bé 16 thắngn hay bị nôn trớ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nganson_backan, 20/6/2012.

1. nganson_backan

nganson_backan Thành viên tích cực

mục này nhiều mẹ ghé qua. nên e post luôn ở đây nha
    các mẹ giúp e với. con e được 16 tháng rồi. dạo này bé ăn hay bị trớ lắm. e sót ruột quá. mới sinh bé ko hề bị nôn trớ chỉ tháng 15 trở đi hay bị thôi. các mẹ có cao kiến gì chỉ e với.
    em tưởng trẻ càng lớn ít bị nôn trớ. con e lớn mới bị nhỏ thì ko sao
    thank các mẹ nhiều
    (em viết sai tên đề tài. các mẹ đừng cười nha)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nganson_backan
    Đang tải...

2. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: bé 16 thắngn hay bị nôn trớ

chị ơi cho bé đi ktra xem ruột bé thế nào nhé,
    thứ hai có thể bé tự nhiên k thích ăn đồ to, chị có thể thái, xay nhỏ cho bé có khi do bé đau họng nữa chị ạ,
    Con em có 1 đợt như thế mà. chị ktra cả hai vấn đề đó nhé.

nganson_backan thích bài này.
  3. lovekids_01

lovekids_01 Banned

Bạn cho ăn ít một và miếng nhỏ hơn xem bé có bị nôn trớ không. Có thể một phần triệu chứng lười ăn nữa

nganson_backan thích bài này.
  4. nganson_backan

nganson_backan Thành viên tích cực

đồ ăn thì mình băm rất nhỏ còn lọc nữa cơ. bé vẫn chơi bình thường ko ho sốt gì cả. mình cho bé uống sữa XO nhưng chỉ dám cho uống 120ml vì uống hơn là nôn.

5. meoxinh2010

meoxinh2010 Bắt đầu tích cực

Cháu em ngày xưa cũng có 1 tg ăn xong lại bọ nôn trớ ra hết, Bố mẹ cháu sót ruột cho đi khám, Bs bảo do dạ dày, cho uống thuốc chống nôn trớ + thuốc gì gì đó về dạ dày. Uống thuốc được khoảng 1 tuần gì đó là hết từ đó tới nay luôn.Thực ra cái này cũng do nhiều nguyên nhân lắm, để an toàn thì Mẹ nó thử cho cháu đi khám xem.Chúc cháu mau khỏi.

6. Oxy_2510

Oxy_2510 Thành viên tích cực

Cháu mình ngày xưa tầm tuổi như con bạn cũng vậy đó, ăn lại còn hay ngậm nữa. Nguyên nhân thì có nhiều nhưng 1 phần là thức ăn của con cứ hết cháo lại sữa, gây cho con nhàm chán với sợ ăn. Bạn thử làm đa dạng món ăn hơn lên, rùi chia nhỏ bữa hơn nữa, tức là ăn ít hơn nhưng nhiều bữa ra, rùi để con chơi thật nhiều thật đói thì ăn sẽ nhanh hết. Các cháu của tớ còn khốn khổ hơn, hiếu động lắm, ăn là chạy, 1 lúc sau đã có 1 bãi to oành ở sân hoặc trên nhà. Anh chị tớ cũng chán quá bảo thôi kệ rồi cũng khắc lớn :D, thế mà đúng thật là đến 3 tuổi tất cả đều vọt lên lớn hẳn đó.

7. me Tham Thuong 10

me Tham Thuong 10 Bắt đầu tích cực

có mẹ nào có cao kiến gì nữa không? mách cho em với, con em cũng mấy hôm nay bị như vậy. Bà cháu nghĩ là bị cảm,đánh cảm nhưng vẫn không khỏi, cháu vẫn chơi ngoan. Thanks các mẹ

8. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Theo mình thấy vấn đề ở chỗ này. Mẹ nó có tăng độ thô ăn dặm cho con ko?
    Bé 16 tháng thì đã ăn đc cơm rồi mà. Sao phải lọc.
    Nếu bé uống sữa no mà nôn thì cho con ăn vừa phải thôi. Nghỉ ngơi rồi uống tiếp.

9. dtkiencan

dtkiencan Thành viên nổi tiếng

Khắc phục tình trạng bé hay bị nôn trớ
    GiadinhNet - Con em thường hay bị nôn trớ sau khi ăn và uống sữa. Em xin hỏi phải làm gì để phòng tránh nôn trớ cho cháu, vì mỗi lúc nhìn con chứ thấy con trớ hoài, em xót lắm?

Thông thường nôn trớ là hiện tượng khá thường gặp ở trẻ và có các nguyên nhân như sau:
    - Phần lớn là do sinh lý vì dạ dày của trẻ nằm ngang và cao, tâm vị lại chưa đóng chặt nên dễ nôn trớ. Đa số các trường hợp này sẽ tự hết khi bé lớn hơn.
    - Một số trường hợp có nguyên nhân do viêm nhiễm đường hô hấp... Trường hợp này bạn nên cho bé đi khám chuyên khoa Nhi để bé được khám và điều trị kịp thời.
    - Một số trường hợp khác là do nguyên nhân tâm lý: bé sợ ăn, gặp mùi vị khói chịu hoặc do thức ăn không phù hợp trong thời kỳ ăn dặm...

Để khắc phục tình trạng nôn trớ sinh lý bạn cần:
    - Chia nhỏ bữa ăn hơn, sau ăn nên bế bé 10-15 phút, có thể vỗ ợ hơi cho bé. Bạn cần tránh các yếu tố làm tăng áp lực trong ổ bụng như táo bón, mặc quần áo chật… Thức ăn của bé bạn cần chế biến đặc hơn bình thường.
    - Có thể cho bé dùng thêm sản phẩm cung cấp các enzyme tiêu hóa như amylase, protease, maltase (trên thị trường là chế phẩm siro Odbankin chai 100ml) giúp phân rã, tiêu hóa hết lượng thức ăn trong bụng bé, làm trống ống tiêu hóa giúp hạn chế tình trạng nôn trớ của bé.
    - Nếu tình trạng nôn trớ tăng lên làm ảnh hưởng đến sức khỏe, sự phát triển thể chất của bé... thì cần cho bé tới bác sĩ chuyên khoa Nhi để khám và điều trị kịp thời.
    Nguyễn Hạnh

10. me_giabao

me_giabao Thành viên chính thức

Mình nghĩ mẹ nó nên cho bé đi khám để có đc lời khuyên từ bsĩ thì tốt hơn
    Bé nhà mình cũng đc 16,5m, ăn thô rất tốt và từ đẻ tới giờ chưa bao giờ bị nôn trớ, thế mà tuần rồi cũng tự nhiên lười ăn, ăn xong là nôn đi khám hóa ra con bị VPQ đấy, thế là phải táng gần 10 ngày ks

11. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

trời ơi, con e cũng đang trong tình trạng này đây, lo quá