Tranh luận: Bảo Hiểm Nhân Thọ, Giá Như .....

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi TD8x, 21/5/2015.

1. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Thấy nhiều mẹ tranh luận trên diễn đàn này nên mình cũng mạo muội có ý kiến thế này: BHNT rất văn minh và nhân văn, chưa kể là còn có tí ti lãi suất và bảo tức (cái này thì mình không hiểu rõ lắm) nên cá nhân mình thấy ổn. Nhưng từ góc độ người tiêu dùng thì mình thấy có 1 số điểm bất cập thế này:
    1- Thời hạn dài quá, theo mình biết thì cứ toàn 15 năm - 20 năm
    2- Điều 1 dẫn đến hệ lụy là liệu kinh tế của mình có đảm bảo đủ để tham gia trọn vẹn khoản thời gian đó không? Hôm nay tôi có tích lũy được thì khoản tiền tham gia BH là ok, nhưng ngày mai "xấu giời", tiền kiếm không đủ ăn, nuôi con cái... thì tôi không có đủ tiền tiếp tục tham gia BH, phải ngưng... và số tiền nhận lại rất ít ỏi!
    3- Những yếu tố khách quan và chủ quan liên quan đến sức khỏe ở thời buổi cái gì cũng độc này sao mà nhiều quá... Vậy thì một cái hồ sơ sạch "vô bệnh tật" trong hôm nay đâu có chắc ngày mai cũng sẽ thế và lúc đó, công ty BH có đứng về phía khách hàng không?
    4- Sự đồng thuận của các thành viên trong gia đình khi tham gia BHNT. Hic, mình vướng điều này!
    Thế nên, theo chủ quan mình: nếu i) tài chính của bạn phải đảm bảo trong khoảng thời gian dài; ii) bạn gặp được một tư vấn bảo hiểm trung thực và khách quan, giúp bạn hiểu trọn vẹn và thấu đáo gói BHNT mà bạn sắp tham gia; iii) gói bảo hiểm bạn định tham gia đáp ứng được kha khá yêu cầu của bạn (chắc là mức phí cao, hic!); iv) bạn có được sự đồng thuận của partner thì hãy nên tham gia BHNT!

Đang tải...

2. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

Phải cảm ơn bạn mamachip đã dành sự quan tâm rất lớn dành cho BHNT, xin phép chia sẻ thêm về những bất cập trên để ACE cùng bàn.
    1. thời hạn dài: theo mình đây chính là lý do mà BHNT tồn tại, thỏa mãn nhu cầu được bảo vệ cao kết hợp với tích lũy có kỷ luật trong thời gian dài để tạo lập quỹ dự phòng cho tương lai. Trong thời hạn ngắn, bạn muốn tích lũy tài chính thì chọn ngân hàng, bạn muốn bảo vệ thì có thể lựa chọn BHYT, bảo hiểm sức khỏe.
    2. Bất ổn kinh tế: Nguyên tắc làm đại lý BH là tư vấn KH chỉ sử dụng tối đa 10% thu nhập để tiết kiệm vào bảo hiểm nhằm bảo vệ 90% thu nhập còn lại. Vậy thì 90% thu nhập kia bạn đã sắp xếp như thế nào trong bao nhiêu năm, có tiết kiệm vào ngân hàng phần nào không, để đến mức khi "xấu giời" không có tích lũy nào bù vào phần 5-10% tham gia bảo hiểm. Bạn xem xét thêm là "xấu giời" mà bạn nói là con người vẫn còn sức khỏe đó ạ, BHNT còn hỗ trợ cả khi xấu hơn nữa cơ mà. Mình vẫn luôn xin phép hỏi lại khách hàng, nếu 90% thu nhập bạn không sắp xếp được tài chính cho cuộc sống thì thêm 5-10% tiết kiệm ở bảo hiểm có thể xoay chuyển được tình hình thật ko ạ.
    3. không minh bạch? : mình tin không có công ty nào đánh đổi thương hiệu nghìn tỷ đô, xây dựng trong mấy trăm năm để quỵt của khách hàng tiền bồi thường. Mọi điều khoản đều được quy định rất rõ ràng. khách hàng chỉ mất tiền khi chọn sai sản phẩm( lỗi do đại lý), hủy hợp đồng hoặc là có ý định trục lợi bảo hiểm.
    4. Không có Sự đồng thuận: đây là điều đáng bàn nhất. mình cũng rất ủng hộ việc cần tìm sự đồng thuận cao trong gia đình khi tham gia bảo hiểmNT. Nó cũng là một thể hiện cam kết trách nhiệm cùng nhau xây dựng cuộc sống hạnh phúc được bảo vệ chắc chắn, lâu dài và tương lai hưu trí tự chủ tài chính và an nhàn.:):):):)

MeyeuteoSalllytran thích.
  3. trangduongag

trangduongag Thành viên mới

Rủi ro là điều không ai mong muốn hết nhưng nó lại có thể đến bất cứ lúc nào mà không báo trước, mất mác về tinh thần là thứ mất đi rồi không thể lấy lại được nhưng những hệ lụy kéo theo từ việc mất đi người trụ cột gia đình có thể khiến gia đình rơi bảo cảnh khó khăn, vì thế tham gia bảo hiểm nhân thọ là một trong những điều mà chúng ta có thể làm để phần nào đó giảm đi những hệ lụy về sau...

4. Toàn Long

Toàn Long Bắt đầu tích cực

Cũng vậy k có thiện cảm với mấy dịch vụ bảo hiểm cảm nhận như vì cũng gặp nhiều trường hợp k đẹp lắm.

5. bupbemario.bh

bupbemario.bh Thành viên tập sự

mỗi ngày nhét lợn 20.000đ bằng 1 cốc sinh tố mình uống thôi mà chị, 1 tháng là để ra được 600.000đ rùi, 1 năm là để ra được 7.200.000đ
    mà bảo hiểm mức tối thiểu có 4.000.000đ. Vậy là dư tiền mua luôn rùi ý.

6. leelee_love

leelee_love Bắt đầu nổi tiếng

Cá nhân mình cũng mua 2 hợp đồng BHNT, thấy hay mới đi học rồi tư vấn. Nhưng thật sự mình chỉ tư vấn với người ngoài. Chứ nói cho người thân của mình thì thật là buồn. Ngay cả đứa bạn thân rõ ràng chồng nó tham gia một HĐ dc 3 năm rồi mà thái độ chả thân thiện tí nào. M biết thế là ko ổn nhưng ngại.

7. Ngajiro

Ngajiro Bắt đầu nổi tiếng

QUOTE="lhboi, post: 32741900, member: 264338"]Trong Tháng 6 này, Manulife vừa trả 300 triệu đồng quyền lợi tử vong cho người vợ 28 tuổi và con trai 2 tuổi sau khi người chồng, người cha 47 tuổi ra đi vì u gan ác tính. Người ra đi mới chỉ đóng 15 triệu đồng vào Tháng 7/2014. Người quá cố làm bếp ở ks Sheraton Saigon, được kiểm tra sức khỏe định kỳ mỗi năm nhưng không phát hiện bệnh.
    Chắc chắn có phần đóng góp của gia đình tui trong 300 triệu đồng đó. Gia đình tui đã chia sẻ rủi ro với người không quen biết qua Manulife.[/QUOTE]
    e sống đơn thân... nếu e mới đóng BH độ 1 năm ...không muốn nói gở mồm ... nhưng làm gì có ai biết ngày mai mình sẽ chắc chắn ra sao... nhỡ sau này e làm sao đấy... thì bố mẹ e có được hưởng gì ko?

8. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

e sống đơn thân... nếu e mới đóng BH độ 1 năm ...không muốn nói gở mồm ... nhưng làm gì có ai biết ngày mai mình sẽ chắc chắn ra sao... nhỡ sau này e làm sao đấy... thì bố mẹ e có được hưởng gì ko?[/QUOTE]
    Người thụ hưởng do bạn chỉ định nhé. nếu người bạn chỉ định đã mất thì người thừa kế gần nhất của bạn sẽ được nhận. trong trường hợp đơn thân của bạn, thì chính xác là 2 cụ song thân nha.

9. bupbemario.bh

đúng rùi đó bạn. Mình cũng giống bạn. Vì đa phần mọi người thường không muốn nhắc đến rủi ro và đặc biệt càng không thích tiết kiệm tiền...Nên mình cần phải nói từ từ và cân nhắc thái độ của người nghe. Khi họ chưa biết gì về bảo hiểm nhưng họ lại có ấn tượng không tốt nên họ sẽ không tập trung lắng nghe. Mình cần đồng cảm với những thắc mắc, không thoải mái của họ đã bạn ạ.

10. bupbemario.bh

e sống đơn thân... nếu e mới đóng BH độ 1 năm ...không muốn nói gở mồm ... nhưng làm gì có ai biết ngày mai mình sẽ chắc chắn ra sao... nhỡ sau này e làm sao đấy... thì bố mẹ e có được hưởng gì ko?[/QUOTE]
    Ngay khi bạn tham gia vào 1 gói bảo hiểm bất kỳ bạn và gia đình chắc chắn sẽ nhận được 1 khoản tiền để giúp gia đình và bạn cùng vượt qua khó khăn về mặt kinh tế. Số tiền gia đình bạn nhận được cao hay thấp là do bạn lựa chọn khi tham gia gói sản phẩm bảo hiểm đó.

mamachip thích bài này.
  11. bupbemario.bh

Mình xin được giải đáp 1 số thắc mắc của mẹ nhé!
    1. Thời hạn tối thiểu của sản phẩm tích lũy tiền cho con đi học là có 8 năm thoai mẹ nó ạ.
    2. Nếu khách hàng gặp khó khăn về tài chính có thể đề nghị giảm phí đóng xuống mức thấp nhất là 4.000.000d/năm hay 300.000d/tháng. Mỗi ngày chỉ bỏ ra 10.000d thui bạn nhé!
    Số tiền mà bạn đã đóng với mức phí cao hơn trước đó sẽ dùng để đóng ngược phí cho các năm tiếp theo với mức phí tối thiểu như trên. Vậy là hợp đồng vẫn duy trì cho đến hết thời hạn. Cuối hợp đồng nhận về bạn vẫn được hưởng lãi trên tổng số tiền bạn đã đóng trước đó.
    3. Ngay khi bạn tham gia bảo hiểm chỉ cần khách hàng khai đúng thông tin hồ sơ bệnh của mình tại thời điểm đó thì là được bạn nhé! Thời gian ủ bệnh đối với các bệnh hiểm nghèo có nguy cơ dẫn đến tử vong là 90 ngày bạn nhé! Nên nếu bạn bị chuẩn đoán mắc bệnh sau 90 ngày tham gia bảo hiểm vẫn chi trả cho khách hàng như bình thường bạn ạ.
    4. Nếu bạn đã thực sự mong muốn tham gia, bạn có thể tìm hiểu kỹ càng để tin tưởng sản phẩm hơn sau đó bạn giới thiệu lại cho partner về lợi ích khi tham gia sản phẩm. Hoặc bạn có thể cung cấp số điện thoại để tư vấn viên giúp bạn thuyết phục partner của bạn. Dĩ nhiên nguồn thông tin số điện thoại do bạn cung cấp sẽ được tư vấn viên bảo mật giúp bạn.

12. Hùng_Việt

Hùng_Việt Thành viên chính thức

nghề BH thì luôn đặt lợi ích của KH lên trên hết, còn những những người chưa hiểu or hiểu chưa sâu sắc về BHNT thì mới cần đến những người tư vấn như chúng ta, nếu như hiểu hết rồi thì họ sẽ tự đến với cty BH .
    Chúc mọi người thành công !

TD8x thích bài này.
  13. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

Các bác đừng nói là Bảo hiểm nhân thọ là lừa đảo ạ :(. Nếu mà lừa đảo thì chính phủ chẳng để cho họ xâm nhập vào nước mình đâu ạ. chị e làm ở bệnh viện Vinmec nên em hiểu rất rõ điều này. Chị em đã chứng kiến rất nhiều KH vào viện mất cả mấy trăm triệu mà bảo hiểm vẫn chi trả như binh thường. Nếu không có bảo hiểm thì nhiều người cũng phải bó tay rùi các bác ạ. Đợt trước em cũng ko tin bảo hiểm nhưng từ khi chị em làm ở bệnh viện em đã thay đổi. Tùy vào kinh tế của gia đình. Mỗi tháng chỉ cần bỏ ra 1 tr đồng là yên tâm, ko phải lo lắng khi gặp mình rủi ro, bất trắc rùi. Chứ e nói thật với các bác mình cũng đóng BHYT cả gần tr/tháng mà khi ốm vào bệnh viện cứ như ăn xin của người ta. Thái độ, thuốc thì chắc các bạn cũng cảm nhận là như thế nào ạ. Em mới mua bảo hiểm cho 2 mẹ con, giờ yên tâm lắm rùi. Em khuyên thật, các bác nên cân nhắc về điều này. Giờ có ai dám vỗ ngực là tôi khỏe, ko ốm đau bao giờ ko??? chắc ko đâu ạ. Tới khi bị ốm rùi thì có muốn tham gia cũng ko được đâu ạ. Còn ai nói BH lừa đảo thì nên xem lại ạ. Các bác có gì đừng ném đá em, em chỉ chỉ chia sẻ kinh nghiệm thui. Đợt thằng con em ốm nằm viện Vinmec em chỉ mất có mấy trăm tiền ăn uống còn ko mất gì cả. Còn nhiều trường hợp cố tình gây thương tích, làm giả hồ sơ bệnh...để bảo hiểm chi trả, hoặc gần chết rồi, ốm nặng r mới mua thì tất nhiên BH họ k chi trả đâu

Sửa lần cuối: 18/12/2015
    me hoa hong, Mai_mebongTD8x thích.
  14. Nguyễn Mỹ Châu

Nguyễn Mỹ Châu Thành viên chính thức

bảo hiểm nhân thọ còn mới ở vn lắm nên mình cũng suy nghĩ nhiều lắm

TD8x thích bài này.
  15. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

mn suy nghĩ về cái gì ? :p

TD8x thích bài này.
  16. TD8x

TD8x Thành viên rất tích cực

BH NT có ỏ VN cũng gần 20 năm rồi, rất phổ biến và gần gũi với ng đã thực sự thấy nó cần thiết cho cs của mình do có nhận thực đúng đắn, còn với ng chưa qtaam thì BH vẫn xa lạ lắm , có ng muốn chia sẻ cũng chưa tiếp thu được.

17. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

Cảm ơn tâm sự chân tình của mn thế này ạ :)

TD8xmypham_llinh thích.
  18. bupbemario.bh

Bảo hiểm nhân thọ ở vn cũng lâu rùi đó mẹ nó ạ. Như thời bố mẹ mình tham gia cho mình là cách đây 20 năm rùi. Có điều là bt chúng ta ít quan tâm rủi ro. Nên để có thể chia sẻ về ý nghĩa của bhnt với 1 người cần thời gian và sự kiên trì. Vì đa phần mn đều nghĩ rủi ro sẽ k đến vs mình. Nên chỉ có những tư vấn viên tâm huyết với nghề mới có thể vượt qua sự từ chối để lắng nghe khách hàng khi họ thực sự cần đến bhnt.

19. hiennguyen12

hiennguyen12 Thành viên tập sự

đến giờ này bạn đã có trong tay hợp đồng BHNT cho mình và gia đình chưa

20. hiennguyen12

hiennguyen12 Thành viên tập sự

trước đây mình cũng có chung suy nghĩ với bạn vậy nhưng khi tìm hiểu và tham gia cho chính gia đình mình thì mình rất yên tâm và tin tưởng BHNT, nếu bạn ko tin có thể đt cho mình 0966050149 mình sẽ tv cụ thể