bé 20 tháng chưa biết đi chưa biết nói....help!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi ha_yeu2207, 8/5/2012.

1. ha_yeu2207

ha_yeu2207 Thành viên tập sự

chào các mẹ!
    con gái em 20t rồi mà chưa tự đi, có người dắt thì mới đi, tự đi thì chỉ được vài bước, e thấy khả năng giữ thăng bằng của cháu rất kém, còn nói thì chỉ a ê, dạy cháu nói ạ thì khi cháu phát âm có vẻ rất khó, lúc khoảng 12t thì cũng nói măm măm nhưng chỉ được 1 thời gian là ko thèm nói từ đó nữa. cháu lại rất lười ăn từ nhỏ...em đổi món đủ thứ mà cũng ko chịu ăn, chỉ thích ăn thứ mình thích ( bánh keo, bim bim )còn ko thì ko ép ăn được bất cứ thứ gì.
    em ở Hải Phòng cũng cho cháu đi khám mà ko giải quyết được gì, em định cho lên HN khám.
    Nhờ các mẹ chỉ giúp lên HN thì khám ở đâu. mẹ nào có biết BS khám tâm lý giỏi không ạ?
    Cháu lại rất nhát, e định cho cháu đi học mấu giáo, nhưng sợ cháu nhát, lười ăn, chưa biết đi nữa thì đi học có phải là quyết định đúng không nữa hic....riêng khoảng con lười ăn đã làm em bị strees nặng lắm rùi.... sắp điên rồi các mẹ à
    Muốn cho con đi khám thì ox và ông bà nội kêu kệ để nó tự phát triển....nhiều lúc muốn bỏ đi quá các mẹ à....con gái e còn bị viễn thị bẩm sinh nữa chứ đeo kính từ hồi 12t
    Các mẹ có kinh nghiệm giúp em với :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ha_yeu2207
    Đang tải...

2. Tuệ Phương

Tuệ Phương Banned

Ðề: bé 20 tháng chưa biết đi chưa biết nói....help!

Thế là bị chậm quá rồi đó mẹ nó ơi, mẹ nó đưa con đi khám đi, ko thể để thế được đâu

3. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

4. Saoyeu0311

Saoyeu0311 Thành viên mới

Khổ thân mẹ nó vất vả quá, nhưng mà kiểu gì thì cũng phải cho con đi khám cho yên tâm chứ ko kệ được đâu, nói chung là con mình đẻ ra thì mình xót bạn ạ

5. vim_bom09

vim_bom09 Thành viên tích cực

Bạn cho bé đi khám ở viện Nhi TW xem,và mình nghĩ cho con đi lớp bé sẽ mạnh dạn hơn có nhiều bạn sẽ mau biết đi và biết nói hơn đấy.

6. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Nếu đi khám, bạn nên cho đến viện nhi TW khám tổng thể đi ạ.

7. melemkem

melemkem Thành viên chính thức

Mình cũng khuyên bạn nên đưa con đến viện Nhi TW khám nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá vì trẻ con mỗi đứa một cữ ko giống nhau đâu.Mình cũng có đứa cháu đc 21 tháng rồi mới biết đi,còn việc nói nhanh hay ko còn do lưỡi bé có bị ngắn ko hay người nhà như bố mẹ,ông bà có hay nói chuyện với con ko?Bạn thử cho bé nghe nhiều bài hát thiếu nhi và nói chuyện với bé mọi lúc có thể,xem có thay đổi đc tình hình ko nhé.Chúc bé luôn mạnh khỏe.

8. binhminhtrang

binhminhtrang Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng được hơn 19 tháng rồi, chưa nói sõi (chỉ mấy câu bà bà, và 1 số từ đơn giản) nhưng đã chạy và đi sõi lắm rồi. Mẹ nó nên cho bé đi kiểm tra cho chắc nhé. Chúc em bé ngoan, hay ăn chóng lớn cho mẹ đỡ vất vả.

9. zinzin_bebe

zinzin_bebe Mẹ Tuệ Linh

Quan điểm của mình khi dạy con nói là dạy từ từ. Không thể bắt bé nghe một lần là phải nói được ngay. Nên lặp đi lặp lại nhiều lần. Bố mẹ nên dành nhiều thời gian để nói chuyện với con. Khi nói thì cố gắng phát âm chậm, rõ ràng, ngồi trực diện trước bé. Mình là người rất hay nói ở công ty, về nhà cực ít nói. Nhưng cứ ở với con gái (18 tháng) là nói rõ lắm, rõ nhiều, đến mức bố chồng bảo sao nói lắm thế. Hihi. Nhưng nhờ thế mà Zin nhà mình cũng biết nói khá sớm, phát âm rõ ràng. Giờ nói được 3 từ liền nhau: bố đâu rồi, mẹ đâu rồi, mẹ đây, Zin đây... và rất nhiều từ đơn mà bé nghe một lần cũng có thể nói được: ngựa, muỗi, chuột, rắn...
    Nên mình nghĩ cũng tuỳ từng bé mà khả năng ngôn ngữ khác nhau. Cái chính là bố mẹ nên kiên trì tập nói cho bé thì bé nào cũng sẽ phát triển được tốt thôi.

10. toronto

toronto Thành viên đạt chuẩn

thường thì các bé đến độ sẽ tập nói dc, nhưng có những bé k thể nói sớm được, nên cần phải cho bé đi khám sớm bạn ạ

11. kukitmeyeucon

kukitmeyeucon Call me : 097.9000.997

Thứ nhất, mẹ nó cứ cho con đi khám xem trường hợp cụ thể của bé là thế nào, nghe ý kiến chuyên môn cũng k thừa
    Thứ 2, về vấn đề bé chậm nói, tớ chia sẻ với mẹ nó là con tớ cũng chậm nói kinh khủng, 2 tuổi cũng chẳng nói gì, nhưng tớ hỏi bố mẹ chồng thì biết chồng tớ ngày xưa cũng tròn 3 tuổi mới nói, và tớ phát hiện thêm là lưỡi bé hơi ngắn thì sẽ bị chậm nói,...hị hị, con tớ giờ 3,5 tuổi rồi, nói nhiều lắm rùi, nhưng ngọng kinh khủng,...Bố nó kể ra cũng nói nghe lạ lạ, chắc cũng do...lưỡi ngắn,...nhưng cũng vì thế mà ngày xưa tớ hay để ý khi anh ấy...cất lời, hihi,...nhưng không hề nói ngọng kiểu sai chính tả đâu,...

Mẹ nó cũng đừng quá lo lắng,...về vụ chậm đi thì tớ k có kinh nghiệm nhiều, nhưng vụ chậm nói thì nhà tớ có cái gien như vậy đó,...

12. voha89

voha89 Thành viên tích cực

có thể bé thiết dinh dưỡng từ trong bụng mẹ do kém hấp thu nên sự phát triển chưa đồng đều, cái này chắc chắc đưa lên Nhi chứ làm sao bố mẹ hay mọi ng giải quyết đc hả bạn?

13. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Hơi chậm bạn nhỉ. Nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá, cháu mình 2.5y mới biết nói đi thì 15m. Mới đầu bme nó cũng sợ cho đi khám thì bsy bảo bt về tập cho cháu. Bọn chậm nói hay nhát lắm, nên chỉ cẩn 1 ng 1 với nó thôi, thủ thỉ nói chn hỏi nó cái này là cái gì? nó ko trả lời thì mình tự trả lời, dần dần quen là bé nói ngay. Chứ đông ng hỏi bé ngượng ko dám nói. Chúc bé nhà bạn sớm buôn dưa lê nhé.

14. ruagia

ruagia Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cứ cho bé đi nhà trẻ đi, bờm nhà mình cho đi trẻ từ lúc 1 tuổi, trong gần nửa năm cứ đưa đi là khóc,nhưng giờ quen rồi, chấp nhận lúc đầu, đi lớp bé sẽ nói chuyện nhiều hơn,ăn nhiều hơn như bờm nhà tớ lúc ăn mà có đứa nào đứng cạnh là ăn nhanh kẻo bị ăn mất...:) nói chung cho tiếp xúc với nhiều người nó mới phát triển nhanh không phải lo đâu bạn ạ. Còn về chậm đi hay do thiếu canxi hay do bé nhát, nói chung bố mẹ dành nhiều thời gian nc với con, chơi với con hơn nhé... tớ và cu nhà tớ hay chơi với nhau lắm, suốt ngày đùa với nhau thôi. Giờ được 21 tháng hát được bài hát nhưng vẫn thiếu mấy từ, cứ thích là con lại chạy đi chơi, rồi mẹ con đuổi nhau, chơi trốn tìm, rồi chơi nhiều trò chơi lắm, được cái 2 mẹ con đều nghịch, thứ gì trong nhà cũng lôi ra nghịch với nhau, hehe.. Chúc bé nhà cậu mạnh khỏe nhé

15. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

chị cho cháu đi khám coi sao đi ak, thế đảm bảo chuẩn nhất :)

16. ha_yeu2207

ha_yeu2207 Thành viên tập sự

e cảm ơn các mẹ đã quan tâm. cảm ơn các mẹ nhiều
    e đã cho chau đi gửi nhà trẻ tư thục, ở đó có camera, nên quan sát được sinh hoạt của cháu, nhìn con cứ ngồi một chỗ các bạn thì chạy nhảy xung quanh mà buồn qua ạ:(

17. Ku_shop

Ku_shop Uy tín - Chất lượng

Chị ơi chị cứ mạnh dạn cho bé đi trẻ đi,lúc đầu chỉ cho bé đi nữa buổi thôi,chỉ cần 1 tháng là bé khác hẳn,em đảm bảo 100%.Chị đừng lo lắng và xót con quá mà ko cho bé đi trẻ,chị cứ cho bé đi ở đó môi trường khác biệt với ở nhà sẽ dạy cho bé,đi đứng nói là bản năng của trẻ có tiếp xúc nhiều thì bé mới tự tin và lanh lợi được.

18. doanoanh51

doanoanh51 Thành viên tập sự

Bạn đừng lo, rồi con sẽ biết đi, con mình 17M cũng mới biết đi. Mình còn có ng quen con họ 24M mới biết di cơ. Còn nói á, cháu mình phải hơn 2 tuổi mới nói bạn ạ. Cho con đi trẻ đi cho mạnh dạn, đừng lo bạn nhé. Tốt nhất đi khám cho con cho yên tâm, mình là mẹ, có bản năng của ng mẹ, đừng để ng khác qđ hộ bạn những việc quan trọng như này.

19. minhxin

minhxin Thành viên chính thức

Cho bé đi khám đi mẹ nó ơi, mình thấy thế cũng là hơi bất bình thường đó, khám tổng thể luôn nhỡ sao thì chữa càng sớm càng tốt mà.

20. iu a péo

iu a péo Bắt đầu tích cực

chị ơi em thấy mọi người nói đó là trẻ chốn ...gì đấy.gần nhà em có trường hợp thế này ah giống bé nhà chị luôn suýt soát 2 năm ko biết bò , ngồi , đi nói mà người rất phốp pháp . thứ nhất là trẻ lười ko chịu tập trở thành thói quen , em thấy bà nó bế suốt ngày còn nhỏ đặt xuống mẹ nó sợ bẩn nên bế suốt ko chịu cho con tập nên cơ chân nhũn nó run và sợ đến lúc chị này sắp sinh đứa t2 mới cuống quýt bắt tập nhưng nó cứ run lẩy bẩy như ông già 80 vậy . Vì 1 lý do nưa là s nhà là nhà thuê nên chặt nhiều đồ trẻ ko dám tập và ko có sự hấp dẫn từ các đồ vật khác. sau nhà nó cho theo bà về quê mấy tháng sau biết hết chị ah. chị hãy btinh đừng nóng vội mà bé sợ nhé. giờ thấy đứa t2 bà nó lại bế y như thằng đầu sau này ko biết có biết đi sớm được ko. hjhj. chúc bé nhà chị nhanh biết đi và biết nói nhé. Mà chị tham khảo mua bảng con thú , hoa quả của em nè về cho bé đọc theo nó thích có khi lại nhanh biết nói. hjhhj