Bất Lực Trong Việc Dạy Con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi metun2005, 11/6/2019.

1. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Con gái mình mới 21 tháng mà nó hư, quấy, tính xấu kinh khủng khiếp. Con hờn, dỗi, ăn vạ khóc dai. Không hài lòng được ý là con ném, phá, vứt bỏ mọi thứ mà con cầm được. Hoặc là nó đánh lại mẹ, nó đập chân tay xuống giường ăn vạ

Mình dùng đủ cách, nhẹ nhàng có, giải thích có, mắng có, quát tháo rồi đỉnh điểm là những cái tát, những cái roi quất vào chân, vào mông rất đau, mà nó nhất quyết k chịu nghe lời bố mẹ. Ai mách gì mình đều thực hiện, mỗi lần con khóc ăn vạ bơ đi không quan tâm nhưng vẫn không thể thay đổi.
    Trong khi đó con đi lớp rất ngoan và tự giác, nhưng chỉ cần có bố hoặc mẹ là con lại bắt đầu hư một cách không thể chịu nổi. Ck mình còn bảo ở lớp có nhận giữ qua đêm thì gửi đi luôn k muốn con về nữa.

Mỗi lần đánh con đau xong rồi lại thấy thương vô cùng. Mình cũng từng là bà mẹ luôn mong muốn dạy con không roi vọt, không nặng lời, vậy mà mình không thể chịu được hết nhẹ nhàng không được phải dùng đến đòn roi.

( Con bé nhà mình tuy có 21 tháng nhưng rất sõi, nói được nhìu, hiểu biết nhìu nên đi học các cô xếp lên lớp 3t). Có mom nào trong hoàn cảnh giống mình không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metun2005
    Đang tải...

2. urchins.market

urchins.market Thành viên rất tích cực

Mẹ nó thử nhờ sự trợ giúp của 1 thành viên khác trong gia đình xem. Có thể bé đã bắt bài và nhờn với cách xử lý của bố mẹ rồi

Cháu nhà mình cũng có thời gian như vậy. Bố mẹ nó lại chiều. Ông bà cũng chiều. Nhưng gặp 2 bác thì nín thinh. Bác thiết quân luật cho. Không có nịnh nọt gì hết. Nếu là lỗi của bé, bé phải tự chịu. Khóc bác ko giỗ. Sau nhìn thấy ánh mắt bác thì tự biết mình sai hay đúng. Muốn làm gì nhìn bố mẹ xong lại liếc bác 1 tí.

3. chaka

chaka Thành viên chính thức

Theo mình cảm nhận thì số đông trong gia đình bạn chiều con bé quá. Nên bạn có quát tháo hay biện pháp mạnh không được. Con mình đã từng được Ông Bà chiều nên con cũng thế. Sau này cả nhà phải thống nhất cùng phương pháp!

4. ngocbinhk37

ngocbinhk37 Bắt đầu tích cực

chia sẻ cùng bạn

5. ngocbinhk37

ngocbinhk37 Bắt đầu tích cực

Theo mình bạn lên dành thời gian cùng chơi, cùng học để quan sát bé để tìm nguyên nhân xem sao.
    Chỉ có bạn là người gần bé nhất mới biết đk nguyên nhân từ đó mới có giải pháp đk.
    Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp

6. Má Bin Bon

Má Bin Bon Thành viên tập sự

chuyện rất ư là bình thường mẹ à, cứ bình tĩnh mà giải quyết dần, 2-3 tuổi khó bảo lắm

7. dienmaygiare.net

dienmaygiare.net Thành viên mới

Trước tiên như nhiều người nhận xét, gia đình bạn khá chiều bé. Cần có hình phạt, như nhà mình thì phạt úp mặt vào tường. Với trong giai đoạn này bé khá bướng bỉnh.

8. yennguyenxom4

yennguyenxom4 Thành viên tập sự

9. Hán Trung Vương

Hán Trung Vương Thành viên mới

đừng nên chiều con ngay từ bé bạn ơi, sau này mệt lắm. Mình có quen mấy người chị, họ dạy con hay lắm, 3 4t thôi chứ nói 1 câu là làm theo ngay, có khi được nắn từ nhỏ cũng nên. Thậm chí thằng ku 4 tuổi đã tự cầm đũa ăn, và ăn khí thế luôn ấy. Thật sự rất là ngưỡng mộ !

10. trangsucvt

trangsucvt Bắt đầu tích cực

Đây là một tình trạng khá phổ biến. Do nhu cầu gần gũi và vui chơi cùng với bố mẹ của con cái. Đây là đứa trẻ cá tính, có nhu cầu sự gần gũi và tình cảm cao. Mình cá rằng bé là đứa khá thông minh, nhanh nhẹn và cũng là hiểu chuyện. Bạn nên nhận thức rằng việc mè nheo, dỗi hay ném đồ đó là trẻ đang cố gắng gây sự chú ý tới mọi người. Có thể bé ít được bố mẹ cho đi chơi, phụ huynh hay dùng điện thoại và kém tập trung khi chơi với trẻ. Hãy chơi cùng trẻ, chơi các trò chơi vận động ( vui chơi tập trung, nhìn vào mắt trẻ, có thể hãy ngồi thấp hoặc quỳ xuống để có tầm mắt cao ngang với trẻ ) . Có thể cùng trẻ xem phim hoạt hình, thậm chí cùng trẻ chơi điện tử cũng ko vấn đề. Quan trọng là hãy kiểm soát được về mặt thời gian. Hãy tạo những cuộc vui chung.

11. trangsucvt

trangsucvt Bắt đầu tích cực

12. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Uh thế tớ kể kinh nghiệm của tớ, nếu bé nhà bạn như gái lớn nhà mình thì chắc thành công 90%.
    Bé gái mà, đứa nào chả thích xinh.
    Tối trước giờ đi ngủ, mẹ kể bé nghe: truyện 'Cô bé hay la hét'.
    Ngày xửa ngày xưa, gdinh nọ có 2 cô con gái rất xinh. Cô chị thì hiền lành dịu dàng, cô em thì được chiều nên thường quấy khóc, la hét và nhõng nhẽo... (nói chung là liệt kê tính xấu của chính bé vào cô này)
    1 hôm, bố mẹ đi vắng nên gửi 2 chị em sang nhà bà hàng xóm nhờ trông hộ. 2 chị em ra vườn chơi rồi đi lạc vào 1 cánh cổng (đoạn này chém tùy ý, nhưng chém j thì phải nhớ kẻo đến khi con hỏi lại, mình ko trả lời được. Bạn này nhớ lâu lắm), ở đóm 2ce gặp 1 bà tiên già cô đơn, bà rủ 2 chị em vào chơi và trò truyện. Cô chị nói nhỏ nhẹ, đáng yêu, còn cô em thì liên tục la hét, bướng bỉnh.
    Đến chiều, bà tiên chỉ đường cho 2 chị em đi về và tặng cho chúng 1 món quà: mỗi nụ cười sẽ làm các bé xinh hơn, mỗi khi nhạn 1 lời khen ngoan thì tóc sẽ dài mượt hơn, da sẽ trắng, môi sẽ hồng hơn. Mỗi câu la hét thì trên người sẽ xuất hiện 1 cái mụn. Khi nào mun mọc khắp người sẽ biến thành con cóc xấu xí...
    Lúc 2 chị em trở về, bố mẹ cũng về đến nơi. Cô chị chào hỏi bố mẹ, ... jla bla, xong xinh lên nhiều quá. Còn cô em quên lời bà tiên, la hét ăn vạ, vì cho rằng bố mẹ về muộn... thế là mụn mọc lốm đốm trên người em... ôi sợ quá. Cô em vội xin lỗi bói mẹ, được bố mẹ tha thứ, khen ngoan thì mụn mới xẹp đi...
    Con tớ thì ấn tượng truyện này vô cùng, nhất là khi tớ chỉ mấy nốt trên người bé, nói là: nốt này là hqua con hét, nốt này hnay con ăn vạ... nhìn đi, mặt mẹ cũng có này, chắc tại hqua mẹ la hét với con....
    Sau này con cbi ăn vạ thì lại dỗ, đừng như thế nhé, mẹ sẽ ko cho 1 con cóc ở cùng đâu, dù đó có là do con biế thành...

huyenanhdau1502svngheo thích.
  13. svngheo

svngheo Thành viên nổi tiếng

nghìn like cho chị ạ, e phải học theo mới dc, may sắp bật lực vs thị mẹt nhà e lại vớ dc cái phao của nhà bác :D

14. Dungxinhgai

Dungxinhgai Thành viên chính thức

Em thấy con nhà mẹ rất giống con nhà em, nhiều lúc bực đánh cho trận nhưng rất lì, không chịu nghe lời, chỉ thích nịnh.

huyenanhdau1502 thích bài này.
  15. Sofa Đình Tuyến

Sofa Đình Tuyến Siêu Thị Sofa Hàng Đầu tại Hà Nội

Cái này bạn nên học cách dạy của người nước ngoài. Thấy khá là hiệu quả trong mấy chuyện này. Người nước ngoài họ để con họ tự lập từ nhỏ thấy khá hay!

16. Yang Cui

Yang Cui Thành viên sắp chính thức

Ôi con em cũng vậy, nhiều lúc nghĩ phải thật nhẹ nhàng chỉ bảo con, rồi phải bình tĩnh k quát mắng.
    Nhưng k thể làm được vì con quá chi là ngang bướng k nghe lời mình nói mà cữ làm những gì con muốn thôi

17. Clair

Clair Thành viên tập sự

Con mình cũng 22 tháng cũng đang trong tình trạng này, chơi đùa vui vẻ nhưng không vừa ý gì là ném đồ, khóc hét, đánh bố mẹ. Quan điểm của mình là không đánh con, nó la hét thì mình chỉ giải thích là không được như thế rồi kiên quyết không chiều. Hiện nay thái độ con mình vẫn như vậy, hy vọng sau một thời gian biết chuyện hơn (biết sợ người lớn) sẽ khác.

18. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Trẻ con tầm 2-3 tuổi nó vậy bạn ơi, đừng căng thẳng đánh mắng con mà tội

19. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bình thường thôi ạ bởi vì đấy là tuổi bé bắt đầu nhận thức rất khó bảo, lớn hơn tí nữa bé sẽ hiểu chuyện và biết hơn, mẹ nên hạn chế roi vọt và bảo ban bé
    CÔNG TY CỔ PHẦN FASTT

SĐT: 024.62.72.72.72

Hotline: 0899.79.79.72

Website: matongthiennhienso1.vn

Email: admmatongthiennhienso1@gmail.com

Địa chỉ: 84B An Dương Vương, Tây Hồ, Hà Nội