thị thường được cho là do di truyền, nhưng cũng có những nguyên nhân khác như chấn thương, sẹo giác mạc, do phẫu thuật hoặc do giác mạc hình chóp.
    Triệu chứng của loạn thị :
    - Đối với loạn thị nhẹ bệnh nhân thường mỏi mắt, nhức đầu hoặc nhìn mờ ở khoảng cách nào đó.
    - Loạn thị nặng thường gây hiện tượng nhìn hình ảnh biến dạng và nhìn mờ ở mọi khoảng cách.

8. ha_giang

ha_giang Banned

Mình bị cận 3 đi ốp, rất muốn đeo kính râm trong mùa hè mà không biết làm thế nào? Bác sỹ có giải pháp nào tư vấn giúp mình với.

9. bac sy mat

Trường hợp bạn bị cận 3D mà lại muốn đeo kính râm thì sẽ có 2 phương án bạn ạ. Tuy nhiên mình cũng nói luôn là ở các cửa hàng bán kính thời trang không có kính cận, bạn phải qua các cửa hàng kính thuốc có uy tín hoặc phòng khám mắt để mua.
    - Bạn có thể mua một loại mắt kính cận đổi màu, tức là khi vào trong nhà thì mắt chuyển sang không màu, khi đi ngoài nắng mắt sẽ chuyển sang có màu như kính râm bình thường.
    - Bạn mua mắt kính cận 3D bình thường sau đó nhuộm màu cho mắt kính đó sang kính râm là có thể dùng tốt rồi.
    Tuy nhiên mình cũng khuyên bạn nên chọn cửa hàng mắt kính có uy tín hoặc phòng khám chuyên khoa mắt để có thể có mắt kính tốt.

10. mẹ Bon 20-9

mẹ Bon 20-9 Thành viên mới

Chao bac sy mat. Con tôi 33 tháng tuổi, tháng trước cháu bị mắt đỏ,có nhiều gỉ, buổi sáng ngủ dậy gỉ nhiều không mở được mắt. T cho con đi khám BS nhi nói là bị viêm kết mạc, cho thuốc tobrex. T nhỏ 5 ngày thấy đỡ thì ngừng, nhưng sau đó mấy ngày thì thấy vẫn có ít gỉ ở mắt (ít thôi) vào lúc sáng, trưa ngủ dậy , T có nên nhỏ tobrex nữa không? Xin BS cho lời khuyên. Xin cảm ơn BS.

11. bac sy mat

Bạn dùng thuốc kháng sinh cho bé như vậy là chưa được rồi. Kháng sinh nhất thiết phải dùng đủ liều theo chỉ định của bác sỹ. Vì có thể bạn thấy bé đỡ thì cho ngừng dùng thuốc nhưng thực tế là vi khuẩn gây bệnh chưa được tiêu diệt hoàn toàn. Bao giờ dùng kháng sinh cũng có liều tấn công và liều duy trì. Bạn nên tiếp tục dùng thuốc cho bé dứt điểm hẳn. Không biết bạn đã mở lọ thuốc lâu chưa? Nếu đã mở lọ thuốc >20 ngày thì không nên dùng nữa mà phải mua lọ khác bạn nhé. Ngoài ra hàng ngày bạn rửa mắt cho bé bằng NaCl 0,9%, rửa nhiều 1 chút, kể cả lúc đã khỏi rồi. Dùng NaCl trước Tobrex 5 phút để tránh hiện tượng giảm tác dụng của Tobrex.

mẹ Bon 20-9 thích bài này.
  12. Mẹ_Vy

Mẹ_Vy Thành viên mới

Chào bác sĩ. Con tôi mới được >2 tháng tuổi. Bé bị đau mắt đỏ do lây từ tôi. Bác sĩ cũng cho dùng Tobrex dùng ngày 8 lần. Tôi cho cháu dùng vài ngày thì thấy đỡ đỏ nhưng mắt cháu bị xưng nhiều hơn. Qua tìm hiểu tôi đc biết có thể bé bị giả mạc và như vậy là phải bóc giả mạc. Có thể phải bác vài lần mới hết. Vậy bác sĩ cho tôi hỏi, biểu hiện như thế nào thì ko phải bóc nữa

13. bac sy mat

Chắc bạn cũng đưa bé đi khám rồi mới biết bé có giả mạc. Trường hợp bé có giả mạc thường phải bóc hết không còn giả mạc nữa thì thôi. Thường quá trình này hết khoảng 7 ngày và bạn phải thay đổi kháng sinh dùng cho bé. Có thể dùng Oflovit hoặc Okacin. Khi bóc sẽ khá đau và có chảy máu, việc này cũng bình thường thôi bạn ạ. Thường các mẹ đưa bé đi bóc giả mạc thấy bé khóc nhiều và chảy máu thì xót ruột, thấy bé đỡ lại không cho bé đi điều trị tiếp nữa. Việc này rất sai lầm. Bạn cố gắng cho bé điều trị dứt điểm nhé.
    Chúc bé mau khỏi.

14. beehuy

beehuy Bắt đầu tích cực

Chào bác sĩ,
    Bé gái nhà em 17 tháng. Khoảng 15 ngày trước bé bị gỉ ở 1 bên mắt, gỉ xanh, hôm sau lây tiếp sang mắt còn lại. Em liên tục rửa mắt bằng muối sinh lí ( cần nói thêm là cháu lây của anh cháu 4,5t đi lớp, cả 2 đứa em chỉ rửa muối sl, khoảng 5 ngày sau thì hết). Nhưng 2 hôm nay bé gái bị lại, ko đổ nhiều gỉ xanh nữa nhưng mắt nhiều lệ và có vẻ hơi sưng. Hôm qua Em đưa cháu đi khám thì bs bảo cháu bị viêm kết mạc nt, bội nhiễm. Cháu phải uống Augmentin và nhỏ thuốc 0,4%. Em tìm hiểu thì thấy VKM hay phải bóc giả mạc, đau lắm. Em rất lo lắng. Hiện cháu vẫn đang uống ks và nhỏ 4 lần/ngày. Nhưng nhỏ mắt rất khó vì bé giãy dụa và nhắm tịt mắt lại, thuốc ko vào nhiều. BS có thể cho em lời khuyên trong việc chăm sóc và điều trị tốt cho bé đc ko? Cảm ơn bs nhiều.
    Ps là cả nhà cháu đang phải tích cực nhỏ mắt vì bs bảo bệnh này lây mạnh

15. bac sy mat

Đúng là trường hợp viêm kết mạc nặng thì sẽ có giả mạc và phải bóc, tuy nhiên nếu dùng thuốc đúng thì sẽ nhanh khỏi thôi bạn ạ. Chắc bạn đang dùng Chloramphenicol cho bé, thuốc này có hiệu quả ở mức trung bình thôi bạn ạ. Trường hợp bạn nhỏ thuốc đó cho bé không đỡ thì chuyển sang dùng Tobrex hiệu quả khá cao. Bạn nhỏ thêm cho bé nước muối sinh lý nhiều lần trong ngày sẽ tăng hiệu quả điều trị (8 - 10 lần), nhớ nhỏ nước muối sinh lý trước khi nhỏ kháng sinh 5 phút. Khi nhỏ thuốc cho bé bạn kéo mi mắt dưới xuống và nhỏ vào phần mi mắt đó cho bé đỡ sợ, thuốc cũng sẽ ra ngoài ít hơn.
    Ngoài ra để phòng lây cho những người khác trong gia đình bạn cần chú ý trong sinh hoạt, tránh dùng lẫn đồ của nhau, chú ý rửa tay thường xuyên, nhỏ thuốc NaCl 0,9% cũng là một biện pháp hữu hiệu để phòng ngừa.

beehuy thích bài này.
  16. pamaiutit

pamaiutit Thành viên chính thức

thích quá, có mẹ nào là bác sĩ nữa ko, lập chuyên mục bác sĩ gia đình, mỗi mẹ 1 topic khám bệnh online cho cả nhà ta được nhờ hen :D
    cảm ơn bác sĩ mắt, welcome bác sĩ tai, bác sĩ tim mạch, bác sĩ răng, bác sĩ mũi ,....:rolleyes:

17. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Bác sỹ cho mình hỏi nhé: Bé trai nhà mình 15 tháng,cách đây một tháng bé bị đỏ đuôi mắt trái,mình đã cho bé đi khám và BS nói viêm kết mạc,nhỏ tobrex (bé không chảy nước mắt hay có gỉ mắt) nhưng nhỏ một lần bị sưng mí nên BS cho đổi thuốc khác, bé cứ đỏ mắt rồi lại trắng trở lại,không khỏi dứt điểm. 2 hôm nay bé cư dụi mắt suốt đêm không ngủ được,mình sốt ruột cho đi khám,BS nói bé bị viêm mắt dị ứng. Vậy cho mình hỏi bệnh này thế nào? chưa khó không? Thấy bé cứ dụi mắt mà xót ruột quá.

18. beehuy

beehuy Bắt đầu tích cực

Huhu, cháu nhỏ mắt đc khoảng 4 ngày thì thấy đỡ, ko kết gỉ, nhưng mí mắt xuất hiện những nốt vỡ, đi khám lại, cháu lại chuyển sang Viêm mi mắt Herpes, trông 2 mí mắt cháu sưng lên thương lắm, bs lại kê thuốc mới, sau 3 ngày thì hôm nay có vẻ nốt mụn se khô lại, mẹ cháu đang tiếp tục theo dõi, nếu ko phải tìm 1 bs chuyên khoa mắt khác thôi.

19. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Bệnh mắt sợ thật đấy,2 hôm nay đêm nào ngủ bé nhà mình cũng dụi mắt suốt đêm,sáng dậy 2 mí dưới đỏ và sưng, chả biết bao giờ bé hết bệnh,lo quá.

20. bac sy mat

Bệnh viêm kết mạc dị ứng khá phổ biến trong môi trường sống hiện nay, tác nhân gây dị ứng có thể gặp như phấn hoa, bụi nhà, nấm mốc, lông côn trùng, súc vật... Bệnh cấp tính, trẻ ngứa mắt nhiều, chảy nước mắt, đỏ mắt phối hợp ngứa mũi, hắt hơi sổ mũi, chảy nước mũi trong. Mi mắt phù nề, kết mạc phù, nhợt màu, nhú viêm trên kết mạc. Trường hợp này bạn phải loại những tác nhân gây bệnh thì bé sẽ không bị bệnh nữa. Tuy nhiên không phải tác nhân nào cũng có thể loại bỏ được. Cách tốt nhất là giữ cho môi trường sinh hoạt của bé sạch sẽ, không nghich đất cát, xem lại vật nuôi trong nhà có phải là một tác nhân không. Ngoài ra bạn nên rủa mắt cho bé hàng ngày bằng NaCl 0,9%, bạn cũng nên bổ sung thêm Vitamin C cho bé nữa, sẽ nhanh hết đỏ mắt.
    Chúc bé khỏe

Mẹ Huyền thích bài này.