Bảo hiểm trả tiền trợ cấp thai sản như thế nào

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi pikachu031, 2/2/2010.

1. pikachu031

pikachu031 Bắt đầu tích cực

m mới sinh bé vào tháng 11 và có làm thủ tục nhận trợ cấp thai sản rồi.
    Mức lương cơ bản của em là: 1.000.000vnđ x 04tháng = 4.000.000vnđ
    02tháng lương tối thiểu chung là: 650.000 x 02tháng = 1.300.000vnđ
    Vậy tổng cộng tiền trợ cấp thai sản của em là: 5.300.000vnđ
    Vào tháng 01 vừa rồi bảo hiểm có chuyển về TK công ty cho em là: 4.928.000vnđ
    Em có nhờ người lên hỏi trên bảo hiểm họ nói là BH chỉ trả như vậy còn đâu công ty tự giữ lại 2% để trả cho em. Nhưng công ty em chỉ có 4người mà mức lương đóng BH của cả công ty là: 5.000.000vnđ, nếu đóng BH chỉ phải đóng cho 3người còn em không phải đóng vãn được hưởng chế độ thì số tiền đóng BH chỉ phải đóng 920.000vnđ nếu giữ lại 2% vậy thì không đủ trả tiền cho em.Vậy em sẽ phải tính như thế nào?Các chị giúp em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pikachu031
    Đang tải...

2. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Bạn đọc tham khảo nhé:
    Số tiền 2% giữ lại để chi kịp thời chế độ ốm đau, thai sản.

Căn cứ Luật BHXH và Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính Phủ, trong tổng số tiền BHXH phải nộp hàng tháng (20% tổng quỹ lương), người sử dụng lao động được giữ lại số tiền phải nộp bằng 2% tổng quỹ lương để chi trả kịp thời 2 chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động. Hàng quý người sử dụng lao động quyết toán với cơ quan BHXH. Nếu số tiền được quyết toán nhỏ hơn số tiền đã được giữ lại, thì số chênh lệch dư phải trả lại quỹ BHXH vào tháng đầu quý sau, số tiền được quyết toán lớn hơn số tiền đã được giữ lại, thì cơ quan BHXH cấp bù số chênh lệch thiếu vào tháng đầu quý sau.

Hoặc người sử dụng lao động có thể chọn phương thức đóng đủ 23% và quyết toán 2 chế độ hàng tháng để BHXH cấp kinh phí trực tiếp .

chuotdopikachu031 thích.
  3. pikachu031

Vậy mình có phải làm công văn hay mẫu gì để gửi lên BH ko hả chị?

4. giadinhcom

giadinhcom Thành viên rất tích cực

bạn ơi, bình thường là doanh nghiệp tự giữ lại 2% để chi trả cho người lao động, nếu ko giữ lại mà đóng đủ cho BH thì đến khi cần chi trả phải chờ bên bảo hiểm duyệt chi, chắc sợ lâu nên bảo hiểm có quy định như thế.
    tuy nhiên vẫn phải quyết toán với bên bảo hiểm 3 tháng 1 lần; tức là nếu trong 3 tháng ko phát sinh chi thì số tiền giữ lại đó doanh nghiệp vẫn phải trả lại cho bảo hiểm nhé.
    Nếu phát sinh chi trả cho người lao động thì doanh nghiệp vẫn phải nộp đầy đủ hồ sơ cho bảo ghiểm, nếu hợp lệ, bảo hiểm duyệt thì lúc đó về doanh nghiệp lấy tiền trong quỹ để lại để trả cho người lao động theo mức hưởng quy định (chỉ khác với khi mình ko tự giữ lại 2% là ko cần chờ bảo hiểm chi tiền, mình về tự chi và báo lại).
    Nếu số tiền 2% giữ lại ko đủ chi, mình có thể báo lại để bảo hiểm chi thêm cho đủ, nếu số tiền đó còn thừa thì lại trả lại cho bảo hiểm theo quý nhé

5. pikachu031

Các chị cho em hỏi thủ tục trợ cấp nghỉ dưỡng sức sau thai sản(đối với người sinh mổ) như thế nào ạ?Cần phải có những giấy tờ gì ạ?

6. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

sau khi nhận các tiền thì sản phụ sẽ được hưởng trợ cấp ( nếu đi làm sau đúng 4 tháng)
    Nếu sinh thường thì đc 850k ( tương đương 3 ngày nằm bviện) và khoảng 1t3 cho sinh mổ ạ

7. cho con cua me

cho con cua me Thành viên tích cực

Ô thế có nghĩa là ngoài tiền trợ cấp thai sản là 4 tháng nguyên lương + 2 tháng trợ cấp của BH thì đc thêm trợ cấp cho sinh thường là 850k và 1tr3 cho sinh mổ ah?

Nếu đúng như vậy thì cần phải làm thủ tục giấy tờ gì để đc hưởng trợ cấp này hả chị.

Vì em sinh mổ xong, ngoài tiền trợ cấp thai sản của cty giải quyết cho thì em ko đc thêm khoản trợ cấp như chị nói, huhuhu

Chị giải thích giúp em nhé

8. pikachu031

Ơ mình cũng giống mẹ này. Cần có những giấy tờ gì để nhận được trợ cấp này hả mẹ nó. Mình cũng sinh mổ đang muốn hỏi thủ tục này.

9. chuotbachnt

chuotbachnt Thành viên rất tích cực

Em cũng nghe nói có khoản này, nhưng thấy bảo ko cần làm thủ tục gì ạ, hik, cũng đang chờ...

10. Mẹ Sóc xinh

Mẹ Sóc xinh Đang cai nghiện, ná!

Minhf\ bon chen tra loi ho nhe. Ban can co:

- Giay ra vien
    - Phieu chi dinh phau thuat (phieu phau thuat mo de ay ma)

Tren thuc te, to chi can nop co moi Phieu phau thuat thoi, nhung de may ong BH do hoi han mat thi gio, to cu dua them to giay Ra vien. The la xong. Moi toi lay tien duong suc hoi lau, gan 1 nam sau to moi lay duoc, hic. Sorry tu dung to khong danh duoc dau.

11. pikachu031

Vậy mà mình lên BH hỏi về khoản này họ nói rằng muốn lấy trợ cấp dưỡng sức sau thai sản thì nghỉ đủ 4 tháng sau đó đi lên bệnh viện khám lại lấy giấy khám lại của bệnh viện và mang lên đó. Hic hic

12. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Bên mình thì khi mình nghỉ thai sản xong, 4 tháng vào, mình chỉ báo cho bên phụ trách nhân sự là mình bắt đầu đi làm lại, yêu cầu làm chế độ cho mình. Xong thì vài tháng sau là có tiền hì hì