Bao giờ mình mới lấy chồng??? Bài tâm sự này giống tâm trạng của mình quá. Hihi.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thien_ha_xanh_172005, 7/8/2013.

1. thien_ha_xanh_172005

thien_ha_xanh_172005 Bắt đầu tích cực

"Có khác là năm nay mình 26 tuổi. Hy vọng là tuổi 27 không đi qua quá nhanh, hy vọng là duyên sẽ tới, sẽ có một gia đình nhỏ nhỏ của riêng mình."
    Bao giờ mình mới lấy chồng?
    thứ 4, 20/01/2010 11:29:04- chuyên mụcĐời Sống|Adam-Eva|
    Sắp đến Tết rồi, nghĩ đến Tết vừa thấy vui mà cũng thấy buồn. Năm nay có lẽ là cái Tết buồn nhất của mình mất. Bạn bè mình năm nay đã lấy chồng hết, có lẽ Tết này chẳng đi đâu chơi nữa. Mình cũng không biết đêm giao thừa sẽ đi đâu. Năm nào mình cũng đi chơi vào đêm giao thừa, năm nào cũng đi xem bắn pháo hoa nhưng năm nay chắc mình ở nhà. Có lẽ là năm đầu tiên ở nhà vào thời khắc giao thừa thiêng liêng đó. Lúc đó mình sẽ làm gì nhỉ, chắc lại lên mạng viết vài thứ linh tinh vào nhật ký...

Ôi, mệt thật, hôm nay mình cũng nhận được tin anh bạn thân cuối tuần này lấy vợ. Cuối cùng thì anh cũng lấy vợ. Rồi con bạn thân của mình cũng lấy chồng, hồi trước nó và mình suốt ngày lang trang trong trường kinh tế rồi nghĩ đến tương lai, cứ nghĩ đến bao giờ mới lấy chồng. Rồi hai đứa còn nói rằng, nếu một trong hai đứa có người yêu trước thì nhất định sẽ tìm người yêu cho đứa kia.. Nhưng đó chỉ là ý nghĩ, đi làm rồi, bận bịu với công việc rồi thời gian nó kéo theo bao nhiêu chuyện...Nó lấy chồng mà mình còn chưa biết mặt chồng nó, mấy lần định hẹn gặp mà lại không được... Đúng là từ khi có người yêu rồi có chồng bạn bè xa dần. Phụ nữ mà lấy chồng là chỉ có lo cho con cái, gia đình, bạn bè có khi hàng năm trời mới gặp nhau.
    Phù, như vậy là thêm 2 người nữa lập gia đình, trước kia họ giống như mình, 1 năm trước, 1 tháng trước, thậm chí 1 tuần trước họ giống mình, nhưng giờ họ khác mình rồi. Nghĩ mà thấy buồn, buồn quá, sao mình mãi vẫn thế nhỉ, vẫn cô đơn. Bao giờ mình mới lấy chồng?
    Mình cũng không ngờ mình đã 29 tuổi. Trời đất, già thế rồi sao. Hôm trước gặp một anh bạn và cho anh xem ảnh mình chụp 2 năm về trước, anh ấy nói hồi đấy trong em trẻ thế, bây giờ trông khác quá. Hóa ra mình già rồi. Anh ấy nói con gái già nhanh lắm, lâu không gặp là nhìn khác ngay. Mình chưa nhận ra là mình già, có lẽ tại môi trường làm việc của mình toàn người trẻ, mình cũng sống rất hòa đồng, vui vẻ, được mọi người yêu thương nên mình không nghĩ mình đã sắp 30.

Trời đất, mình sắp 30 tuổi, vậy mà mình vẫn thích đi xem phố hoa, vẫn thích chụp ảnh tíu tít, vẫn thích đi xem phim, vẫn thích ngủ nướng... Có phải mình vẫn trẻ con không nhỉ? Nhưng mình cũng biết lo cho gia đình đấy thôi. Mình muốn lập gia đình rồi, mình muốn có một chỗ dừng chân rồi, mình muốn có bến đỗ. Có lẽ vì thế mà mình lăn tăn khi chuyển sang phòng mới.

Chuyển sang đó rồi, mình có nhiều cơ hội hơn, mình có thể lên làm sếp. Rồi lên sếp rồi, sẽ khó lấy chồng hơn. Người ta nói càng lên cao càng khó tính mà. Mình chẳng muốn thế đâu. Mình cũng học xong cao học rồi, công việc thì ổn định và tương đối tốt, mọi người rất yêu quý và đánh giá cao mình trong công việc. Giờ còn mỗi chuyện lấy chồng thôi. Sao mình mãi chưa lấy chồng nhỉ? Mình nhớ hồi mình 25 tuổi, mình nghĩ cùng lắm là đến 27 tuổi sẽ lấy chồng. 27 tuổi chưa lấy chồng, mình nghĩ yên tâm còn một năm nữa để yêu và cưới, kiểu gì cũng sẽ gặp được người hợp với mình. Rồi năm 2008 thất bại trong tình yêu. Nhưng không hề nản chí, tiếp tục gặp gỡ và năm 2009 trôi qua, cũng đã yêu nhưng rồi vẫn không phải là chồng mình.

Năm 2010 đến rồi, sắp Tết rồi, vèo phát là hết tết, rồi vèo phát đến hè, rồi lại hết năm. Trời đất 2010 mà chưa có gì thì đúng là phải qua 30 mình mới lấy chồng. Mình không muốn thế đâu. Bao giờ mình mới lấy chồng nhỉ. Người ta nói già như mình rồi sẽ ngại gặp gỡ nhưng được cái là mình rất nhiệt tình gặp gỡ. Chắc tại biết thân biết phận nên ai giới thiệu cũng gặp.

Mình cũng không thể nhớ hết được trong năm 2009 mình đã gặp bao nhiêu người. Thật sự là nhiều kinh khủng, phải đến hàng chục, hàng chục chục người. Có những người mình chỉ gặp một lần (số này chiếm đa số), có những người mình gặp vài lần, vẫn chat, nhắn tin nhưng chẳng đi đến đâu cả.

Mình tin mỗi người sinh ra đều có một nửa của mình, chẳng biết một nửa của mình đang ở đâu nhỉ. Mọi người sốt ruột cho mình và nghĩ đến việc giới thiệu bất kỳ ai có thể. Mà tiêu chí của mình cũng thật đơn giản. Mình muốn tìm một người tốt, yêu mình, có thể là chỗ dựa cho mình. Mình có thể chia sẻ mọi niềm vui, nỗi buồn. Là người đầu tiên mà mình nghĩ đến khi mình có chuyện vui hay buồn. Là người không cần có sở thích, công việc, thu nhập giống mình nhưng là người sẵn sàng lắng nghe mình. Vậy mà đến giờ mình vẫn chưa tìm được.

Mình đếm từng ngày, từng tuần sắp đến Tết. Con em mình đang tích cực giới thiệu cho mình ai đó trước Tết nhưng có lẽ không thành công. Mình biết chuyện lấy chồng không thể vội được. Như mọi người vẫn nói là do duyên số nhưng thật sự mình thấy nản và cuống quá rồi. Có lẽ tại những người xung quanh mình ai cũng có chồng và có con hết rồi. Cho dù mình có cố gắng vui vẻ đến đâu sẽ có những lúc mình cảm thấy cô đơn và cần một người là của riêng mình, cần một mái ấm gia đình riêng của mình. Mình nhìn những người xung quanh mình, họ còn kém tuổi mình nhưng đã có chồng rồi có con hết, có những người thời gian này năm trước chưa có gì, giờ đã có chồng, có những người đã có em bé và đã đi làm trở lại. Trong khi mình, thời gian trôi đi, mình vẫn chưa có gì, mình chỉ có già đi, có suy nghĩ già nua đi và mệt mỏi đi tìm một nửa của mình. Bao giờ mình mới lấy chồng???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thien_ha_xanh_172005
    Đang tải...

2. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bao giờ mình mới lấy chồng??? Bài tâm sự này giống tâm trạng của mình quá. Hihi.

ớ, thế mình 28 tuổi rồi, thấy tg trôi vèo vèo, người yêu thì trốn đâu ấy, chả thấy xuất hiện. Người nông dân phải làm sao bi giờ, huhu

3. linhevermind

linhevermind Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Bao giờ mình mới lấy chồng??? Bài tâm sự này giống tâm trạng của mình quá. Hihi.

ế là xu thế của thế hệ thanh niên thời kinh tế :)). sao nam cũng than ế, nữ cũng than ế. sao những ng ế ấy ko tìm đến vs nhau nhỉ. hay than là một chuyện, tiêu chuẩn đặt ra lại là chuyện khác. hay nói thì dễ còn làm thì khó.

4. OanhHP89

OanhHP89 Bắt đầu tích cực

qt là tiêu chuẩn đặt ra và chưa gặp đúng đối tượng thôi
    Có khi lập 1 hội FA để nam ế giao lưu nữ ế xem tình hình kêu than có giảm hông ta

Studynet thích bài này.
  5. lonta_lonton

lonta_lonton bà trẻ khó tính

hội ế còn hay tụ tập với nhau nên đâm ra chẳng ai buồn có ng yêu vì vẫn có người chơi cùng mình nữa ạ hehe

6. KitchenID

KitchenID TỦ BẾP ĐẸP & TIỆN DỤNG!

Chưa lấy chồng k phải là ế mà đang tìm người tử tế để yêu :D

7. thien_ha_xanh_172005

Uh. Đúng rồi đấy. Mà chẳng thấy nam ế nào xuất hiện để cầm đầu đội FA nam nhỉ??? Toàn thấy nữ thôi ah.hihi

8. thien_ha_xanh_172005

Vì đôi khi họ chưa gặp được. Phải nhờ các mẹ mát tay mai mối, giới thiệu thôi.

9. thien_ha_xanh_172005

Đúng là thời gian trôi vèo vèo thật. Sợ quá.

10. Banquanaothethao

Banquanaothethao Thành viên chính thức

hic, đọc bài của chị em thấy thời gian cứ vù vù ấy, lúc trước nghĩ chắc chỉ 24-25t là lấy chồng, bây h nghĩ chắc 27 =)) khéo đến 30 cũng chả ma nào rước, khổ thế đấy

11. thien_ha_xanh_172005

Huhu. Không tìm được người tử tế để yêu thì xác định ở một mình ah. Ở một mình kể ra cũng sợ đấy các mẹ nhỉ???

12. thien_ha_xanh_172005

Hồi vừa học xong có anh hỏi cưới chị sợ quá chạy mất dép. Vì ngày đó chị muốn 25 hoặc 27 tuổi mới lấy chồng. Nhưng mà giờ thì 25 đã qua, 27 sắp đến mà tình hình vẫn chưa có gì. hihi. Thời gian trôi nhanh quá em ah. Đến khi bạn bè thân lập gia đình hết, chúng nó đứa thì bầu bí, đứa thì up ảnh con lên face mới giật mình nhận ra....

13. Studynet

Studynet Thành viên mới

Khéo phải thế thật đấy chị ak :) em vẫn hay nói vui với mọi người. Không phải em ế mà đây là xu thế của 1 nền kinh tế :)) giờ FA nhiều quá.

14. ffgghhjj

ffgghhjj Thành viên rất tích cực

e 25 rồi, cũng nghĩ 27 sẽ lấy chồng nhưng mọi chuyện còn tùy thuộc vào tương lai ra sao!
    E còn định bụng nếu 30 mà chưa lấy chồng thì kiếm đứa con, chả cần chồng gì hết! Vì giờ thấy nhiều ng có chồng còn khổ hơn!

15. ffgghhjj

hì hì, sợ nhất là cái kiểu nhìn thấy bạn bè úp ảnh cưới, ảnh con ầm âm trên FB. Bình thường chả sao, nhưng cứ lúc ấy lại thấy hơi chạnh lòng! 1 năm trước yêu và nghĩ năm nay sẽ cưới nhau, vì tử vi của e cũng phán năm nay có "tượng hôn nhân". Vậy mà, giờ chia tay rồi nên chắc 2 năm nữa có ai rước đi thì rước! :D

16. ffgghhjj

hehe, t ủng hộ! ............................

17. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Tầm này thì lấy chồng đi thôi em ạ.

18. thien_ha_xanh_172005

Hihi. Em đã rất sẵn sàng. Gặp duyên là lấy luôn ạ. Thích chơi với trẻ con, thích cho trẻ con đi chơi lắm rồi. hihi

19. thien_ha_xanh_172005

Ah mà chị ở Mộc Châu ạ? Chị ơi em muốn lên Mộc Châu chơi. Lên tháng mấy là đẹp vậy Chị?hihi. Tranh thủ đi chơi lúc còn rảnh chưa vướng bận chồng con đi các Chị, các em ơi!!!!!!

20. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

chồng con là cái nợ nần đấy ạ!
    Thà rằng ở vậy nuôi thân béo mầm í, hihi