Tranh luận: Bảo Hiểm Nhân Thọ, Giá Như .....

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi TD8x, 21/5/2015.

1. TD8x

TD8x Thành viên rất tích cực

Các bạn thân mến, tôi vừa đọc được một câu chuyện cảm động về ý nghĩa của Bảo hiểm nhân thọ, xin chia sẻ với mọi người, mình rất mong qua câu chuyện này, mọi người sẽ có cái nhìn đúng hơn, thiện cảm h ơn về bảo hiểm, và quyết định có ngay một hợp đồng bảo hiểm bảo vệ cho gia đình mình.

Bảo hiểm nhân thọ, giá như .....

"Giá như ngày ấy tôi quyết liệt thuyết phục bạn tham gia BHNT như những gì tôi đang làm thì cô bé tội nghiệp con bạn tôi, vốn từ nhỏ đã thiếu tình thương của cha, đã không phải sống dựa vào ông ngoại già nua trong sự túng thiếu." .....

Lúc trước, mỗi khi nhận được lời mời tham gia bảo hiểm nhân thọ (BHNT) tôi luôn từ chối với thái độ dứt khoát, thậm chí tỏ vẻ bực mình. Tôi dửng dưng với bảo hiểm nhân thọ đơn giản vì tôi cho rằng nó không đem lại lợi ích gì.

Tôi tự giải thích rằng đóng bảo hiểm nhân thọ (BHNT) không như gửi tiết kiệm vì nó không sinh lời bằng. Hơn nữa trong những trường hợp cần thiết cần rút tiền thì phải chấp nhận lỗ to vì thời gian đáo hạn của bảo hiểm nhân thọ rất dài thay vì 1-2 tháng như ngân hàng. Thậm chí người nhà mình chỉ nhận được một số tiền thật sự lớn sau khi tử vong. Đối với tôi những rủi ro bất thường trong đời mình không tránh được vì “trời kêu ai nấy dạ” nên không cần quan tâm nhiều.

Nhưng rồi tôi phải thay đổi ý nghĩ đó, bởi sau những biến cố mà tôi đã đau lòng chứng kiến, tôi mới thấy sự khắc nhiệt của cuộc sống và nhận ra rằng rủi ro không loại trừ một ai. Vì vậy tôi quyết định tham gia bảo hiểm nhân thọ (BHNT) để dự phòng cho những biến cố có thể xảy ra với mình bất cứ lúc nào?

Chuyện là trong một lần hàn huyên, cô bạn tôi hỏi ý kiến mọi người có nên mua BHNT không. Anh đồng nghiệp ngồi cạnh liền khoe mình đã tham gia BHNT ngay khi vợ vừa sinh con và kể rành rọt những ưu điểm của sản phẩm. Anh còn khuyến nghị mọi người nên mua để bảo vệ cho gia đình. Chuyện đó rồi bẵng quên, trong những cuộc gặp sau chúng tôi không nhắc lại, vì không ai lại quan tâm bạn bè bằng việc gặp nhau sẽ chào bằng câu hỏi: “Cậu đã tham gia bảo hiểm nhân thọ chưa?”.
    Nhưng vào một ngày, tôi thẩn thơ khi nhận được tin cô bạn tôi đã bị chiếc xe ác nghiệt lấy đi tính mạng và bỏ lại đứa con ba tuổi. Lúc đầu, nghĩ tới cháu bé, chúng tôi ai cũng vững vàng phần nào vì đinh ninh mẹ bé đã mua BHNT. Nhưng tiếc thay…
    Từ đó, thái độ của tôi về BHNT xoay 180 độ và tôi trở thành người tư vấn bảo hiểm nhân thọ không chuyên từ lúc nào không hay. Tôi tìm hiểu kỹ về BHNT, và kể rất rành rọt hợp tình, hợp lý về BHNT để thuyết phục những người xung quanh. Có thể điều này xuất phát từ sự hối hận và day dứt của tôi.

Giá như ngày ấy tôi quyết liệt thuyết phục bạn tham gia BHNT như những gì tôi đang làm thì cô bé tội nghiệp con bạn tôi, vốn từ nhỏ đã thiếu tình thương của cha, đã không phải sống dựa vào ông ngoại già nua trong sự túng thiếu.

Vì vậy, bây giờ ai có nói rằng bỏ tiền vào BHNT sẽ không sinh lời bằng gửi tiết kiệm, tôi sẽ đáp lại rằng tham gia BHNT đừng nên phân tích quá nhiều những được mất, càng đưng so sánh với hình thức tiết kiệm hay đầu tư khác vì mọi sự so sánh đều khập khiễng.

Có ai dám nói rủi ro không bao giờ đến với mình? Do đó hãy xem tham gia bảo hiểm nhân thọ chính là sự bảo vệ tài chính cho những rủi ro bất ngờ. Nếu chẳng may thì xem như sẽ có một khoản tiền lớn từ số vốn nhỏ ban đầu để trang trải cho gia đình trong những lúc khó khăn., còn nếu may mắn không có gì xảy ra thì sau này sẽ nhận được một khoản tiết kiệm lớn.
    Trên thế gian này, chẳng phải điều chúng ta cần là sự bình an đó sao! Khi tâm an lành thì càng dễ dàng hơn để “mạo hiểm” với những kế hoạch lớn. Với những bậc làm cha làm mẹ, chúng ta đều có điểm chung là làm mọi thứ vì con, bao gồm cả việc tích lũy của cải để con có đời sống tốt đẹp hơn. Tham gia BHNT chính là một cách thể hiện tình thương và trách nhiệm của mình đối với con cái.

Điều cuối cùng tôi muốn nói là, đừng để phải một lần chua xót thốt lên: “Giá mà sớm tham gia bảo hiểm nhân thọ…”.
    (Sưu tầm)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TD8x
    Đang tải...

2. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

Với bảo hiểm nhân thọ có nhiều câu chuyện buồn nhưng cũng có rất nhiều câu chuyện đáng mừng. Mọi người cứ nghĩ khi bệnh mới sốt lên mua bảo hiểm nhưng có mua được nữa đâu, dù có mua được nhưng phí quá cao, thế mới nói hãy tham gia bảo hiểm nhân thọ khi chưa có nhu cầu

HangDaiichihanh_tran thích.
  3. TD8x

Bảo hiểm là thứ nên mua khi chưa cần, khi còn khỏe mạnh. Còn khi cần thì ko mua được nữa rồi

4. TD8x

Có ai dám nói rủi ro không bao giờ đến với mình? Do đó hãy xem tham gia bảo hiểm nhân thọ chính là sự bảo vệ tài chính cho những rủi ro bất ngờ. Nếu chẳng may thì xem như sẽ có một khoản tiền lớn từ số vốn nhỏ ban đầu để trang trải cho gia đình trong những lúc khó khăn., còn nếu may mắn không có gì xảy ra thì sau này sẽ nhận được một khoản tiết kiệm lớn.

5. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

câu này chuẩn quá luôn ạ!

6. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

Sao mình lại cứ k có cảm tình lắm với mấy dịch vụ bảo hiểm nhân thọ nhỉ :D

7. jadecloudshop

jadecloudshop

Bởi đó là tâm lý của ng Việt, chưa thấy quan tài chưa nhỏ lệ mà bạn :)

8. Tat_Xuat_Khau

Tat_Xuat_Khau Thành viên nổi tiếng

Biết vậy nhưng nói thật phải dư dả chút mới mua dc

9. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nguyễn Tâm -Hải sản Hải sản tươi ngon-093 648 57 88

trước cũng định mua, mà 1 năm rồi vẫn chưa mua

10. jadecloudshop

jadecloudshop

Thực ra bqnj tham gia BHNT bạn sẽ dư dả hơn nhiều vì nó tạo ra cho bạn một khối tài sản bảo vệ, nó chưa phải là của bạn nhưng Cty BHNT tạo ra nó để bảo vệ bạn :)

TD8x thích bài này.
  11. jadecloudshop

jadecloudshop

Đây là bài viết của sự bảo vệ không kịp thời đó bạn, đã có nhu cầu thì nên tham gia để không phải nói giá như ngày đó..vv..vv..

TD8x thích bài này.
  12. TD8x

Bảo hiểm nhân thọ mang ý nghĩa là bảo vệ tài chính, bảo vệ thu nhập của người trụ cột, mà tiền thì ai cũng cần, nhất là những lúc mình ko có khả năng kiếm tiền , bệnh tật thì BH nhân thọ có thể giúp đảm bảo nguồn thu cho gia đình bạn à.
    ngày nào có bảo hiểm nhân thọ là ngày đó mình đã thực hiện được trách nhiệm về tài chính đối với gia đình và bản thân bạn à.

bạn hãy mở rộng lòng mình 1 chút để tiếp nhận được những giá trị thiết thực và tuyệt vời của BH nhân thọ bạn à

13. Nụ cười của gió

Nụ cười của gió Thành viên tích cực

Chuẩn luôn ...........đúng là đồ lừa đảo . Xin chia sẻ câu chuyện như sau:

Cty này đăng tin tuyển dụng Nhân viên Hành chính Văn phòng, mức lương + thời gian làm việc , chế độ...........rất tốt nên tạo sức hút khá đông cho các ứng viên .

Cty này nói đang mở rộng thị trường nên tuyển dụng rất nhiều . Bước chân vào văn pòng cty 1 là không gian phải dùng 1 từ đẹp , chuyên nghiệp hazzzzzzz, phải có ng bảo lãnh thì bạn mới đc lên vào cty này .

Nói về vấn đề phỏng vấn :

Bước 1: lọc hồ sơ, nếu trúng thì bạn đc gọi đi pv ( chuyên nghiệp như ai ).

Bước 2 : Phỏng vấn , nếu đỗ vòng này thì kêu pv vòng thứ 2 với ban giám đốc khu vực .

Bước 3: Nếu pv với GĐKV mà đỗ bạn sẽ đc trao thư để đi học khóa đào tạo 1 tuần đào tạo kỹ năng lm việc. hazzzzzzzzz... tưởng thế nào đi học toàn đào tạo kỹ nẵng đi bán, tư vấn bảo hiểm thôi chả có liên quan gì tới đào tạo nhân viên HCVP hết .

Bước 4: Học xong cty nói các bạn phải thi đề của bộ tài chính nhà nước trên máy tính ... đỗ mới đc cty nhận vào làm việc thử việc trong vòng 3 tháng . Quá chuyên nghiệp và bài bản p ko ??.

Phải nói các bạn tuyển dụng bên này rất nhẹ nhàng , khéo ăn nói và biết đánh vào tâm lý của ng đi xin việc .
    Các bạn ý luôn miệng nói em ko p lo lắng gì hết, cứ học rồi thì đi đỗ vào cty trong thời gian thử việc khác có các chị kèm cặp giúp đỡ các em , cv HCVP cũng ko khó đâu em ....bala bala . Nghe mà cảm thấy bớt lo lắng vững tin ghê gớm.

Trong buổi học giao lưu đầu tiên hoành tráng lắm , tập chung dưới sảnh cty chụp ảnh lưu niệm rồi mới lên văn phòng đào tạo học (cách đi tư vấn bán bảo hiểm) .
    Một số bạn cảm thấy có gì đó ...ko ổn nên đã đi hỏi trực tiếp trưởng phòng của bên tuyển dụng .

A: Bên chị tuyển Nhân viên HCVP thì sau khi chúng em đc nhận vào đây tháng đầu có p đi bán bảo hiểm cho cty mình ko ?? mức áp doanh số là bao nhiêu ?? mức lương bên m sẽ tính như thế nào ??
    B: Vòng vo 1 hồi mãi ko tra lời mãi sau mới nói các bạn yên tâm , ko p lo đâu mới đầu các em sẽ p đi bán bảo hiểm nhưng chị sẽ có cách giúp các em đạt đc doanh số và các em còn đc lợi ăn hoa hồng nữa.
    A: Hahahahaah .... cách của chị là trong gia đình, họ hàng , anh em có bao nhiêu ng thì bảo ng thân của mình bỏ tiền túi ra mua để đạt chỉ tiêu p ko ??
    Rồi sau cũng sẽ đi lm cv này ra đường chào hàng đi tư vấn bán bảo hiểm chứ chả có chuyện HCVP gì sất.

Rồi mấy ng quen nhau trong lớp học mới nói chuyện với nhau em , chị ... tuyển vào đây làm gì ??
    (Ai cũng nv HCVP em ), cty nào tuyển hahahah....mỗi ng nói 1 cty ( toàn lấy mác cty khác đăng tin lên tuyển dụng ...nào thì cty cổ phần truyền thông, cty xây dựng ở tận cầu diễn mà pv ở hoàng cầu của cty Bảo hiểm này ). Thấy vậy ai cũng Goobye cty này luôn .......nhớ tới già .

Thực lòng mà nói quá ngán ngẩm cái thể loại lừa đảo như thế này, mất bao nhiêu công sức , thời gian lòng tin về vấn đề tuyển dụng ........mà chả giải quyết đ việc gì .
    Phải nói cty này lừa quá chuyên nghiệp , từng bước 1....hazzzzzzzzz.

Mọi người di xin việc thì hãy cẩn thận nhé giờ thật giả - giả thật lẫn lộn chả biết đằng nào mà tin đc nữa.

14. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

15. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Trong Tháng 6 này, Manulife vừa trả 300 triệu đồng quyền lợi tử vong cho người vợ 28 tuổi và con trai 2 tuổi sau khi người chồng, người cha 47 tuổi ra đi vì u gan ác tính. Người ra đi mới chỉ đóng 15 triệu đồng vào Tháng 7/2014. Người quá cố làm bếp ở ks Sheraton Saigon, được kiểm tra sức khỏe định kỳ mỗi năm nhưng không phát hiện bệnh.
    Chắc chắn có phần đóng góp của gia đình tui trong 300 triệu đồng đó. Gia đình tui đã chia sẻ rủi ro với người không quen biết qua Manulife.

16. bimbimbap

bimbimbap Thành viên tích cực

Nhưng nếu như người mẹ trong câu chuyện này có mua bảo hiểm cho con nhưng người đứng tên mua bảo hiểm cho bé lại là bố thì sao hả chủ topic?

17. jadecloudshop

jadecloudshop

Đồng cảm với bạn cách đây 4 năm mình cũng đã bị lừa vào BH đúng như thế này. Nhưng thật kỳ lạ là vì cú lừa đó mà mình mới biết đến một nghề nghiệp hấp dẫn và có sức hút đến vậy.
    1. Đúng là môi trường của Công ty bảo hiểm rất hào nhoáng vì bản chất ngành nghề là vậy.
    2. Nếu các Công ty Bảo hiểm đi lừa như vậy liệu họ có tồn tại 300 năm qua.
    3. Bạn có nhìn thấy các Công ty Bảo hiểm hàng ngày vẫn phải chi trả những ca bồi thường, và người dân hiện nay còn nô nức tham gia những gói bồi thường được chi trả y tế một cách trục lợi rõ ràng. Công ty bảo hiểm thiệt hay người dân thiệt?
    và tại sao bạn lại nhìn thấy sự lừa đảo như vậy:
    1. Các Công ty Bảo hiểm khi vào Việt Nam làm thế nào để thu hút nhân lực? Câu trả lời là khi họ mới vào Việt Nam, chưa hiểu về thì trường họ xây dựng những chính sách rất mở và hấp dẫn để thu hút nhân lực.
    2. Tại sao Công ty Bảo hiểm lại mang tiếng là lừa đảo? Câu trả lời sẽ là một số nhân tố rất láu cá đã tìm mọi cách lách luật để rút tiền một cách hợp pháp của các Công ty Bảo hiểm bằng cách tuyển dụng thật nhiều người và biến bảo hiểm thành mô hình đa cấp.
    3. Tại sao những ông chủ xừng xỏ của các Công ty Bảo hiểm chấp nhận sự rút lõi đến tàn tệ như vậy? Câu trả lời là họ biết, họ hoàn toàn biết nhưng để xây dựng 1 chính sách giảm thiểu rủi ro thì phải có thời gian để hoàn chỉnh, không thể cứ thay đổi chính sách liên tục được.

Kết luận là, các bạn sẽ chỉ thấy cách tuyển dụng như vậy ở những Công ty mới, các Công ty đang bị những con sâu mọt láu cá không rút lõi được Công ty này nữa thì sẽ đi tìm một Công ty mới vào thị trường khác. Khi các Công ty bảo hiểm đã ổn định đc thị trường thì những nhân tố kia sẽ biến mất khỏi Công ty mà không cần phải đuổi. Hy vọng các bạn sẽ nhìn nhận vấn đề tích cực của bảo hiểm chứ không đào sâu khía cạnh tiêu cực, vì nếu người dân không quá láu cá thì các Công ty bảo hiểm sẽ vẫn giữ tiếng trong sạch như những gì vốn có của nó.

18. jadecloudshop

jadecloudshop

Ý nghĩa của bảo hiểm nhân thọ là một kế hoạch tài chính cho cả gia đình bạn ạ. Một Công ty có sản phẩm hay sẽ kết nối được sự bảo vệ trọn vẹn cho cả gia đình :)

wingtodream thích bài này.
  19. TD8x

Tùy nhu cầu mà người mua, Các gói bảo hiểm bảo vệ tài chính cho cả gia đình, bảo vệ các quyền lợi cho tất cả các thành viên trong gia đình hoặc bv cho 1 thành viên, người mua là có thể là bố hoặc mẹ, quan trọng là người đc bảo hiểm trong bản hợp đồng là ai bạn ạ. Các bậc cha mẹ nên sớm trang bị cho mình 1 hợp đồng bảo hiểm cho chính bản thân mình, càng sớm càng tốt để bảo vệ cho gia đình mình.

20. Nụ cười của gió

Nụ cười của gió Thành viên tích cực

Thực ra mua bh là tốt ko có gì ko tốt ở đây hết.
    Tôi chưa bao giờ nói bảo hiểm xấu , bản thân tôi đi lm cũng chỉ mong đc dóng bảo hiểm nhưng tối nhấn mạnh 1 điều cái cty thần kinh này nó lừa đảo , phí thời gian và công sức của ng khác vì sao tôi lại nói nv vì cách lm việc ko chuẩn treo đầu dê bán thịt chó.
    Tôi khuyên thật cty bạn đừng có lm cái trò mèo mửa đấy đi , nhìn ngoài có vẻ hoành tráng chuyên nghiệp nhưng bị ng khác khinh thường .....đối lập nhau hoàn toàn lm ngta bức xúc.
    Nếu tuyển dụng đi bán bh thì ghi bán bh thôi, việc gì mà p lừa tuyển nv HCVP làm giề ???. sao phải lấy mác bao nhiêu cty khác để tuyển dụng lừa ng khác. Sao cty bạn vẫn gieo giắc vào đầu ng ta nào thì cứ yên tâm lm cv HCVP ko khó lắm đâu, c lm ở đây chị sẽ kèm cặp giúp đỡ các em , chỉ bảo cho ko p lo.... nghe mà thấy biết ơn vô cùng, ui sao c ý tốt thế nhiệt tình thế. giỏi dang lại tốt bụng ...cảm thấy kính trọng bao nhiêu thì giờ khinh thường bấy nhiêu.
    Làm nv ko thấy lương tâm cắn rứt sao ,lừa tuyển đc 1 ng vào mình hỏi thật đc ăn % hoa hồng là bao nhiêu vậy.
    Nếu thực sự nổi tiếng ,tốt thì ng khác cũng đã bít rồi đừng trình bày tâng bốc quá như bạn nói lm gì.
    Nói thẳng luôn chả lừa đảo thì là cái gì nữa.... nghĩ tới lại ức chế.
    Đúng là treo đầu dê bán thịt chó mà đc thịt chó đã may khéo lại thịt lợn ý.
    Bạn thử đặt địa vị vào ng khác đi, ngta mất bn thời gian công sức , trong cái xã hội này để tồn tại p có tiền thế bạn nghĩ những ng đi xin việc ko p mất tiền chắc hay từ trên trời rơi xuống, tiền đi lại. ăn uống, lm giấy tờ để nộp cho cty bạn đấy , tốn công sức thời gian ....cái đích cuối cùng là đc lm cái cv họ chọn như cty tuyển dụng .
    Ngược lại thì sao họ nhận lại là con số 0 tròn trĩnh.
    Đi xin việc mà vớ phải cty nào cũng giống thể loại này chắc thăng luôn vì thế xin đừng lý lẽ , đừng ngụy biện lm gì chỉ khiến ngta ức chế thêm thôi.
    Đồ lừa đảo.