Bày em cách dạy bé gọi khi đi tè với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi conangbuongbinh, 29/3/2007.

1. conangbuongbinh

conangbuongbinh Thành viên chính thức

Con em 16 tháng rôi, chưa nói được nhiều nhưng cũng có thể goi được bà và nói tè.
    Em luôn miệng nhắc con là khi nào con buồn tè khi gọi bà và nói tè, bắt chị ta nói theo và dẫn chỉ vào cái bô. Chị ta hiểu hết. NHưng lại cứ tè xong mới gọi " Tè rồi" và vào bô ngồi.

Còn tè bô thì lúc chịu lúc ko, đái dầm xong thì tỏ ra khó chịu và gọi bà mẹ thay quần.
    Em tức quá ko biết làm sao bây giờ để cho bé gọi được.
    Các mẹ bày em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi conangbuongbinh
    Đang tải...

2. Ất Giáp

Ất Giáp Thành viên đạt chuẩn

Mình thì để ý, khoảng nữa tiếng là xi . Nếu khi nào quên lúc buồn hai anh cứ túm lấy chim nhún cà tưng cà tưng nên cũng đỡ .

3. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Sao giống với bé Cún nhà mình thế. Tè dầm xong là ngẩn mặt ra "tè rồi" nghe rất hối lỗi :D .
    Mình thì thường tính thời gian sau đó hỏi "Con có đi tè ko?", có hôm thì cô nàng đáp lại "xi xi" mẹ cho ra bô là tè ngay, nhưng có hôm thì chẳng nói gì (chắc tại mải chơi), nhưng nếu mà ko buồn thì hét lên phản đối ngay.
    Dạo này Cún lại bày trò trêu mẹ nữa, thấy mẹ hay sốt sắng chạy lại lúc nó kêu "tè rồi" nên đôi khi đang chơi thấy Cún túm quần "tè rồi" làm mẹ vội vàng chạy lại thì Cún toe toét cười, và sau đấy thì ko tè, nửa tiếng sau cũng chưa tè ấy. Thế mới ghét chứ:)
    Mình nghĩ là cứ từ từ rồi bé sẽ biết thôi.

4. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Thế chắc chẳng nhà ai như nhà tớ ở cái vụ này, Bông lúc bé xíu thì toàn đóng bỉm nên mẹ cũng lười xi, hôm đó ông bà ở nhà không đóng bỉm cho bé thế là bé tè dầm. Nhưng chẳng may lúc đó là mùa đông, chân bé bị nẻ, nước tè chảy theo chân thế là bị xót, bé khóc lên inh ỏi luôn. Sau vụ đó sợ đái dầm và gọi luôn (hihihi mẹ cháu chẳng cần rèn gì cả), chỉ có điều phải rất buồn tè bé mới gọi: "Đi tè, nhanh nhanh nhanh" (bé gọi thế đấy).

5. conangbuongbinh

conangbuongbinh Thành viên chính thức

ôi con bé nhà em thì tè dầm xong rất khó chịu ra goi bà và mẹ liền nhưng khi tè lại ko chịu gọi gì cả,

Chẳng lẽ giờ cứ kệ để cho con sợ thì goi hả?

Em đang định cho con đi trẻ để các cô huấn luyện hộ đâyl

6. Ất Giáp

Ất Giáp Thành viên đạt chuẩn

Chắc là mẹ chưa biết rồi. Chị bạn mình kể:

- Đi học cô không cho bé uống nước - Để khỏi tè (Khi đón về Bo chạy ngay vào tủ lạnh, Mẹ cho uống nước uống liền 2 ly to)
    - Lỡ có tè dầm hoặc ị ra quần thì cô sẽ đánh mắng te tua (vì cô rất bận) (Bo bị đỏ đít, u đầu)
    - Không ăn cô bóp mồm nhồi cơm/ cháo vào (Sặc là chuyện thường). Không ăn hoặc hết giờ thì cô dẹp luôn. (Chị bạn mình trang thủ cho con uống sữa trên đường đến lớp và lúc về nhà)

Chị bạn mình sót con lắm nhưng phải đi dạy và không ai trông nên đành chấp nhận. :(

7. nuna

nuna Thành viên tập sự

Nuna nhà mình thì cũng thế, dù 2,5t rồi nhưng nhiều khi ham chơi tè cả ra quần.
    Thường thì tè ra rồi mới gọi "bố ơi, tè" :(
    Cũng có thể do mình đã dạy: "Khi nào tè thì gọi bố mẹ" <--- Chắc chị ta hiểu là tè rồi mới gọi :D
    Chắc đổi lại là : "Khi nào gần tè thì gọi bố mẹ" quá :D

Buồn cười nhất là chị ta xón ra một tí rồi, thế là lấy tay bụm lại, hai chân khép lại đi líu nhíu vào toilet <--- mới hôm qua thôi mà.
    Đi làm về mệt thấy chị ta thế cũng vơi đi bớt nhọc nhằn :D

Thôi nhớ nhóc rồi, về thôi :D

8. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

Bé nhà mình thì cũng chẳng phải rèn gì nhiêu. Hồi nhỏ toàn đóng bỉm đêm còn ban ngày thì căn giờ xi tè . đến khi được gần hai tuổi thì không đóng bỉm nữa đêm bé muốn tè bé tự gọi là mẹ ơi con tè . Mình để bé nằm trên giường lấy lọ nhỏ cho con tè để con không p hải dậy . Thế là xong vụ tè . Giờ hơn ba tuổi thì tự vào nhà vệ sinh tè rồi vì mình để ghế cho bé dứng lên bé tè, tự xả nưóc( làm 1 cách thích thú)

9. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Ðề: Bày em cách dạy bé gọi khi đi tè với

sao các mẹ dễ dàng rèn con tè thế nhỉ, con em 14 tháng, e cũng đang loay hoay tìm cách rèn cho đỡ phải đóng bỉm đêm

10. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

thực ra tầm này mẹ nó nên khuyên bà thi thoảng cho con tè lớn chút nữa 2 tuổi con ý thức hơn sẽ tự tìm bô tè.Con gái mình cũng vậy giờ tè tự lấy bô tụt quần ngồi

11. xinhxinhxinh

xinhxinhxinh Thành viên sắp chính thức

con em bắt đầu sang tháng thứ 9. cứ ngủ dậy là bố mẹ xi được, còn căn 30 phút thi thoảng xi được lúc lại không được vừa mặc quần vào là tẻ...
    Không biết lớn thêm chút nữa có biết nói đi tè như các bé nhà các mẹ không nữa..

12. Me ku Bim

Me ku Bim Thành viên rất tích cực

Nghe các mẹ kể vê các nhóc mà buồn cười quá. Vì Bim nhà em cũng thế.
    18 tháng rồi mà chưa bảo được. Cứ tè rồi mới bảo "đái rồi" xong gọi bà hay bố mẹ thay quần cho.
    Dặn bao nhieu lần vẫn chả chịu bảo "muốn đi tè".
    Thấy chàng ta rùng mình, túm chim cò tụt nhanh mới kịp ko thì lại tè dầm.

13. chien

chien Ước gì....

em ơi, con không nhớ được hết đâu, em cứ để ý khoảng 45 - 1 tiếng thì nhắc con là con sẽ làm theo ngay

14. CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC

CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC SỈ - LẼ ĐẶC SẢN ĐÀ NẴNG

giống con mình rồi,tè xong mới nói,nhưng lâu lâu mình cởi quần cho bé để bé tự đi tè chứ bé ko bao giờ nói trước khi tè,hihi

15. Ong vàng

Ong vàng Guest

Ui, con em 20 tháng rồi cũng thỉnh thoảng mới gọi trước khi tè thôi, còn đâu thì toàn vừa tè vừa gọi:( Chẳng biết dạy bé thế nào cả.

16. mesu89

mesu89 Thành viên rất tích cực

Hi các bé có vẻ giống nhau thật, cháu em cũng toàn tè xong mới bảo 'tè rồi', thình thoảng cũng bảo đi tè nhưng mà xi mãi chẳng thấy tè gì cả, buồn cười

17. Ðề: Bày em cách dạy bé gọi khi đi tè với

ở độ tuổi đó trẻ con là thế mà, cứ tè xong thì mới báo bố mẹ, khi lớn hơn chút thì bé sẽ biết phải nói trước khi buồn tè!

18. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

cu nhà mình mới hơn 9 tháng, mình vào hóng xem có học được kinh nghiệm hay gì ko

19. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Bé nhà mình thường chơi trên phản gỗ, cứ muốn tè là bò xuống khỏi phản, có ẵm lên cũng không cho, để ý lúc ấy xi là bé cho ra ngay, để lâu 1 tí là lại cho ra quần (bé con nhà mình chưa biết nói) nên cũng lót gạch hóng kinh nghiệm các nàng!

20. thanhson1975

thanhson1975

con mình 3 tuổi ban ngày thì đi vs nặng hay nhẹ đều gọi hết nhưng ngủ trưa vẫn đái dầm, đêm thì đóng bỉm làm thế nào bây giờ hả các mẹ