Bé 10 ngày mới ị 1 lần !

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi My_Hanh, 6/4/2008.

1. My_Hanh

My_Hanh Thành viên sắp chính thức

Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với, bé nhà mình 5 tháng rôì mà cứ khoảng 10 ngày mới ị 1 lần, mình thử xài loại thụt của Ý dành cho trẻ em thì bé ị ngay, nhưng 7 ngày cũng chỉ ị có chút xíu thôi, mà không bị táo bón, không hiểu vậy có vấn đề gì không ? Mình nghĩ là bé chỉ bú mẹ nên không ị nhiều nhưng vẫn lo . Nhưng bé không bị táo bón, mà khi thụt bé cũng không ị nhiều mà chỉ ị 1 chút nên không biết làm sao, mà cứ xài thuốc thụt thì lại sợ ảnh hưởng đến bé . Giúp mình với mình chẳng biết phải làm thế nào nữa, có nên cho bé đi khám không nhỉ ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi My_Hanh
    Đang tải...

2. debui

debui Thành viên rất tích cực

minh co trong hoàn cảnh của bạn ,nên mình biết bạn lo lắm.Con mình ngay lúc 2 tháng là từ 8 đến 10 ngày mới đi.Cho đến khi bé gần 6 tháng đấy .Gìơ là 7 tháng rùi ,khoảng từ 2 hay 3 ngày là đi .Bác sĩ của bé nhà mình bảo là " nếu 12 ngày không đi thì mới cho thuốc "hihihi,ban đầu mình rầu lắm .Bà nội ,ngoại bên VN la wá trời ,kêu đổi BS ,lo sốt vó ........Nhưng mình gọi BS của bé để đi khám thì ổng cuời ,bảo bình thừơng ,chớ có lo ...........đã bảo thế thì yên tâm .Nói chung bạn theo dõi bụng của bé có căng cứng không?bé có luời bú kg?thấy bé có mệt không ?theo dõi phân bé có đặc không?màu phẩn........Bởi vì bé hoàn toàn bú sữa mẹ ,sữa mẹ tốt ,bé hấp thụ tốt ,nên bạn đừng có lo .Khi nào bé bú sữa ngoài mới đáng lo.Bé nhà mình giờ là 7 tháng 10kg rồi .Bú hoàn toàn sữa mẹ .Chúc bạn vui vẻ nhe.Ah còn vấn đề thụt ??thì bs bảo là không nên ,vì làm như thế bé sẽ quen tât.............mình cũng chả biết sao nữa ,?????

3. debui

ngoài sữa mẹ ra ,bạn cho bé uống thêm Milchzucker baby,pha chung nuớc trà cho bé uống .Con mình uống nuớc trà nhiều lắm ,giờ mỗi ngày là sữa mẹ là chính,thêm 250ml nuớc trà .Bé chả thèm ăn cháo,ăn hipp..............giờ mới ràu đây chứ .Cứ ăn vô là nhè ra hichihcic

4. heo may

heo may Thành viên tập sự

Bé bị táo bón

Mình ko biết hiểu biết của mình có chuẩn ko nhưng nếu bé 10 ngày ko ị, thì kể cả khi đi ngoài phân ko rắn cũng được xem là táo bó́n . Nói chung là mẹ nó hạn chế dùng thụt cho con, mà nên thay đổi chế độ ăn uống, cho uống nhiều nước, ăn chuối và đu đủ xay nhuyễn... Còn trong trường hợp khẩn, vẫn phải kích thích để bé đi ngoài, nhưng mẹ nó thử thay thụt bằng cách dùng mật ong hoặc cọng hành lá bôi vào đít con xem thế nào

5. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nếu bé kô táo thì nếu tình trạng như vậy lâu sẽ mất phải xạ tự rặn ị đấy, tiếp đến là sẽ bị phình đại tràng, trĩ, ... Bông nhà mình đã từng đến giai đoạn phình đại tràng rồi đấy.
    Nhưng BS điều trị cho B nhà mình kô khuyên dùng các loại thuốc thụt đâu, như vậy bé càng ỉ lại, hàng ngày đúng 1 giờ cố định mình đeo bao tay cao su bôi Parafin vào ngón tay út rồi thụt cho bé, ngày nào cũng vậy, lúc đầu bé sẽ thấy khó chịu lắm nhưng ị ngay, sau đó quen dần đến giờ đó là bé bí ị sẽ ị ngay mà kô cần mẹ trợ giúp đâu. Nhưng việc này mẹ phải kiên trì trong khoảng 2 tháng nhé, lúc đầu là ngón út, 2 tuần sau đổi sang ngón trỏ. Cái này gọi là tạo phản xạ cho bé ý mà.

Các chủ đề này trước đều có rồi, các mẹ mới đăng ký nên tìm đọc lại các bài trước (vì tớ post trả lời bài này ít nhất là 3 lần rồi đấy hihihi).

heosuacon thích bài này.
  6. debui

con mình còn bé tí,nên còn phải học hỏi ở mẹ Golden nhiềuuuuuuuuuuu.

7. mimi2001

mimi2001 Thành viên rất tích cực

be nha minh cung tu 1 thang 3 den 4 ngay moi di, sau do minh cho kham Bsi Khanh o hang Hom bac cho uong thuoc va thut bang nen bay gio gan 4 thang ngay nao cung di 1 lan dung gio ( toan la xi thoi) chua i dun bao gio, trom via

8. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

trước kia mình cũng đã từng vật vã vì vụ ị đái của em zai nhà mình lắm, cũng cho đi bác sĩ khám, bác sĩ cũng cho thuốc về thụt nhưng mẹ hàng xóm khuyên k nên thụt và nên xi. mình cũng làm theo, cứ vào 1 giờ nhất định trong ngày (tốt nhất là buổi sáng) mẹ nó nên xi cho con, có thể sẽ mất thời gian chờ đợi đấy nhưng rồi con sẽ ị, ngày nay không ị thì ngày sau xi tiếp, đến ngày thứ 3 là bé sẽ ị ngay và sau đó là bé sẽ quen cứ đến giờ đó xi là bé ị. không nên thụt tháo cho các bé nhiều, sẽ khiến cho các bé quen thụt mà k biết tự dặn. Không thấy bé tự ị thì fải xi chứ đừng chờ. 5 tháng là xi tốt rồi, bé nhà mình hơn 3 tháng mà đã xi và biết dặn ị rồi.
    p/s: mẹ nó cho con uống nước nhiều và mẹ nó ăn rau đaymùng tơi, uống nước sắn dây (các thức ăn, đồ uống mat) nhiều nhé!

9. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Hic, đúng là rầu thật đấy. Con mình từ lúc 2 tháng tới h cũng cứ đúng 1 tuần ị 1 lần. gần đây mình có thụt mật ong thì thấy hiệu quả ngay nhưng chỉ khi nào mình thụt con mới ị. Giờ k biết nên làm sao nữa. Thụt tiếp thì sợ con ỉ lại mà k làm thì sốt ruột lắm, ngày nào cũng bảo: con ơi ị đi. Khổ thật!

10. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Con bú mẹ hoàn toàn mà bị táo thì chắc là do chế độ ăn của mẹ thôi. Mẹ phải xem lại mình ăn cái gì để điều chỉnh . Kết hợp với cách thức của mẹ Golden nữa .

11. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Bé nhà mình hồi 3tháng cũng bị táo lắm,mình cho bé ăn chuối hấp hàng ngày thì ngày nào bé cũng output,bây giờ 5tháng rồi mình không hấp chuối nữa mà cho ăn chuối nạo thôi,hiệu nghiệm lắm.

12. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Mẹ billkute ơi, cho ăn chuối nạo là chuối tây hay chuối ta? Chuối tây có ok không? (vì nhà đang có sẵn 1 nải chuối tây, muốn thử luôn! :D)

13. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Không ăn chuối tây được đâu,ăn chuối tiêu mà momo đừng mua chuối chín dễ bị chuối ủ lắm,mua 1nải chuối xanh về để chín cho con ăn dần.

14. Hồ Lê Huyền Ân

Hồ Lê Huyền Ân Thành viên tập sự

Mình nghe nói sau 6 tháng thì sửa mẹ không đủu dưỡng chất cho con nữa!

15. Bimbosan VN

Bimbosan VN Thành viên sắp chính thức

Tốt nhất nên xi trẻ đi vệ sinh chứ đừng dùng thuốc, trẻ dễ mắc bệnh "lười" từ bé thì nguy ^^

16. huonglctc

huonglctc Thành viên chính thức

mn ơi, tuyệt đối ko thụ ạ, thụt sau này con dễ mắc trĩ thì trách ai được ạ, thụt cũng làm con càng thị động khi đi vệ sinh hơn. Mẹ tìm hiểu một số thảo dược giúp con nhuận tràng, hoặc men vi sinh cho con ạ, men vi sinh ko fai men tiêu hóa mn nhé!

17. ngiatoan

ngiatoan Thành viên mới

các mẹ chia sẻ nhiều cách hay quá...tks mọi người