Bão giá- khổ quá các mẹ ơi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi soc_011, 25/2/2011.

1. soc_011

soc_011 Thành viên tập sự

Bão giá buồn quá các mẹ ah.Thế là tiền xăng, dầu tăng, điện tăng, gas tăng rồi kéo theo ti tỉ thứ tăng nữa, trong khi đó lương thì vẫn đứng yên, không biết mẹ con mình phải xoay sở thế nào đây
    Hôm qua có chuyện, khóc hết nước mắt mà vẫn thấy buồn, chả biết nói với ai vì sợ lại bị mắng " ôn nghèo kể khổ"
    Mình đang trong thời kỳ thai nghén đứa đầu, mệt lả người mà vẫn phải cố bò dậy di làm để kiếm tiền mua sữa cho con, chứ ở nhà xót ruột lắm. Ông xã mình nhận lương công chức, nghe cv thì có vẻ oách oách nhưng thực tình đói lắm các mẹ ah. Đây này, các mẹ cứ tính nhanh hộ mình như thế này : Một tháng luong làm tròn được 4tr, 2vc thuê nhà, điện nước hết 3tr5 (lại sắp tăng rồi đó), vậy còn 5oo ngàn là điện thoại, xăng xe, ăn trưa ở cơ quan thì có đủ không hở các mẹ ? Đủ là vì cũng may mà lương mình được hơn 10tr góp vào tiền chồng để san sẻ cho vừa. Thế là cứ lĩnh lương về là bù vào lương chồng cho đủ ăn đủ ở, đủ hiếu hỷ nội ngoại, bạn bè, xã hội, phần để ra nhất quyết chỉ phục vụ cho em bé mà thôi.
    Nhưng bây giờ giá cả thế này không biết có đê ra được đồng nào không ?! Mà mình lo nhất mấy tháng nữa, ở nhà ôm con, chỉ nhận lương bảo hiểm thôi không biết có đủ để ăn không chứ chưa nói đến bỉm, đến sữa và một vài thứ khác cho con ? Hỏi chồng, chồng bảo : lúc đó hai mẹ con về quê ỏ với ông bà nội vậy, anh trả nhà, sang ở ghép cug mấy đứa em sinh viên rồi tính sau. Ôi trời, tối đó mình ngủ mà khóc hết nước mắt. Có lúc nghĩ dại, hay là đẻ song nhờ bà nội chăm con rồi mình xin đi làm luôn. Chứ ở thế này sao chịu nổi. Thứ nhất, nhà thuê có tính chất lâu dài, trả nhà rồi sau này có tìm thuê được chỗ thuận tiện như thế này không. mình thề nào cũng được nhưng cứ nghĩ cho con nên không muốn trả. Thứ hai, mình khôg thik cuộc sống gia đình phải xa cách, đã là gia đình rồi thì không nên sống tạm bợ nhất là ông xã mà không có vợ ở bên cạnh lại đi nhậu nhẹt, chè cháo chứ đâu có chịu ở nhà, chính vì thế mà phải cố. Thứ ba, mình có về ở với ông bà nội thì cũng phải đóng góp kinh tế dỡ ông bà, giá cả thế này thì ông bà cũng khó khăn. Mà nói thật, từ trước đến nay việc hiếu hỉ vói bố mẹ đẻ, bố mẹ chồng là mình rất thoáng và lúc nào cũng ghi danh tên chồng. Thế nên, lúc hoàn cảnh thế này ông bà không biết có hiểu cho không hay lại nghĩ vì con dâu mà con trai nó ki bo với bố mẹ. Hơn nữa, bản thân mình cũng rất ngại khi dựa dẫm vào ông bà.
    Thế đấy, lực bất tòng tâm. NGhĩ thì cũng lớn lắm nhưng chả có sức mà làm, Chồng thì cũng đang bế tắc. Các mẹ bảo em phải làm sao ?? Thực sự em đang rất buồn và lo.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi soc_011
    Đang tải...

2. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Ðề: Bão giá- khổ quá các mẹ ơi

Tớ ko hiểu mẹ nó chi tiêu như thế nào vì tớ thấy thu nhập của nhà mẹ nó cũng vào khoảng 15 triệu/tháng (mẹ nó ko nói rõ nên tớ đoán vậy, có thể cao hơn) thì đâu đến nỗi.

3. daobong

daobong

Tớ là nhân viên VP, lương ăn theo doanh thu, tháng nào cao lắm được 5tr, còn đâu thì chỉ được tầm 3,2tr, chồng lái taxi, đều đều 4-5tr. Vc tớ ko phải thuê nhà, ở chung với ông bà nhưng ăn riêng, 2 đứa con, 1 đứa 3 tuổi và 1 đứa đang ẵm ngửa 4 tháng. Hnàg tháng tớ đưa cho ông bà 1tr gọi là đỡ tiền điện nước. Tớ đặt ra mục tiêu là ít nhất 1 tháng tớ phải để ra được lương của tớ, tối thiểu phải để ra được 2tr/tháng. Tớ thấy tớ làm được, vc tớ vẫn ăn uống thảo mái, con cái ăn học bình thường....Vc tớ thỉnh thoảng mới đi cà phê htôi, ko xem phim, ko ăn hàng.... Nhưng lúc nào trong mắt nội ngoại 2 bên, vc tớ vấn là "đại gia lắm tiền" Kekekekekke
    Gia đình bạn 15tr/tháng, thuê nhà, ông bà... tớ nghĩ là vẫn thoải mái đấy chứ! Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm bạn ạ! Đừng buồn nhiều, ảnh hưởng đến em bé trong bụng bạn nhé!!!!

4. daobong

daobong

tự nhiên lại post thành 2 bài, dạo này mạng chán quá!!!

Sửa lần cuối: 25/2/2011
  5. giodong

giodong Thành viên tích cực

15tr/tháng nhưng đến 10tr là của chủ top. Mẹ ấy đang lo mai mốt nghỉ sinh thì mỗi lương chồng (4tr, vừa đủ trả tiền nhà) liệu sống thế nào.
    Theo mình, giờ bạn lo tiết kiệm để dành 1 khoản sinh con, mai mốt nhờ nhà nội nhà ngoại đựoc thì đỡ 1 khoản ăn uống nữa. Sữa cho con vừa phải thôi, dùng sữa VN và sữa mẹ là chủ yếu. Áo quần con thì tăng xin giảm mua, hoặc mua thanh lý của các mẹ trên nì cũng đỡ 1 khoản nè.

Bạn muốn về quê cho đỡ về mặt ktế, thì bàn với chồng 1 mặt cũng tiết kiệm, bớt nhậu nhẹt+ăn tiêu để cùng lo cho con. Khi đi làm lại có thể nhờ ông/bà lên trông cháu 1 thời gian cho cứng cáp ròi mới gửi trẻ.
    Nói chung có ông bà nhờ vả được là hơn khối mẹ trên này rồi. Cái khó ló cái khôn rồi sẽ qua hết. Giờ lo nhiều chỉ tổ mệt mẹ mà tội con trong bụng.

yeubongmiBingo yeu thích.
  6. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Quan trọng là VC bạn phải tiết kiệm sớm để chuẩn bị một khoản lúc bạn sinh bé. Khoản tiết kiệm đó bù vào tiền lương mà bạn thiếu hụt trong lúc nghỉ sinh. VC tớ cũng vậy!

Bingo yeusoc_011 thích.
  7. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

chết thật,nhà tớ tháng nào cũng ngót nghét 1,5 triệu tiền điện,giờ lên giá,nghe đâu là 15%,lương thì chẳng đáng bao nhiu,chi tiêu thì nhìu,chán thât!

8. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

Hi, cái gì cũng tăng lên, có mỗi lương là chưa thấy gì, mong rằng ngày 1.5 đến nhanh còn được xét tăng lương :(

9. soc_011

soc_011 Thành viên tập sự

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Với khoảng 15tr thì hiện giờ vc mình không có vấn đề gì. Không biết các mẹ thế nào chứ nhà mình, một tháng: nhà 3tr5 +chi tiêu khoảng 3.5tr+ 5trtrả nợ ngân hàng (trước mình có vay để mua một đám đất ở quê) tổng cộng là 12 tr rồi. Toi lúc nghỉ sinh thì vay của bà ngoại trả luôn cả gốc lẫn lãi. NHưng mình đang lo lúc nghỉ sinh chỉ nhận lương bảo hiểm thôi mà lương chồng thì chỉ đủ thuê nhà. Vấn đề mình đang băn khoăn là không biết có về quê không vì mình thực sự không muốn để chồng mình sống kiểu tạm bợ trên này mà muốn đưa mẹ chồng lên giúp đỡ, cả nhà sống quây quần với nhau. Điều mình buồn là ông chồng mình dẫu thương vợ nhưng chẳng tìm giải pháp nào hay hơn là đưa 2 mẹ con về quê.
    Rất cảm ơn các mẹ đã chia sẻ.

Sửa lần cuối: 25/2/2011
  10. the-goddess

the-goddess Thành viên chính thức

Lại một trường hợp có chồng đụt.

11. maihuongle

maihuongle Thành viên mới

Đọc bài của bạn, mình hiểu tâm trạng của bạn lo lắng như thế nào vì hai vc mình cũng đang có ý định có con. Nhưng điều làm mình thất vọng và thương cho bạn là ở chỗ ông xã nhà bạn. Đàn ông gì mà chả có ý chí vươn lên gì cả! Được đâu biết đến đó chứ chắc chả bao giờ nghĩ mình cần phải làm gì để có thể tốt hơn, cho vợ con đỡ khổ nhỉ? Toàn tính đường lùi. Đàn ông như vậy thì kém quá!

12. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

tiệm bánh mì kế nhà mới lên 3000d9/ổ, phở lên 20k/tô, mì gói cũng rục rịch tăng, trời ơi là trời.....

13. moclam

moclam Đủ quyền lập Họ

tiền nhà tăng giá, điện tăng, cái gì cũng tăng, hichic mỗi lương là đứng yên tại chỗ, chán quá,

14. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Chia sẻ với bạn !
    Nhưng mình có thắc mặc này.Ko biết có phải mình đọc nhầm ko .
    Chồng bạn thu nhập là 4tr/th và bạn (lúc đang còn đi làm ) là 10tr/th .Vậy là 1th thu nhập của 2vc là 14tr.
    Nếu như thông tin mình đọc ko phải nhầm thì 14tr/th bạn còn than vãn điều gì nữa .
    Ngày em bé nhà mình đc 5th.vc mình , con mình, bà nội ở trong phòng trọ 16m2 .lúc đấy là tháng 2/2009 giá nhà là 800k.Lúc đấy mình vẫn đi học.Chỉ có chồng mình đi làm .Lương 1 tháng nếu việc nhiều là 3tr.Còn tháng nào ít hoặc có việc xin nghỉ thì khoảng 2tr5.Thấy khó khăn quá nên 1 tháng bố mẹ mình cho thêm 1tr5 ( coi như cho mình như lúc mình chưa lấy chồng ) vì em gái mình cũng đang học năm 1.OBN khó khăn nên tiền bạc ko có, chỉ cho gạo, đậu,khoại...Vậy là 1 tháng 3 con người và 1 đứa bé dưới 1t chi tiêu trong vòng từ 4tr5 -5tr cả nhà, cả ăn, cả xăng xe, cả sữa, cả bỉm , cả cháo, cả bột... cho con .
    Vc mình sống như thế đến lúc em bé nhà mình đc 1 tuổi rưỡi thì bố chồng mình mất nên mẹ chồng mình phải về thì ko ai trông nhà, ruộng vườn .Đến lúc đó bắt buộc vc mình phải gửi con cho ông bà ngoại . Mình và con cách xa nhau hơn 500km. Và đến bây giờ con mình đã 30 tháng .Vc mình vẫn đang xa con .
    ......
    Với cái nhà 1 tháng thuê 3tr5 của bạn thì mình thấy quá cao.Bây giờ mình thấy cho thuê nhà TT , nhà cấp 4 ...chỉ khoảng dưới 3tr.
    Từ giờ đến lúc sinh, nếu đc vc bạn nên tìm nhà khác.
    Đến lúc sinh, nếu bạn k muốn vc con cái xa nhau thì nhờ bà lên ở cùng .
    Đến lúc em bé khoảng 5-6th thì bạn cũng đã đi làm lại rồi .Nhờ bà ở lại được thì tốt ko thì thuê gv .Bạn đi làm lại thi thu nhập vẫn như cũ thôi.
    Vc bạn cố gắng chấp nhận kk trong vòng nửa năm ( từ lúc bạn nghỉ sinh đến lúc bạn đi làm trở lại ).
    .......
    Còn nếu như vc bạn ko thể giải quyết nổi .Tiền bạc rất túng bấn .Thì chắc phải chập nhận gửi con cho ông bà thôi.
    Coi như đấy là cách giải quyết cuối cùng .
    Chúc 2 mẹ con khỏe.Và tìm ra cách giải quyết tốt nhất .

yeubongmiBingo yeu thích.
  15. Cát Bụi 08

Cát Bụi 08 BôngCỏMay

.................................................................

Sửa lần cuối: 11/3/2011
    Bingo yeu thích bài này.
  16. maihuongle

maihuongle Thành viên mới

Chị chủ Top lo lắng cũng đúng thôi. Vì thu nhập chính trong gia đình là chị ấy lại sắp phải nghỉ để sinh em bé. Anh chồng của chị lương tháng cũng chỉ có 4tr thôi. Mọi người hãy nghĩ là lúc chị ấy nghỉ sinh thì thu nhập của gia đình chị ấy chỉ còn có 4trđ/tháng Cộng thêm với tiền BH của chị ấy nữa. Chị ấy lo là lo ở chỗ đó ấy.

17. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Cứ đà bão giá này thu nhập 15m cũng chả đủ ý, thắt chặt chi tiêu thôi bà con ơi.

18. Tầm Xuân

Tầm Xuân Guest

Thế này thì đến cả mì tôm cũng tăng ,chết chắc.

19. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em thu nhập có 5tr / tháng cũng chết đói nhăn răng , mà còn phải thuê nhà nữa nghèo khổ lắm ý . Em mới ra trường , xã tương lai nhà em thu nhập khoảng 3tr ( ặc ặc ) Nghĩ đến mà chán quá . May mắn là ông ngoại em sắp mua cho cái nhà nên em dc ra ở ké trông nom nhà cửa .

20. bubi2010

bubi2010 Bắt đầu tích cực

Nhà mình lương mình khoảng 6 tr/tháng, chồng lương 10tr/tháng. Trả nợ ngân hàng tiền mua nhà 5tr/tháng, tính ra còn 11tr/tháng. Chi tiêu ăn uống cho 2 vợ chồng, em chồng, giúp việc hết khoảng 3 tr/tháng. Chi phí cho bé khoảng 2 tr/tháng. Tiền xăng xe, điện nước, phí dịch vụ, gửi xe hết khoảng 1,2tr/tháng. Trả lương cho giúp việc 2 tr/tháng. Tiền ăn trưa của 2 vợ chồng ở cơ quan khoảng 1 tr/tháng. Rồi đám cưới, đám hiếu, thăm hỏi, các khoản linh tinh khác nữa...Chỉ đủ tiêu thôi, chẳng dành dụm được bao nhiêu. Mình nghĩ bạn chủ top lo lắng cũng đúng thôi.