Cần giúp: Bé 22 Tháng Chưa Biết Nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mebo123, 2/5/2017.

1. Mebo123

Mebo123 Thành viên tập sự

Hi các mẹ. Con trai nhà e năm nay 22 tháng rồi nhưng không biết nói. Chỉ nói được vài từ như: ba, bà, xe, cho(khi bé xin đồ thì cứ xòa tay ra nói cho cho), ô tô, a lô( khi bé cầm điện thoại đưa lên tai), su su, đi, ạ, chết. Ngoài ra bé chỉ ê a, nói những câu mà nghe không hiểu. E theo dõi thì thấy bé có dấu hiệu sau:

- gọi bé có quay lại. Có khi không quay lại.
    - bé rất thích nhảy khi mở nhạc. Chỉ cần nghe tiếng nhạc là nhảy. Dù mở nhạc nhỏ. Hay thậm chí nghe mẹ hát e cũng múa tay
    - bé rất nghịch với trẻ con. Bắt chước mọi hành đọng.
    - e hay sai bé đi lây đồ. Chỉ lấy gì thì bé lấy đó. Nghe điện thoại của ba la chạy đi gọi ba ơi và cầm điện thoại đưa cho ba

Nhờ các mẹ tư vấn giúp. Có mẹ nào từng gặp trường hợp này giúp e với. E lo lắng quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mebo123
    Đang tải...

2. Hang Xach Tay Czech

Hang Xach Tay Czech Bắt đầu tích cực

bé nhà mẹ phát triển bình thường ạ, bé nhà mình cũng 2 tuổi rưỡi bắt đầu bập bẹ nói thôi. mẹ đừng quá lo lắng nhé

3. innguyen

innguyen Thành viên tích cực

do chậm nói thoi mn ạ

4. tâm y tắm trắng

tâm y tắm trắng Thành viên mới

bé nhà e cũng 22m giờ mới bập bẹ

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà mình trước tròn 3 tuổi mói chịu nói.

6. Gv dạy tự kỉ

Gv dạy tự kỉ Thành viên tập sự

Bạn ơi bạn có cho con xem ti vi điện thoại không. Nếu có thì nên cai tuyệt đối nha. Vì ngôn ngữ chỉ phát triển khi dc giao tiếp thông tin 2 chiều thôi. Bạn ý bị thiếu vốn từ nên hay nói linh tinh. Những lúc đó bạn hãy hiểu ý con rồi nói lại từ con muốn nói cho con. Ban kiểm tra hơi xem con có bị yếu hơi k vì có 1 số trẻ hơi kém như không thổi dc cũng khó nói. Cần luyện hơi cho con. Còn phản xạ dạ quay đầu thì mình luyện thường xuyên trong ngày. Thường khi quá chú ý tới điều gì đó các con sẽ k quay đàu lại mẹ à. Bạn có thể cầm vật phát ra âm thanh con thích đứng vị trí xa gần khác nhau để luyện. Bắt chước tốt là 1 dấu hiệu tuyệt vời. Nó là kĩ năng tiền đề của ngôn ngữ. Nhiều bạn k nói dc là do k biết bắt chước. Bạn có thể cho con đi khám cơ quan phát âm xem có dính thắng lưỡi k, nếu có thì tiểu phẫu rồi về tích cực dạy cho bé là sẽ ổn bạn ạ. Nên cho con đi lớp, cis các bạn sẽ là môi trương tốt để học nói. Nếu đi 2 tháng mà vẫn k tiến triển bann nên tìm gv dạy ngôn ngữ can thiệp cho nhanh, đỡ mất giai đoạn vàng của con. Nếu muốn mình tư vấn hay đánh giá bé bạn gọi cho mình 0983231631.Mình là chuyê gia trị liệu. Hoàn toàn miễn phí bạn nhé.

7. Hoang_Anh_1990

Hoang_Anh_1990 Thành viên sắp chính thức

Theo những gì mn nói thì e thấy con đang phát triển bình thường mà. Ko thấy sao cả đâu mn ạk. Đừng lo lắng quá như vậy. Bé vẫn giao tiếp bập bẹ nói chuyện bt, con mn bằng con bé nhà m.

8. choicungtre

choicungtre Cung cấp thực phẩm sạch

Gọi bé quay lại, có khi không quay lại thì khác gì ku gần 3 tuổi nhà mình. Có lúc nó muốn quay lại, có lúc mải chơi, bướng bỉnh ko muốn quay lại. Bình thường mà mẹ ơi, không có gì lo lắng. mẹ cứ theo dõi con thường xuyên. Nhiều bé có những bất thường về vòm họng, vs lưỡi và loạn ngôn ngữ. Cái này m cũng nên theo dõi con, ko nên chủ quan !

9. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

hóng các mẹ, cháu e cũng 22 tháng nói đc ít lắm, người lớn nói gì thì nó nói bắt chước như thế, nhiều khi gọi nó cũng chả thèm quan tâm, thi thoảng nói chuyện 1 mình mà như đang nói tiếng lào ý, chả hiểu đang nói gì

10. nhatphong1010

nhatphong1010 Bắt đầu tích cực

Vậy vẫn là bình thường mn ah, con nhà mình 31 tháng mà cũng nói được ít thôi, chưa tự nói được câu dài thể hiện ý muốn của con, chỉ nói câu rời rạc và kéo tay người lớn để biết nhưng con hiểu được những gì bố mẹ nói, mình chăm nói chuyện và dạy con nói dần dần mn ah :) .

11. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng