Bé 21 tháng tuổi có thái độ ăn vạ, ném đồ khi không vừa ý

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi buforphe, 20/7/2011.

1. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

các mẹ ơi giúp em khẩn với, em đang bối rối quá. bé nhà em đi học được 2 tháng rồi nhưng đột nhiên có những biểu hiện xấu như khác ý là gào to, quăng ném đồ đạc, nằm lăn ra đất dậm chân dãy dụa ăn vạ. em nghe nhiều mẹ nói đấy là tâm lý của 1 số trẻ khi mới đi học, nhưng thực sự em không biết phải làm thế nào để con biết như thế là xấu. bé nhà em chưa biết nói nên khi bé ăn vạ như thế hoặc quăng ném đồ đạc, em đánh vào tay thật đau, rồi nói không được như thế, nhưng cháu chỉ hứ hứ chứ không biết dạ hay vâng. biểu hiện của bé mới xuất hiện mấy hôm nay thôi. em hỏi cô giáo thì cô bảo ở lớp cháu hiền lắm, không bao giờ như thế cả. em phải làm sao đây các mẹ ơi. đi đâu mà bé như vậy em thấy xấu hổ vì người ta nói mình không biết dậy con...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi buforphe
    Đang tải...

2. duonggiabao

duonggiabao Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé 21 tháng tuổi có thái độ ăn vạ, ném đồ khi không vừa ý

Hic hic, chuyện này thì mình cũng ko có kinh nghiệm lắm! Nhưng có lẽ do bé mới đi nhà trẻ, thay đổi môi trường dẫn đến thay đổi cả tâm lý. Mình nghĩ ở tuổi này đe nạt cũng chưa có hiệu quả, với lại bạn cũng ko nên đánh bé, thay vào đó hãy dành thời gian chơi cùng bé, trò chuyện cùng bé, rồi kể cho bé các câu chuyện đạo đức ngắn gọn. Bạn cũng ko nói bé nhà bạn nói dc nhiều chưa, nên ko biết bé hiểu lời người lớn dạy đến đâu.
    Mình cũng đang có 1 cu cậu 29 tháng tuổi,hồi 18 tháng mình cho về nội rồi 26 tháng mình cho lên ngoại. Ai cũng bảo bé ko vừa ý cái gì là vứt hoặc đánh lại người khác. Nhưng cứ cuối tuần vợ chồng mình về thì bé lại rất ngoan và ít khi có biểu hiện đánh người khác khi ko vừa ý, mặc dù đôi lúc bé có quăng quật đồ đạc. Mình cũng phản ứng là bắt bé nhặt lại đồ và nói bé ko dc làm như thế, bé nói vâng, nhưng lâu sau lại như thế. Nhưng khi đi nhà trẻ các cô đều khen cháu rất ngoan, ko có biểu hiện như trên.
    Mình nghĩ là bố mẹ cần có tgian để chơi cùng con để phát hiện ra nhưng tật xấu của bé để điều chỉnh kịp thời.
    Chúc bé nhà mẹ nó ngoan ngoãn.

3. dream_of_dragonfly

dream_of_dragonfly facebook.com/docao2009

Ku con nhà tớ 22 tháng, cũng có thái độ như vậy, không vừa ý là nằm lăn ra đất ăn vạ hoặc ném đồ. Ku nhà tớ thì chưa đi học, vẫn ở nhà với bà. Mỗi lần nằm lăn ra đất ăn vạ, tớ mặc kệ, ăn vạ chán thì tự đứng dậy. Ném đồ thì tớ cũng đánh vào tay, tớ cũng bảo con không được ăn vạ hay ném đồ như vậy. Nhưng nói chung tớ cũng chưa có cách gì khả quan hơn, hay là ở tuổi này, tính bọn trẻ con như vậy nhỉ???

4. mehuyenvy

mehuyenvy Thành viên tích cực

bé gái nhà em cũng y như vậy luôn. Em cũng đang đau đầu ko biết phải xử lý thế nào vì bé nhà em rẩt bướng đánh nhiều cũng k phải là cách hay.Có mẹ nào có phương pháp nào hay thì chia sẻ nhé.

5. me_soul

me_soul Thành viên tích cực

Con gái mình cũng giống mấy bé này dù bé chưa đi học. Các mẹ thử để ý xem có phải chỉ khi có mặt những người chiều bé quá bé mới có thái độ vậy ko nhé. Như bé nhà mình chỉ khi có mặt bà nội và bác thì mới thế thôi. Chiêu trị của bố mẹ là Ko ĐÁNH-MẮNG, CỨ LỜ BÉ ĐI, KO ĐÁP ỨNG YÊU CẦU CẦU CỦA BÉ LÚC ĐÓ. Chỉ 1-2 phút sau bé sẽ tự ra xin lỗi và nịnh bố mẹ...hic hic..nhưng đấy là khi bà nội và bác phải đi chỗ khác rồi cơ, còn ko thì cũng botay....

6. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Bé nhà em mới 18 tháng nhưng biểu hiện hư và bướng thì từ rất lâu rồi, em đang có kế hoạch tháng 9 này bé tròn 20t là em tống đi lớp cho các cô giáo dục chứ ở nhà bà với mẹ mắng mặt con cứ nhơn nhơn ra. Nẫu lắm.

7. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Ôi, con gái mình cũng vậy, bướng bỉnh lắm. Tháng sau là bé tròn 3 tuổi. Gần đây cũng hay ăn vạ, không vừa ý là cau có, ném đồ. Mình dạo này cũng hay nổi cáu, nhiều khi không chịu được lại oánh cho trận (xong lại thấy mình cũng không nên xử lý như vậy). Nhiều khi bé cáu hay ném đồ, mình lơ đi, mặc kệ. Bé lại tự nhặt đồ lại. Một lúc sau mình mới hỏi chuyện, chơi đùa nói chuyện khác để bé quên cơn giận đi. Mẹ nào có cách nào hay khác chia sẻ với nhé. Những lúc con như thế, mẹ hay điên tiết, nổi cáu, không kìm được là quát cho trận, cho 1 roi vào đít. Stress lắm cơ!

8. zero0612

zero0612 Thành viên tập sự

các mẹ cũng chung hoàn cảnh nhiều ghê nhỉ? dạo trc bé nhà mình có bị như vậy, khi bé dỗi hay cáu là mình không chiều mà mình nói nhẹ với bé, đó cũng để cho bé học dần tính nhẹ nhàng, sau đó không cho ai đến gần và dỗ bé để bé nhờn nữa, mình thấy cũng khá hiệu quả, lần sau bé ít dần và nghe theo những gì ba mẹ nói, các mẹ thử không chiều bé xem sao nhé!

9. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Không hiểu sao các bé rất sợ cô giáo mà về ba mẹ có quát mấy cũng không được nhưng cứ nhắc là đến lớp mách cô là bé lại dễ bảo luôn! Đúng là nên cho bé đi lớp, bé sẽ được giáo dục nhiều thứ!

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  10. Mẹ em Chinsu

cô giáo dục và hơn nữa đi lớp bé có bạn chơi sẽ rèn được bé tính biết chia sẻ chứ bây giờ ở nhà nhất con nhì cũng là con nên con bắt đầu có tính ích kỷ. Tớ quyết tâm tống con đi lớp rồi, dù chắc là cũng xót lắm n đành chịu vì tương lai của con vậy, haizz

11. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Em ủng hộ ý kiến và "quyết tâm" của mẹ cháu!

12. Hà An 171210

Hà An 171210 Banned

Ôi, cứu em......
    Con gái em mới 7 tháng thôi mà đã ghê gớm lắm!
    Con thích đi chơi lắm, cứ muốn đi là nhắm mắt khóc, gào.
    Em ko bít xử lý ra sao ạ!

13. Mẹ em Chinsu

lúc này đành ăn bánh bơ đội mũ phớt thôi mẹ cháu ạ hoặc là rủ con làm gì khác cho con quên đi.

14. me Hoang Anh

me Hoang Anh

nếu bé mới đi nhà trẻ có biểu hiện như thế là do bé cảm thấy thiếu thốn tình cảm, thấy ức chế nên rất dễ cáu giận ( ng lớn cũng vậy thôi ), bé lại chưa biết nói nên k biết thể hiện cảm xúc của minh, nếu bé biết nói thì bé sẽ nói bé buồn, bé nhớ mẹ, như thế còn giải tỏa được phần nào, còn đây bé k biết nói, chỉ biết hành động để bật ra những cái bực tức thôi, những lúc thế mẹ cũng k nên phản ứng gay gắt quá với con, mà lơ nó đi hoặc hướng nó đến 1 hoạt động nào đó, chơi nhiều với con hơn để con cảm thấy thoải mái hơn, hoặc cũng có thể do bé bắt chước các bạn ở lớp, hy. mà cácmej chú ý nhé, thường những bé chưa biết nói lại rất hay có những hành đọng mà ng lớn hay gọi là tiêu cực đấy, hy, chỉ đơn giản là vì bé k thể thể hiện được điều bé muốn, nên bé thấy ức chế thôi mà, hy, như bé nhà tớ cũng vậy nè, chậm nói mà, hxhx, chẳng hạn bé muốn đi chơi nhưng mẹ k để ý, nên cáu gắt rồi ăn vạ, thế là mẹ hỏi : con muốn gì nào, hỏi đủ thứ trên dời, bé đều lắc, hehe, thấy bé kéo tay thì hỏi con muốn đi chơi chứ gì, chờ mẹ tý, mẹ làm xong việc rồi mẹ cho đi chơi , như thế mới yên đấy, hehe, nói chung là lựa lựa mấy ông này mệt lắm, nhưng mình luôn tuân thủ 1 nguyên tắc đó là : mình sẽ chiều theo ý của con, với điều kiện con phải hợp tác với mình, con cũng phải chiều theo ý của mình, có qua có lại mà, keke

15. ME KEANU

ME KEANU

Con em 2 đứa đến tầm này đều muốn "đâu cái điền" hết á - thằng anh kinh dị hơn con em nhiều....

Em có đọc ở đâu đó tài liệu nói rằng con người có 2 giai đoạn khủng hoảng tính cách nhất là giai đoạn mọc răng hàm hay còn gọi là terrible two (khủng hoảng tuổi lên 2) và 1 giai đoạn nữa ẩm ương khó bảo là lúc dậy thì....

Tất nhiên là rất khó bình tĩnh mà dạy con, uốn nắn trẻ theo ý mình giai đoạn này...chỉ mong con mỗi lớn mỗi khôn, việc dạy con cũng như việc trồng cậy vậy: phải kiên nhẫn và uốn đúng giai đoạn...Các mẹ kiên nhẫn nhé!

16. casper0809

casper0809 Shop Khánh Nam

híc ,con em cũng 23 tháng .Cháu mới đi học được 1,5 tháng.ũng có nhiều biểu hiện như cáu giận, ko nghe lời ,ko ăn ,ko cho xi tè,ko cho mặc quần......nói chung là rất ương bướng..... ..kok vừa í là vứt đồ,quát lại mọi ng ,rồi nằm lăn ra ăn vạ .huhuhuhuhu Mọi khi ở nhà thì rất nghe lời ,và cực kì là ngoan . Em cũng ko biết làm sao,lúc con cáu giận ném đồ chỉ biết lờ đi thôi. Stress lắm các mẹ ah,đấy là chưa kể chuyện ăn uống nữa ,trước kia em xúc thìa nào thì nuốt thìa đấy.Bây giờ thì nhổ ,phun phè phè.Đi nghỉ mát 2 ngày nay ko thèm ăn thìa cháo nào,chỉ uống sữa. Đến lớp thì cô bảo vẫn ăn uống bt .hcihciichhichci....Ko biết là mình sai ở đâu trogn cách dạy con hay cần phải làm gì bây giờ????Em đang stress vô cùng................

17. Bông ú

Bông ú MenBiolactovin, Enterobac

Con nhà em thì mới 11 tháng thôi các chị ạ (cháu gái ạ). Cháu đặc biệt tỏ ra thích điện thoại, mà hình như càng xịn thì cháu càng thích (k hiểu sao nó phân biệt đc, chắc tại màu sắc đẹp hơn) và thích là nện xuống sàn nhà rầm rầm. Lấy lại thì phải cậy tay cháu ra luôn, và khóc, rồi dẫy tay dẫy chân. Các mẹ có cách nào giúp em dạy con ở lứa tuổi này k, giúp em với!

18. mẹ ku tý

mẹ ku tý Thành viên rất tích cực

bé nhà em 19tháng cũng thế, ví dụ đánh vào tay trái để răn đe, chìa luôn tay phải cho đánh tiếp rồi chạy mất, bị mẹ mắng thì nhìn nhìn rồi cấu vào mặt luôn. Chưa biết nói cứ ê, a, đưa mẹ cái gì mà mẹ chưa kịp cầm là y như rằng ném luôn. Haizzz

19. Chich Bong iu iu

Chich Bong iu iu Thành viên tích cực

Con e cũng thế ạ, giờ >17 tháng, từ lúc >1 tuổi là biết lăn ra đất ăn vạ rồi ạ, nhưng lờ đi hoặc lảng sang chuyện khác là thôi luôn, ai không cho làm gì là đánh, cắn. E cũng chả biết làm sao :( hix. Cháu đi học được gần 3 tuần rồi, ở lớp cô giáo khen lắm, chả chê điểm gì, không biết có phải cô sợ không cho bé đi học nữa nên giấu hay không, vì về nhà là vẫn như xưa, trước khi cho đi học em chỉ sợ nhà trường trả về vì tội đánh, cắn các bạn thôi :-s. Con gái mà nghịch như con trai ý ạ, nó thức thì chả ngồi yên phút nào

20. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Hic! Con nhà em ở nhà với ông nội, ông hay cho đi chơi nên giờ quen chân, lúc nào cũng đòi đi. (mới hơn 7 tháng ạ). Sang nhà hàng xóm thì cười hét ầm ĩ, về nhà là mặt mày ủ rũ, khó chịu, dậm dụi, thậm chí khóc thét lên, cứ nhắm mắt vào mà khóc, không cần biết ai dỗ dành gì. Muốn cho bé ở nhà cũng khó. mẹ nào có tuyệt chiêu gì không ạ?