Khác: Bảo hiểm thai sản

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi 9nga82, 15/6/2009.

1. 9nga82

9nga82 Thành viên tập sự

Các chị ơi giúp em với!
    em tham gia BHXH 7/2006 đến 06/2007 và sinh con 04/10/2007
    theo luật em được hưởng trợ cấp thai sản, nhưng mãi đến nay đi lòng vòng mà vẫn không nhận được. Lên BHXH TPHCM thì hướng dẫn làn đơn xã nhận của phường về quận nơi tạm trú lãnh, lên quận thì bảo về nơi có hộ khẩu thường trú lãnh, về quê nơi có hộ khẩu thì lại chỉ ngược trở lên. Em đuối quá
    hiện em rất cần khoản trợ cấp này .
    Mong các mẹ, các chị có cách nào chỉ giúp em?
    Em thành thật biết ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi 9nga82
    Đang tải...

2. min_iu

min_iu Bắt đầu tích cực

Bạn đóng BHXH tại đâu???
    Bạn lên đó hỏi, ko được bạn kiện, với bảo hiểm xã hội phải mạnh tay bạn ạ!
    Chúc bạn nhanh lĩnh được khoản trợ cấp này nhé!

3. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Cái vụ này e cũng đành thôi đấy chị ah, mấy công mất việc quá, vì lúc e sinh con e nghỉ luôn ở cơ quan cũ, sau này về nhờ chị kế toán công ty cũ làm hộ nhưng chị ấy nói khó nên thôi, vì chạy đi làm mấy cái hành chính này mệt người và mất thời gian. Thời gian đó có thể kiếm được khoản khác.

4. phonglan tháng 2

phonglan tháng 2 Thành viên rất tích cực

Đây là quyền lợi chính đáng của mình mà, làm đến nơi đến chốn luôn chị. Tốt nhất là giờ chị đang ở đâu thì ra BHXH ở đó hỏi xem hồ sơ của tôi còn thiếu gì? bổ sung gì thì mới đc nhận tiền? hỏi cụ thể vào ạ, xong về làm y như hướng dẫn mà vẫn ko giải quyết thì chị bảo họ ghi lý do tại sao ko giải quyết vào hồ sơ cho chị coi BHXH có dám hành mình nữa ko? Ko được thì kiện luôn chị, sợ gì .... gửi hs thêm lên Liên đoàn lao động hay sở LDTBXH nữa là nhanh được giải quyết lắm đấy. Chúc chị mau mau giải quyết được việc này.

5. glnvn

glnvn Banned

Mình cũng tham gia đóng BHXH tại HCM mặc dù mình ở HN nhưng công ty của mình đăng ký trong HCM. Sau khi sinh con, mình nộp lại anh Nhân Sự Giấy Khai Sinh & Giấy Xuất Viện, sau đó anh HR của bên mình làm giúp. Mình sinh bé từ ngày 29.9.2008 nhưng đến cuối tháng 4 năm 2009 mình mới nhận được khoản trợ cấp này.
    Mình cũng xin nghỉ việc ở cơ quan cũ chính thức sau khi sinh, nhưng anh làm HR vẫn làm giúp để xin chế độ này cho mình. Cũng mất nhiều thời gian và thủ tục lắm bạn ah. Bạn có thể lên trang web của BHXH HCM để download mẫu về, sau đó đến để xin rút. www.bhxhhcm.org.vn

6. que toi

que toi Thành viên tập sự

Sao lại đóng bảo hiểm mà khi cần lại khó vậy các mẹ nhỉ???Em ko hiểu cho lắm các bác thông cảm.

7. kimhue

kimhue Thành viên tập sự

Công ty mình ở TP HCM nhung mình sinh em be o Đà Nẵng, sau khi sinh mình ửi Giấy chứng sinh, khai sinh vào TP HCM nho chi nhân sự ở Công ty làm giúp và khoảng 1 tháng sau là minh được nhận tiền à. Như trường hợp của bạn bạn nên đến trực tiếp phòng BHXH mà hỏi

8. bibithai

bibithai Thành viên tập sự

em cũng sắp sinh em bé đây mà chưa biết thủ tục cụ thể ra sao?
    mẹ nào rành thì bày cho em biết với.
    xin cảm ơn các chị.

9. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

em chả phải làm gì, chỉ cần sau khi đẻ xong đưa giấy ra viện và giấy khai sinh của em bé là cơ quan em phải tự làmcho em mà.

10. Xiuhan

Xiuhan Thành viên rất tích cực

Ôi em chẳng biết các mẹ có thiếu thủ tục gì không chứ em là người làm BHXH cho cơ quan, thủ tục nhanh gọn lắm chỉ từ lúc em nộp ra BHXH quận thì chỉ cùng lắm là 2 tuần thì đơn vị nhận được tiền rồi.

11. chungph

chungph Thành viên tập sự

Các mẹ ơi em lại có vấn đề như thế này.
    Em chuyển công ty được hơn 1 năm rồi (7/2008 - nay) nhưng ở công ty mới này chưa ký hợp đồng và đóng bảo hiểm. Đến tháng 10/2009 này em sinh em bé. Không biết công ty có phải có trách nhiệm hỗ trợ sinh nở cho em không nhỉ? Có mẹ nào biết về vấn đề này chỉ giúp em với.

12. hatrang

hatrang Thành viên mới

Các chị ơi tiện đây cho em hỏi với .Em làm ở ct hiện tại gần hai năm ròi nhưng chẳng biết là nên đóng bảo hiểm vì trước em nghĩ ko làm lâu dài ở đây. Hom nay chị kế toán có nói . Em đến tháng 12 này sinh , nếu nộp từ tháng 6 này có được hưởng chế độ như bình thường không? các mẹ trả lời nhanh nhanh giúp em nhé. em cảm ơn!

13. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

bạn phải nộp đủ 12 tháng trước khi sinh bé.

14. me cu bo

me cu bo Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi chị kế toán ở công ty mình bảo là đóng BHXH trên 6 tháng thì khi sinh em bé được hưởng rùi mà. Công ty mình mới đóng cho mình từ tháng 4 năm nay thế là chị kế toán mách mình là tự đóng từ tháng 1-3 đến tháng 10 năm nay mình sinh em bé là được hưởng rùi.

15. trananh0802

trananh0802 Tư vấn BH sức khỏe, nhân thọ, ô tô, du lịch...

= =Theo quy định thì các doanh nghiệp có giữ lại 2% quỹ lương nộp BHXH để chi nóng các trợ cấp ngắn hạn như thai sản, TNLĐ BNN. Trong trường hợp nợ BHXH thì không được giữ, nếu họ vẫn nộp BHXH cho chị thì hồ sơ y tế sẽ được gửi lên cơ quan BHXH để được giải quyết, cũng không mất nhiều thời gian đâu ạ, em không nhớ rõ nhưng hình như chỉ 15 ngày làm việc thôi.

Việc này không trách BHXH đc mà trách doanh nghiệp đã trốn đóng BHXH cho NLĐ chị ạ. Ngoài ra để thụ hưởng, chị có thể lên BHXH cấp Quận trở lên, có thể lên Quận nơi mà Doanh nghiệp đăng ký trụ sở chị nhé