Bé 2 tuổi, biết những gì các mẹ ơi!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi dolce_vita, 24/6/2013.

1. dolce_vita

dolce_vita Thành viên chính thức

Bé nhà em được 2 tuổi,nhưng e đã cho đi gửi trẻ từ hồi 1 tuổi rồi, trộm vía bé khỏe mạnh và khá nhanh nhẹn(so với các bạn gần nhà).
    Ngày hôm qua e cho bé đi chơi,có một mẹ dẫn 2 con trai đi chơi, bé thứ 2 hơn bé nhà em 2 tháng tuổi, thế nhưng bé đã nhìn đc mặt số,biết đếm từ 1-100, nhìn đc mặt chữ và đọc đc khoảng 20-24 chữ cái. :rolleyes: e hoa mắt luôn.
    Trong khi đó, bé nhà em mới đọc đc từ 1-10 mà ngọng líu lô, bảng chữ dạy mà cứ lơ đi ấy, chưa biết mặt chữ nào ak, về các con vật thì biết đc hết các con vật nuôi trong nhà (chó, mèo, gà, vịt, bò, lợn,ngựa,chim) ngoài ra các con vật hoang dã như hổ,voi, huơu cao cổ. các côn trùng có biết Gián, kiến, muỗi , ruồi.
    Về khoản hát hò thì con mới thuộc 2 ,3 bài( Cháu yêu bà, Cháu lên ba, đi học về.) còn các bài khác cũng thik nhẩm nhẩm theo khi xem video.
    Như vậy có phải bé nhà em chậm so với tuổi ko các mẹ?!?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dolce_vita
    Đang tải...

2. memio

memio Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé 2 tuổi, biết những gì các mẹ ơi!

Ui, bé nhà chị thế là giỏi rùi đó. Cứ để cháu phát triển tự nhiên chị ạ! Cũng không nên đặt nặng việc hơn thua mà ép bé chị ạ! Em cũng chỉ mong bé nhà em 2 tuổi cũng biết làm như vậy thui! Yêu quá! :*

dolce_vita thích bài này.
  3. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Đó là khoảng cách giữa các mẹ có giáo dục sớm cho con và không giáo dục sớm cho con thôi bạn ạ. Bé nhà bạn chắc là phát triển tự nhiên. Theo mình thi được giáo dục sớm sẽ tốt hơn, nhưng bố mẹ có thể chọn phương pháp giáo dục nào phù hợp với điều kiện gia đình mình. Riêng khoản nói ngọng thì cố gắng rèn cho bé nhé, chứ sau này đi học mà vẫn ngọng thì sẽ ảnh hưởng không tốt tới tâm lý bé đâu.

dolce_vita thích bài này.
  4. dolce_vita

dolce_vita Thành viên chính thức

Đó, em cũng chỉ mong con mình phát triển một cách tự nhiên nhất, không muốn gò ép nó điều gì, nhưng chỉ sợ thua thiệt các bạn sau này!

5. MFS

MFS Thành viên đạt chuẩn

Tùy từng bé mà cách phát triển về mặt ngôn ngữ khác nhau chị ạ. Có những bé chậm nói nhưng cũng có những bé nói nhanh vô cùng nhưng điều đó cũng k đánh giá được về sau sự phát triển của con ntn. Nếu bé nhà mình k nói nhanh đc như các bạn thì chị hãy đặt bé vào 1 môi trường mà ở đó các bạn thường xuyên vui đùa giao tiếp với nhau như vậy bé sẽ tự thúc đẩy được khả năng giao tiếp của mình, chứ chị cũng đừng bắt ép. hay thúc con phải nói = được hay phải được như các bạn # mà hãy để con tự phát triển theo bản năng của mình :)

6. Bravo well- done

Bravo well- done Bắt đầu tích cực

Chị mua cho bé bộ chữ đủ màu sắc ý, cho bé vừa chơi vừa học. Tiếp xúc dần dần đi chị ạ! Bé nhà chị em 2 tuổi chưa nói được chữ nào cơ. Nhưng bây h bé chuẩn bị vào lớp 1 rồi, đọc chữ vanh vách, làm toán thì cực nhanh. Vì nhà chị em cho bé học 2 khóa UCMas. Chị cứ yên tâm đi ạ.