Hà Nội: ......... Bất động sản HN - suy nghĩ cá nhân, 1 chút kinh tế, chính trị, văn hoá :))

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi pingpoong, 29/4/2010.

1. pingpoong

pingpoong Bắt đầu tích cực

Nhân kỷ niệm 1 năm tìm đất, tôi viết bài này dựa trên ... nothing :oops:. Tôi không định PR hay "dìm hàng" chỗ nào vì tôi mua để ở và việc của tôi đã xong. Tất nhiên thâm tâm tôi muốn đất tôi mua càng tăng giá :D Tôi không phải cao thủ "lướt" nên sẽ không múa rìu gì cả. Chỉ đơn giản là ý kiến cá nhân, có những điều tôi đã chia sẻ với 1 số bạn qua PM cho vui. Tôi post vì rỗi việc nhưng có thể hữu ích cho những ai như tôi, ít nhất là xoay ra xem xét lựa chọn khác. Mong mọi người cùng vào đây bàn tán cho vui và làm cho nó hữu ích hơn cho những người a-ma-tơ như tôi :shock:

Tôi list ra vài ý chính và gõ dần.

* "Số đen": (kể lại việc đi tìm đất, rất nhàm chán, viết rất dở. Trừ phi có nhiều vốn đi mua đầu tư còn nếu có ít tiền mua để ở thì đúng là quá chán chứ ko phải nhàm chán nữa :))

Qua 1 năm đi tìm đất tôi rút ra kết luận: ...không có duyên với đất thổ cư 0oo. Tôi và người nhà đã đi xem không biết bao nhiêu mảnh, quyết bao nhiêu mảnh nhưng đều ... trượt. Có thể không ai tin. Mua đất thổ cư có quá nhiều các yếu tố con người mà mình không lường được, không cần kể thì mọi người ở đây cũng biết: nào hàng xóm "đá đểu", ma cũ dọa nạt, nào mua tranh, lật kèo khi kiếm chênh thêm được 10tr v.v.. và v.v...

Tôi từng ở nước ngoài nhiều năm, tôi quen với việc đi xa nên sẵn sàng đi xa để có được mảnh rộng hơn, ngõ oto vào được (ví dụ ở Nhật thì người đi làm thường mất 45phut-1h đi tàu điện ngầm là bình thường). Có thời gian ở Từ Liêm khá quen, đi lại khá thuận tiện nhưng tôi ko muốn mua chỉ 30m2 mà phải vào ngõ sâu. Người sẽ đông thêm, môi trường ngày càng thấp kém đi, những cái ngõ nhỏ sẽ "cả năm không thấy mặt trời" :(. Phần lớn tôi đọc tin rao vặt trên mạng rồi nhờ bạn bè, người nhà đi xem chứ ko có mặt ở nhà. Họ quyết hộ tôi. Cho đến giờ, tôi cố vay rất nhiều và tìm với tầm 1.3 tỷ mà quá khó tìm đất thổ cư. Mua chung cư thì tôi sợ cháy nổ, động đất ](*,) Tôi ko lấy Bờ Hồ làm trung tâm, mà trung tâm của tôi là nơi làm việc trong tương lai. Bán kính từ 30km đổ lại thì ưng.

Có 1 điều rất dở là tôi không nghĩ đến đất liền kề, do ít tiền và thấy nó quá cao, hoặc luôn nghĩ mình không "với" được. Dù đã quyết ở xa cũng tôi không tìm được. Tháng trước tôi quyết lên xa hơn, qua Phùng vài km. Chỗ này không sốt như dọc Láng-Hòa Lạc nhưng đất cũng lên từng ngày: đất mặt đường làng rộng hơn 3m sau cũng có giá từ 7.5-9tr/1m. Ở đây cũng như các nơi xa xa khác, đó là làng thuần nông. Thế nhưng quyết mua thì vẫn... hỏng. Tôi và người nhà biết rất nhiều môi giới. Trên phía Tây xa xa thì họ không chuyên nghiệp lắm và họ thường cố gắng nói thế nào đấy để mình không nghĩ họ là... cò :confused: Dù rằng nó chẳng quan trọng.

* "Số đỏ" (hay Lựa Chọn): (Đã post, trang 4)

* Đất phía Đông &/ Bắc (especially, Mê Linh) có triển vọng? - Bài này sẽ ko post nữa :mrgreen:

* Đất sốt đến bao giờ?
    - Cả tiềm năng & Rủi ro
    - Viên sủi nào hạ sốt?

* HN sốt mãi còn Tp.HCM giá hợp lý hơn: 1 chút về văn hoá

* Một số chia sẻ hữu ích (update dần)

DavinCo ------------------ trang 7,8
    tomtet -------------------- trang 8, 11
    bigfamily ----------------- trang 8
    me nhim con20 ---------- trang 9
    DavinCo ------------------ trang 52 (về HĐ UQCC, đọc cả tranh luận về UQCC khoảng trang 48 )

* Ngoài lề 1: Văn hoá tranh luận - posted, trang 24

* Ngoài lề 2: Xe máy đã làm hỏng đô thị và con người chúng ta như thế nào? (Hay là chuyện "Chỉ tại loài trâu bò" :D )

P/S:
    1) Welcome mọi ý kiến chia sẻ/hỏi đáp ở bất cứ lĩnh vực nào :wave

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pingpoong
    Đang tải...

2. ME KEANU

ME KEANU

Bác cứ từ từ mà gõ dần đi nhé...Em sẽ cọp bài của bác ra để có khi 5-10 năm nữa sẽ dùng tới

(mơ về nơi xa quá :))P)

phongthuygiapingpoong thích.
  3. mehonkon

mehonkon Banned

Em ủng hộ tìm nhà xa một chút nhưng thoáng, đón taxi dễ dàng

4. dauvenh2008

dauvenh2008 Thành viên tích cực

Bác này có tư tưởng sâu rộng em ủng hộ!

5. nguyetngo83

nguyetngo83 Thành viên rất tích cực

Đúng là mua đất ko đơn giản tí nào bác ạ, em đi tìm được mảnh ưng ý, hẹn hôm sau đến xem giấy tờ xem có đúng là đất sổ đỏ ko thì họ nói sổ đang đi vắng, rồi lại đòi lên thêm 2tr/m2. đến khi em chuyển sang tìm đất liền kề, được mảnh ngon ngon thì hàng xóm xung quanh mảnh đất đó bảo là đất thế nọ thế kia, vẫn đang tìm hiểu chưa dám quyết thì có 1 ông khác nhảy vào mua luôn.Hu hu

6. pingpoong

Cảm ơn bác đã động viên. Không biết có hiểu nhầm bác về chuyện 5-10 năm nữa mới dùng (vì giờ chưa có điều kiện nên còn "mơ") không hihi. Nhìn chữ ký bác thì chắc ko đến 5 năm đâu. Chúc bác thành công.
    Tôi viết dần rồi sửa dần. Lúc nào nhớ lại thêm nếm sau.

Lo_Hippphongthuygia thích.
  7. pingpoong

Cảm ơn mẹ hồng kông :D Vào forum thấy rao bán, tìm mua ầm ầm. Chẳng có ai vào pic này chơi mấy. Ngày xưa đi tìm đất mình cũng rứa, thời gian đâu mà chơi. Giờ thì mình chơi cho mọi người xả xờ-trít đây :p

phongthuygia thích bài này.
  8. mecuaNgocvaQuynhAnh

mecuaNgocvaQuynhAnh Hãy là chim Hải Âu

Đang chờ "mua đất ký" của mẹ nó đây. Hôm nào cũng vaò hóng hớt.

9. pingpoong

Hic, cảm ơn bác ủng hộ. Nhưng sâu rộng đâu, em post for fun thôi :wave Em mà sâu rộng được thì tiền em giờ nó nở ra gấp 3 rồi :d

10. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Hi..hi.., em cũng trong quá trình tìm nhà , tìm đất hơn 1 năm nay rồi mà vẫn chưa đâu vào đâu, hai vợ chồng đành an ủi nhau rằng "cung điền thổ của nhà mình chưa đứng" :)
    Cũng tâm lý chọn nơi xa hơn 1 chút nhưng được ở rộng hơn nhưng cũng thật là khó. Mua nhà mặt đất thì lắm nỗi gian truân khó khăn đường giấy tờ, thổ dân xung quanh. Mua nhà chung cư thì nỗi lo chất lượng nhà ở (vì nhà cao cấp thì mơ cũng k đủ xiền, mà chẳng biết tiền nhiều nhưng chất lượng có cao cấp thật không?)
    Không biết đến bao giờ em mới đặng được tấc đất cắm dùi đây nữa.

11. pingpoong

Ài chà, ko dám múa đâu. Nếu ko nhầm thì đoạn này của bạn bên WTT:

Đọc thì thấy tư tưởng lớn gặp nhau (hay có khi là "tiền còm" phải đi xa thế :D) Chỉ có điều tôi lại ko cho Cienco5 Mê Linh là khu hay cho lắm (mình sẽ nói sau) và tôi không tin vào "quy hoạch" hay "tầm nhìn" 2030.

P/S: Gọi bằng Mẹ thì chán chết :D Tôi là con trai, and available :mrgreen:

Sửa lần cuối: 4/5/2010
  12. mecuaNgocvaQuynhAnh

mecuaNgocvaQuynhAnh Hãy là chim Hải Âu

Hờ hờ, thì tớ cũng còm tiền thôi. Mà dát chết nên mua cienco5 chẳng qua vì nó đã giải phóng mặt bằng rồi. Hà phong thì chẳng đủ tiền vì mảnh to quá. Haizzzzzzzzzzz.

Tiền ít thì mua ở đó, chứ nhiều tiền thì đã chiến cái đường Phạm hùng cho oách rồi.

13. Me TM

Me TM Xuân đã về !

Câụ này đang có một số tư tưởng nhớn đây ... Cũng giống một vài suy nghĩ của mình !
    Chuyện chắc dài kỳ đây .... uýnh dâú để hóng nào ! :D

14. pingpoong

Dear nguyetngo83 & cutyquay,
    Sau những lần mình trượt thì nếu không "đổ" tại số (đen) thì mình không biết giải thích cách nào :D Mình nhớ có 2 lần người nhà đang đi trên đường đặt cọc thì họ báo ... đứt. Nhân đây để mình chia sẻ thêm 1 tý ở dưới, post riêng 1 cái ra cho dễ nhìn và để... câu view :finga: (ko phải tôi còn tin tin đâu, mà là post xong cái chốc quay lại nó đã chạy xuống trang 5 rồi)

15. pingpoong

@ nhiều bạn tìm đất mãi mà chưa được:

Tôi cũng tìm hơn 1 năm. Tôi nhớ hồi đấy đi mua đất thong dong lắm, mình xem kỹ giấy tờ, phong thuỷ, đi hỏi hàng xóm, quán nước xem đất đấy có "làm" sao, có "bị" sao,... nhiều lắm. Rồi ỏng ẹo thương lượng blah blah... Sau đấy cơn sốt bắt đầu thì mình thấy hầu hết mua bán nhanh lắm. Còn bây giờ thì phải dùng từ là mua bán như ăn cướp luôn :D (ý tôi về tốc độ). Tính tôi "chuối", tôi thấy người bán nào không đàng hoàng hoặc nói dối rồi thay đổi nọ kia là bye.
    Sau 4 tháng ko mua được thì tôi cũng buộc phải dễ tính hơn, tôi mua tất cả mọi hướng, chỉ trừ hướng chính Tây (vì sẽ quá nóng với mùa hè ngày càng khắc nghiệt...), rồi xa thêm, rồi nhịn chủ nhà khi bị ép, nhịn cả những "cò" không chuyên nói dối lùng quanh :( Còn hiện tại thì nếu cầm 1 tỷ trong tay cũng khó tìm đất chứ đừng nói là chọn hướng nữa. Thế nên các bạn đừng đủng đỉnh quá, vì như tôi nói, hiện giờ mua bán như ăn cướp rồi. Tiền cầm trong tay ít thì ko có nhiều lựa chọn, được cái này sẽ mất cái kia. Khi các bạn tìm được mảnh ưng ý thì giá nó tăng lên vài giá. Đó là lựa chọn của bạn thôi, nếu chấp nhận được thì tìm dần.

Tính tôi vốn thong dong, tôi luôn cho rằng việc mua dc và ko mua dc là ... như nhau. Thế mà đôi khi cũng phải quyết nhanh.
    Đôi khi mình nghĩ là có lẽ các cụ nhà mình đang phù hộ để mình được 1 chỗ nào đấy mà sẽ dẫn đến những cái tốt đẹp hơn sau này. Cũng phải tự an ủi thôi :D Ai rồi cũng có phúc phận của mình. Các bạn cứ phải làm thôi. Với tôi thì: Ngoại tỉnh tay không ra Hà Nội có tấc đất cắm dùi là may mắn rồi. Còn sau này tính tiếp.

Chúc may mắn.

Sửa lần cuối: 4/5/2010
  16. yenfasion

yenfasion Thành viên tập sự

nhắc đến mua đất mà mình cũng sốt xình xịch vì tiền ít. các bác có kinh nghiệm mua đất mạn hoài đức không chỉ em với . Vì em cũng đang tìm đất thổ cư mà toét mắt ra.Em chấp nhận đi vào làng .Làng bây giờ ngõ rộng lắm mà.em đã từng trời mưa như trút xuống xem đất tại văn điển nhưng vì cò đất mất dạy nên em đi luôn cho mát .Vào nhà gặp 03người thì mỗi người một giá chênh nhau 02 triệu .em thấy trong nhà không thóng nhất mà mình nhẩy vào thì ăn đòn luôn. Nên lại rút mặc dù vịthế đất đấy đẹp.

17. đạt đẹp trai

đạt đẹp trai Bắt đầu nổi tiếng

Ngoại tỉnh tay không ra Hà Nội có tấc đất cắm dùi là may mắn rồi
    Phục bác chủ Top câu này và lót dép ngồi hóng

18. pingpoong

Dear Me TM, mong bạn vào chia sẻ nhiều. Trong cái giống có khi lại có cái khác :!: Có khi 1 câu bâng quơ lại hữu ích cho người khác.

19. pingpoong

Dear yenfashion,
    Bạn nên lên đó 1 buổi, vào làng hỏi người đầu tiên thì chính họ là ... cò ;) (vì thật dân bản xứ ở đây chuyển nghề cả rồi, 1 thuơng vụ thành công bằng cả năm nhổ cỏ :D ). Mạn này hay các vùng phía Tây thì nhiều cò và mỗi khi ra giá họ chèn vào 1 giá j đó.

Không biết tầm tiền của bạn bao nhiêu nhưng ngang ngang với Hoài Đức (tùy từng chỗ) thì bạn thử nghĩ sang bên kia sông Hồng xem? Đừng ngại qua cầu. Cái này tôi sẽ nói thêm sau (giờ phải đi đá bóng đã :D )

20. Me_De

Me_De Thành viên chính thức

Nhà mình cũng giống bạn giai chủ top thế. Cứ tầm tỷ hai, tỷ ba đi tìm toét cả mắt. Mỗi lần ra đi tìm kiếm mảnh đất cắm dùi trong mơ là có cả một chuỗi các câu chuyện bất ngờ... kết cục là 2 vc tớ vẫn chưa tìm được... Cũng oải, đất thì ngày một đắt, tiền mình thì vẫn mãi như vậy, ko mua đc đất thì cũng ko tăng thêm được tí nào.
    Tiền ít mà lại còn cứ thích ngõ rộng ô tô vào được, hi hi... Tớ khác chủ top là đi xa quá thì kô đc vì buổi trưa còn tính chuyện về cho con bú.