Bé 20m ích kỷ, giữ của... Dạy dỗ thế nào ợ???

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi alicekhanh, 27/6/2013.

1. alicekhanh

alicekhanh Thành viên kỳ cựu

Hiện nay bé nhà mình đc 20m rùi nhưng cháu có tính này khi bc sang tháng 15. Đồ của con thì ko ai lấy đc. Nhưng nếu ko phải của mình thì con t trả ngay chứ ko lấy ( dù có cho )... Hay như máy điện thoại của bố mẹ, nếu t cầm máy của bố nó và ngc lại thì nó giãy nảy lên luôn, giằng lấy đt t đang cầm trên tay và đưa cho bố nó :( Nếu có bác đến chơi, có chìa khoá hay hay chẳng hạn, chơi chán cháu chủ động đưa tay trả, mình bảo cho mẹ mượn 1 tí thì cậu cg phản ứng luôn và chỉ tay về phía bác - ý bảo chùa khoá của bác phải đưa cho bác...
    Rồi buổi tối cậu đang chơi chán chê khắp phòng thấy bố mẹ nằm ôm nhau, thậm chí nằm sát hay chạm vào nhau là cậu lao vù vù lên giường ngay và vẩy tay - ý là đánh chừa bố vì chạm vào mẹ - mẹ là của riêng nó... Hix... Mệt mỏi lắm... Cần xử lý thế nào các mẹ ơi...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi alicekhanh
    Đang tải...

2. Toeic

Toeic Thành viên chính thức

Ðề: Bé 20m ích kỷ, giữ của... Dạy dỗ thế nào ợ???

Ôi em chưa có bé nào, nhưng em thấy con nít mà có tính này thì lớn lên khó chịu lắm ấy.

3. lyrb

lyrb Thành viên rất tích cực

Chắc bé chưa có ý thức được nên vậy thôi chị. Tính cách của trẻ thay đổi dần dần khi lớn lên mà. Chị cũng đừng quá lo làm j. Thi thoảng gợi gợi cho bé như : um. mẹ biết là đồ của con rồi, nhưng con phải cho bạn/mẹ/bố/... mượn một chút mới ngoan chứ ... dần dần cháu sẽ thay đổi thôi :) Chúc chị luôn hạnh phúc

4. balebala

balebala Nhân Sổ sách , hồ sơ kế toán

em cung chưa có em bé nhưng hình như đây là giai đoạn phát triển của bé mà.. Hầu như bé nào cung trải qua giai đoạn này hết á.. Nhưng lớn hơn chút nữa khi bé biết nếu có sự hướng dẫn của ngừoi lớn thì các bé sẽ hết tính này mà.

5. lethanhnghi

lethanhnghi Bắt đầu tích cực

Mẹ nào con đấy chiều thì chết cứ sao . Giờ cứ oánh cho nó thật lực vào mà dạy

6. baober

baober Thành viên tích cực

Chị phía trên nói phản giáo dục quá. Với những đứa bé có tính cách tiềm ẩn như vậy, khi có em bố mẹ sẽ rất đau đầu đấy. Tuy biết rạch ròi đồ của mình đồ của người là tốt nhưng em nghĩ bản tính tự nhiên của trẻ con là không biết che giấu cảm xúc của mình, hơn nữa do chưa có kahr năng diễn đạt hay khả năng kiềm chế như người lớn nên nhiều khi bé sẽ thể hiện thái độ cực đoan như ăn vạ, gằn giọng, đánh bạn, đánh người lớn.

Em nghĩ để giải quyết tình huống này chị nên kiên nhẫn và luôn làm gương, biết lúc nào nên chiều và không nên chiều. Ví dụ em nhớ đã độc trong 1 bài báo, chị có thể bảo bé phân chia đồ chơi, đồ nào bé quý ko muốn chia sẻ thì cất đi còn đồ nào có thể chơi cùng các bạn thì để ra và ko có thái độ hậm hực. Dĩ nhiên bé sẽ tìm cách chỉ để lại những thứ có vẻ cũ hỏng, chổi cùn dế rách :)), dần dần chị hãy tác động cho bé về ý niệm nếu biết chia sẻ, mọi người vui thì con cũng vui và mọi người sẽ yêu quý con hơn. Hay về chuyện bé ghen với bố, thi thaonrg thay vì kể chuyện cổ tích, có thể kể về nguồn gốc ra đời của bé, để bé ý niệm đc phần nào bố cũng là người trong gia đình và chúng ta thuộc về nhau ..v..v :)

Khi bé biết chia sẻ và chơi cùng bạn bè, chị nên động viên thường xuyên: “Con chia với bạn, mẹ vui lắm. Mà mẹ vui mẹ yêu con càng nhiều” chẳng hạn. Bé sẽ hiểu cảm giác vui vẻ khi bé làm gì đó tốt đẹp cho người khác. Ngoài ra, cũng nên nói cho bé biết cảm xúc của người khác để bé hiểu sự đồng cảm.

Có một điều chị rất nên chú ý là bé được chiều chuộng sẽ thường xuyên vòi vĩnh là điều đương nhiên, đặc biệt nếu đc ông bà suốt ngày tôn thờ, cho cấu véo, cháu khóc, nổi cáu là cuống lên ngày thì bé sẽ rất dễ hư, luôn đòi hỏi bằng đc, ghen tỵ và bắt người khác phải theo ý mình. Vì vậy chị nên khéo léo ngăn chặn điều này ngay nhé!

Em đọc trên báo gia đình, họ có nói ntn và em thấy hợp lý: Khi con đang vui vẻ, tựa như đã quên chuyện làm sai, cha mẹ cũng cần gợi lại một cách khéo léo và phân tích cho con thấy làm như thế là không tốt. Tất nhiên, bạn không thể nói thẳng với con là con đã sai mà có thể thông qua một câu chuyện nào đó. Chẳng hạn: “Bạn thỏ cứ kêu khóc ầm ĩ, đòi mua đồ chơi trong khi đồ chơi của bạn ấy quá nhiều. Vậy bạn thỏ đã ngoan chưa, con sẽ nói với bạn thỏ như thế nào?” Hay: “Bạn mèo mướp hay đòi truyện của anh để xem khi anh bạn ấy đang đọc truyện rồi lại xé nát cả sách vở của anh. Con thấy bạn ấy làm vậy có đúng không?”… Từ những câu chuyện nhỏ như vậy, trẻ có thể tự rút ra bài học cho mình mà không cần cha mẹ phải nói những lời đao to búa lớn.

Em đang có cháu gái 1 tuổi nên thỉnh thoảng cũng đọc mấy cái này! Chúc chị sớm uốn nắn đc bé ngoan và nghe lời nhé!

7. me_vybunny88

me_vybunny88 Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó cứ cho con chơi với các bạn cùng lứa tuổi là con sẽ có ý thức cho bạn mượn đồ chơi và ngược lại mượn đồ chơi của bạn ^^!! Bé nhà mình khi thì cho sang hàng xóm chơi khi thì rủ các bé hàng xóm vào chơi nên con rất nhường bạn

8. thcteva

thcteva Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em cũng thế, đồ nào của bé thì đừng hòng cho ai mượn, đồ của ngkhac bé cũng chơi xong là trả, nhưng thỉnh thoảng mẹ hay bố có mượn thì cũng đưa cho, nhưng chuyện bme mà nằm ngủ thì bé đòi nằm giữa thui. Mẹ nó phải dạy bé dần dần, cái gì nên chiều thì chiều, không nên chiều thì đừng chiều, nên chỉ bảo bé dần dần, rùi dần dần bé sẽ tạo cho bé thói quen, và lớn dần lên thì sẽ cải thiện nhiều đấy ak, em đang áp dụng với bé nhà em và bé cũng đang dần dần ý thức được rùi ak.

9. kristagiang

kristagiang Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy tính em bé như thế rất hay mà, còn việc hai vợ chồng yêu thương nhau rồi bị em bé tuýt còi là chuyện rất bình thường, hầu như bé nào cũng thế.

10. alicekhanh

alicekhanh Thành viên kỳ cựu

T chân thành cảm ơn sự chia sẻ của các mẹ rất nhiều... Đôi khi t nghĩ con biết phân biệt như thế là tốt, nó ko hẳn xấu nhưng khi lớn lên t nghĩ nó sẽ hình thành tính ki bo mà điều đó có ở đàn ông con trai thì ko đẹp ko hay 1 chút nào phải ko các mẹ? ;) Cha mẹ sinh ra nhưng trời sinh tính- dẫu biết vậy nhưng t nghĩ vẫn có thể uốn nắn đc đôi chút thôi, dần dân khi bé lớn lên với sự nhận thức và sự chỉ bảo của bố mẹ t nghĩ con sẽ thay đổi..từng chút 1 :)
    T chân thành cảm ơn các mẹ! :)
    Chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ, gia đình hạnh phúc! :)

11. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

tầm này thì đứa nào cũng ích kỷ, cn nhà mình 38 tháng cứ có ai ở quê đến chơi nó ra bảo tối rồi ông bà k về đim k cho ông bà ngủ ở đây

12. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

êu ui nó bé tí xíu thế hỉu sao hít dc hả bạn ui ~!~