Khác: Bao lâu thì siêu âm biết thai đã vào BTC?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ST-Lu!, 15/6/2009.

1. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Các mẹ ơi giúp em với hôm trước thấy cứ ngâm ngẩm đau bụng em đi siêu âm đầu dò nhưng bác sỹ bảo thai chưa có trong BTC hẹn 5 ngày nữa đến khám lại em lo quá hôm đó thai được khoảng 4 tuần.Liệu có vấn đề gì không các mẹ ơi?Em mong tin các mẹ lắm vì chỉ lo thai ngoài TC thôi.Thông thường bao lâu thì siêu âm thấy được thai đã làm tổ trong BTC ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ST-Lu!
    Đang tải...

2. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Bác sỹ đã hẹn là 5 ngày sau đến khám rồi mà, bạn đừng lo, chỉ tại bạn đi SA sớm quá thôi. Tớ toàn để đúng 8 tuần mới đi SA, lúc ấy đã có tim thai, lại đỡ lo lắng.

feelingyes thích bài này.
  3. hoaloaken

hoaloaken Thành viên chính thức

Ban SA ở đâu thế, thường là sau khi quan hệ 2 tuần, chậm kinh, thử que thử là biết, còn SA cái cho chắc chắn mà, tớ 4 tuần đã biết rồi. :)

4. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Tớ ở HPhòng,hôm trước trên diễn đàn thấy các mẹ khuyên SA ở chỗ bs Hiền ở Đổng Quốc Bình nên cũng đến đó.Các mẹ ơi vậy là sao?Có mẹ bảo vậy là đi SA sớm quá lúc ấy thai còn đang rong chơi trong ống dẫn trứng chưa về BTC làm tổ.Có phải như vậy không?

5. feelingyes

feelingyes Thành viên mới

Bà nó yên tâm!
    Tớ lật tung google rồi...tính từ khi xxx sau khoảng 2 tuần (hơn một tí) là thử thấy 2v rồi
    Trung bình đi siêu âm thấy túi ối thì cũng phải 5.5 --> 6 tuần (nghĩa là từ 40 -> 45 ngày). Lúc bà nó đi siêu âm mới có 34 ngày thôi

Đừng nóng vội quá, tâm yên định, thoải mái...mọi việc sẽ tốt thôi

Chúc bà nó vui vẻ

6. tuixachQuangChau

tuixachQuangChau Thành viên mới

vào động viên đồng hương 1 tí ạ!chị cứ bình tĩnh nhá!như em thai được 4w5d,XN HCG 1066,BS nói SÂ mà ko thấy thai thì nghi thai ngoài tử cung lắm,đến 5w4d thì em bé nằm ngay ngắn rồi!nhưng bé tí teo,SÂ mãi mới thấy,vì thường 6 tuần mới có túi ối,8 tuần có phôi và tim thai chị ạ!!miễn là chị ko thấy đau bụng quằn quại vùng dưới rốn,và ra máu là được ạ!

ST-Lu! thích bài này.
  7. GirlThich

GirlThich lilosa.com

bà cứ lo lung tung làm gì nó ảnh hương tới cái thai, tôi cũng đang có như bà, cũng thấy đau bụng, sau khi hẹn khám lại thì ok rùi. Cứ thoải mái lên nhé, chúc vui

ST-Lu! thích bài này.
  8. táo mèo ngọt

táo mèo ngọt Tớ là Mẹ Nhót

Em hôm nay là chậm 12 ngày, đi khám để tư vấn BS bổ sung các chất và cách ăn uống. Đến pk 87 Nguyễn Du, đc đưa vào siêu âm đầu dò, ko có gì. Thử que 2V mờ, BS lại đưa phiếu đi XN máu và bảo em có 2 Knăng hoặc là thai chưa vào tử cung hoặc thai ngoài tử cung, Từ lúc khám về đến giừ em lo quá, chưa nói câu nào với Chồng... Mai em lấy KQ xét nghiệm máu, liệu có biết chắc chắn đc ko các chị ơi...
    EM lo quá :(

9. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

Đừng quá lo lắng bạn nhé. Mới chậm có 12 ngày thôi mà.....

10. cua_hanoi

cua_hanoi Thành viên nổi tiếng

Đọc bài của bạn tư vấn xong tí ngã ngửa...

:shock:

11. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Tớ không hiểu sao lại ngã ngửa?! mới có 12 ngày thôi, đúng rồi, có sao đâu mà phải ngã hả bạn? đâu phại chậm 12 ngày tưc là đã thụ thai đúng 42 ngày rồi đâu mà?! ( if chu kỳ là 30 ngày)

Bạn ý nói đúng đấy chứ
    Các bạn đừng tự tạo áp lực cho mình! Nhiều mẹ thử xong đi SA ngay đâm ra nó sẽ làm cho các bạn lo lắng!
    Nếu đũ kiên nhẫn, chờ đến khoảng 8 tuần đi SA thì các bạn sẽ xác định được vị trí thai, vị trí nhau thai, và cả nhịp tim của con! 1 công đôi ba chuyện! Đi sớm quá sẽ bị siêu âm đầu dò, và còn thêm lo lắng nữa!

12. cua_hanoi

Cho mình hỏi chu kỳ của bạn có đều ko ? Có siêu âm canh trứng hay là có thai tự nhiên ? Nếu Sa canh trứng chắc chắn biết ngày rụng trứng. Tuổi thai của bạn được tính theo 2 cách :

Cách 1 : Kỳ kinh đều, 30-35 ngày, biết ngày RT thì cộng thêm 2 tuần là ra tuổi thai thực tế >> Chậm 12 ngày là thai được gần 5 tuần

Cách 2: Kỳ kinh ko đều, dài ngày, từ 45 ngày trở lên >> Chậm 12 ngày có thể thai làm tổ muộn nên khó xác định tuổi thai >> Nếu sa vẫn chưa có thai thì nên xét nghiệm máu để biết là 1 trong 2 trường hợp bs đã phán đoán.

Chờ kết quả thử máu của bạn mới biết đc thai đã vào TC hay chưa ;)

13. cua_hanoi

Chu kỳ 30 ngày, biết ngày RT ( vì chu kỳ 30 ngày sẽ RT vào ngày 16-18 của chu kỳ) mà chậm 12 ngày thai vẫn chưa vào TC thì gọi là bất thường rồi bạn à.

Thế nên phải hỏi xem chu kỳ bạn ấy thế nào đã. Ko lo đến khi chả may có thai ngoài TC ko xử lý sớm thì bs kíu cũng chả kịp, nó mà vỡ ra thì ko cắt tử cung sớm ấy hả bạn

14. Ken Sữa

Mình ko tranh cãi với bạn nhưng mình muốn nói rằng, bạn có biết chính xác ngày nào là ngày thụ thai ko? và vẫn còn 1 xác suất trứng rụng không CHÍNH XÁC vào ngày như mình tính cơ mà!
    Như bà nội mình nè, mới vừa QKĐ xong, gặp ông nội đúng 1 ngày! Xong có bố mình! Có đúng lịch đâu? mama mình có em mình cũng thế!
    Bác sỹ đã hẹn bạn ấy rồi thì để bác sỹ xử lý! Tâm trang thoải mái cho thai phụ là rất quan trọng, nếu cứ lo hết cái này đến cái kia, có phải khổ không?
    trong vòng 8wks, bạn nghĩ có nguy hiểm cho thai phụ đến mức như bạn nói ko?
    Đơn giản bớt trong thai kỳ đi nào! tránh lo âu và căng thẳng nhé
    (u)(u)(u)(u)

Fremde thích bài này.
  15. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Nếu muốn chắc chắn thì sau 8 tuần là thai đã vào BTC và tim thai đập rất rõ, nếu trước 8 tuần thì nhiều trường hợp thai chưa vào đến BTC, BS lại chẩn đoán vớ vẩn là chửa ngoài rồi sảy thai sớm.... lại bị mổ nhầm như vừa rồi thì toi.

16. Ken Sữa

Nhất trí nhất trí! hôm nọ báo cũng vừa đăng 1 vụ, SA bảo thai ngoài tử cung, đè ra mổ, xong đóng vào! Xong 4 tuần sau đi tái khám thì bảo thai phát triển bình thường! Nhớ ko lầm thì ở Viện C thì phải!!!

17. cua_hanoi

Cụ nội với ông nội bạn giỏi quá, cụ đã gần 100 tuổi chưa bạn? Mà bạn biết chính xác lịch trình thế, vừa QKĐ xong 1 ngày mà có thai à...Chắc khoa học ngày nay cho vào xó bếp cả rồi. :-k Những ng gian nan vất vả để có con ng ta mới hiểu thế nào là ko lo lắng thừa..Cái gì ko trong tầm hiểu biết cũng là thiếu cả. Thà mình biết mà tránh còn hơn để khi thiệt thân mới ngồi trách phận. Biết thì hãy trả lời, còn đừng trả lời người khác kiểu ba phải.

18. Ken Sữa

Sao bạn lại có thể như vậy được?! Mình đang nói thật sự, vì ngày xưa bố mình suýt nữa bị bà nội mình bỏ, vì bị xầm xì không phải con của ông nội!
    Kính thưa bạn, nếu bạn thích tranh cãi thì mình xin cho bạn tài liệu đây

Sửa lần cuối: 29/4/2010
    mamadoanhFremde thích.
  19. Ken Sữa

Bạn ạ, bạn ăn nói thật thiếu cẩn trọng!
    Bạn là bác sỹ chăng?
    Bạn có biết tất cả đều có 1 xác suất chắc chắn không? Không ai chắc chắn đc điều gì!
    Mình nói cho bạn biết, bạn nói đúng đó, bà nội mình gần 100 tuổi rồi! và chuyện chả liên quan gì đến cụ nội của mình ở đây!
    Đúng là cần phải lo lắng, nhưng lo lắng quá làm cho thai nhi phát triển cũng không tốt nhé! Bạn này, chắc bạn khó có con nên bạn mới bức xúc như vậy, nhưng không đến nỗi lôi cụ nội và ông nội mình ra mà nói như vậy! Khoa học cũng là ko chắc chắn bạn nhé!
    Và bạn ăn nói quá đáng lăm khi bảo mình ba phải!
    Nói cho bạn biết, những gì mình nói đều có tài liệu khoa học chứng minh, và thêm cho bạn 1 điều nữa, nhà mình rất nhiều bác sỹ, và mình đều tham khảo những người ấy!!!!

20. Meo_mup

Meo_mup Thành viên rất tích cực

hihi,sao mọi người lại tranh cãi làm gì?cơ địa mỗi người mỗi khác nhau.Ko ai giống ai cả,có những điều xảy ra ngay cả khoa học cũng ko chứng minh và giải thích được.Mình là 1 bằng chứng,vc rất khó có baby,chữa trị bao năm cũng ko có,đến lúc chán nãn ko chữa nữa lại có.Khi có thai mình trễ cả hơn nữa tháng(mình có rất đều nhé) nhưng khi đi khám thai vẫn chưa vào tc.tới khi thai mình đc 9w thì mới vào tc nhé.Mình muốn nói với bạn chủ topic là tâm trạng cũng rất quan trọng trong thời gian mang thai.Bạn cứ thoải mái đừng căng thẳng lo lắng quá ko tốt.Mình tin là mọi chuyện sẽ đến với bạn thật tốt.