Bé 3 tuổi, chơi học những j, các mẹ chia sẻ cùng tớ nhé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Trang_MẹChípxinh, 27/3/2012.

1. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Bé nhà tớ sinh tháng 11/2008 hơn 3t mấy tháng rồi, nhưng tớ cứ lấy mốc là 3 tuổi vì tính từ năm ngoái khi bé bắt đầu đi học mẫu giáo.
    Tớ cũng ko kì vọng việc dạy bé sớm để bé thành thần đồng nhưng tớ thấy từ khi bé 3 tuổi khả năng nhận thức, ghi nhớ của bé bắt đầu tốt dần lên có thể ghi nhớ số, học tiếng anh nhớ rất nhanh...
    Vì con đầu lòng nên tớ chưa có nhiều kinh nhiệm nên mở topic để các mẹ chia sẻ với tớ phương pháp nhé:

Hiện con tớ đang học nhận biết số 1-10, tớ đưa các cách vừa học vừa chơi:
    - Tô mầu số 1-10, trò này bé vừa học số, vừa học tô mầu, kiên nhẫn, khéo léo, gửi link này cho các mẹ xem, cực nhiều tranh tô mầu hình vẽ, hoa, động vật, số...: http://www.sheknows.com/kids-activity-center/list/numbers
    - Mua bộ xâu số, bộ số này có thể sd lâu dài đến đoạn học cộng trừ nhân chia, học kiểu này bé gái chắc thích hơn bé trai, vì tỉ mỉ, kiên nhẫn ngồi lâu 1 chỗ : http://mechipxinh.com/index.php?pag...egory_id=129&option=com_virtuemart&Itemid=118
    - Bộ dính số nam châm tủ lạnh, cái này kết hợp với vận động, tớ ngồi 1 chỗ hỏi "lấy cho mẹ số 8", bé sẽ chạy ra tủ tìm đúng số mang về, nếu mang về sai sẽ bị cù vào bụng, nhóc vừa chơi học vừa cười sảng khoái : http://mechipxinh.com/index.php?pag...egory_id=129&option=com_virtuemart&Itemid=118

Học tiếng anh
    Tớ chọn trường mầm non A cho bé, tớ thích nhất khoản bé 1 tuần 2 buổi học tiếng anh. Chính tớ cũng ko ngờ rằng nhóc nhà tớ tiếp thu nhanh tiếng anh vậy. Có lẽ vì tớ ko tự tin với trình tiếng anh của mình, dân IT khối A mà nên ko dám dạy hay nói từ tiếng anh nào với con, sợ nói sai...hic...
    Cho đến một buổi tối bé nói với tớ muốn học tiếng anh gogo, tớ ko hiểu tớ pải google thì phát hiện ra chương trình tiếng anh GOGO cực hay: http://www.youtube.com/watch?v=wNeJ2rZMhBY . Tối hôm đó lần đầu tiên tớ hiểu rằng tớ cần pải cho con tiếp xúc tiếng anh thường xuyên hơn, vì bé rất thích thú say mê. Giờ đi đâu tớ cũng chỉ cho bé xung quanh mọi thứ tiếng anh là j (trong phạm vi rất nhỏ, vì trình tiếng anh của tớ thấp quá hic nhiều lúc bé hỏi cái này tiếng anh là j: tớ ko nói đc xấu hổ ghê) vd trên đg đi học: sky, tree, cold, hot...

Tớ tiếc là vì ngoài cv văn phòng ra tớ pải quản lí shop bán hàng nên thời gian dành cho con rất hạn chế (dù ko muốn nhưng hiện tại đang ko có sự lựa chọn nào khác hic) nhưng cứ khi nào rảnh tớ pải để ý giúp con học nhiều hơn.

Các mẹ cùng chia sẻ với tớ nhé, nhất là kinh nghiệm giúp bé học tiếng anh, vì bé nhà tớ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trang_MẹChípxinh
    Đang tải...

2. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé 3 tuổi, chơi học những j, các mẹ chia sẻ cùng tớ nhé

Đánh dấu để tham khảo mấy đường link của mẹ cháu.......

3. meyeuech012

meyeuech012 Thành viên tập sự

Bé 3 tuổi mẹ nên dành nhiều thời gian chơi cùng con những trò chơi có tính tương tác và tính giáo dục cao. Như thế bé ko chỉ có dc tình cảm của mẹ trong khi vui chơi mà còn tự rèn luyện dc các kỹ năng cần thiết để bước vào đời. NXB Văn hóa thông tin vừa cho phát hành cuốn Trò chơi cho trẻ từ sơ sinh đến 3 tuổi của nhiều tác giả chuyên về dinh dưỡng, sức khỏe và giáo dục trẻ theo xu hướng của giáo dục hiện đại. Mình nghĩ nó hứa hẹn nhiều điều bổ ích về cách dạy con của các bà mẹ hiện đại. Link thảm khảo nhé
    http://dayconnhuthenao.vnweblogs.com/post/28431/352197

4. Trang_MẹChípxinh

Mẹ nào biết trung tâm học tiếng anh nào ở quận HK giới thiệu cho e nhỉ? Em đang đi tìm mà học toàn bảo pải sn 2007 mới nhận hic

5. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

mẹ nó ơi, mìh đề xuất cái trò chơi xếp gỗ nhé :D vừa giúp trẻ phát triển trí não mà còn cho con tính kiên nhẫn khi chơi mẹ nó ạ :D

6. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

mẹ nó cho con học tiếng anh sớm thế :O

7. tothihang

tothihang Me**KhanhQuynh

Bé mình gần 3 tuổi rồi. Lúc bé 6 tháng mình sưu tầm nào là đĩa, nào là thẻ học, tranh ảnh, sách cho bé. Thời gian gần đây mình làm biếng không dạy con học nữa. Hôm nay vào đây học hỏi các mẹ lấy lại tinh thần dạy và chơi với con. Cảm ơn chủ top nhiều.

8. Trang_MẹChípxinh

ở trường bé dạy rồi, tuần 2 buổi, mà tớ thấy nhóc nó thích nên tớ muốn thử đầu tư xem thế nào, nhưng đi hỏi các trung tâm họ toàn bảo 2007 mới nhận, 2008 năm sau, nên h trường dạy j biết đấy thôi vậy

9. Trang_MẹChípxinh

tớ cũng chẳng dạy j từ bé đâu, n mẹ còn chăm dạy con biết đọc từ 0 tuổi... tớ ko có thời gian lắm, nhưng công nhận là h bé 3 tuổi khả năng nhận thức nhớ nhanh lắm nên mẹ nó thử lại xem sao

10. quangminh1207

quangminh1207 Thành viên chính thức

Con nhà em T7/2008 đây ạ. Em vừa đăng ký cho con học tiếng Anh xong. Em nghĩ với tầm tuổi của các con thì dạy theo phương pháp vừa học vừa chơi thôi ạ, chứ gò nó quá nó sợ học thì ko nên 1 chút nào cả. Em dán bảng chữ cái ở đầu giường mấy tháng nay rồi, chỉ dạy nó được 5 phút là nó lượn mất hút. Hứng lên thì nó nghe mình dạy, ko thì thôi. Em cũng kệ nó. Con em thuộc dạng hiếu động. Cô giáo bảo chỉ ngồi 1 chỗ được 5 phút là cùng, rồi chạy lung tung. Em cũng đang lo nó mải chơi quá. Bố mẹ nào cũng muốn con mình tốt cả, nhưng cứ để tự nhiên thôi vì tuổi các con còn quá nhỏ.

mecubi14 thích bài này.
  11. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Em đánh dấu . Bé nhà em 9/2008 . Em cũng đang lăn tăn chưa biết bắt đầu thế nào.

12. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Giống con nhà mình, cứ nói đến học là ngồi đc 5 phút rồi chạy hoặc lảng sang chuyện khác, chẳng bao giờ chú tâm cả. Nhưng mình thấy trộm vía con nhớ rất nhanh, chẳng hạn như khi học 1 bài hát hoặc 1 bài thơ, chỉ cần mẹ đọc vài lần là nhớ đc 1 bài dài. Theo mình thì các mẹ phải kiên trì và cũng ko nên ép con học quá, cứ để cho bé phát triển tự nhiên thôi ah.

13. Trang_MẹChípxinh

Tuổi này ép chẳng đc ý, vì nó rất hiếu động, ko chịu ngồi yên trừ khi nó thích

con tớ bảo ngồi tô mầu là nó tô lung tung, hiếm khi nào nó tô hoàn thiện 1 tờ, nhưng bảo học tiếng anh, nghe xem gogo trên youtube thì nó lại ngồi yên, đúng kiểu nó thích thì nó mới chịu làm ý -> nên tớ chiều theo sở thích nó vậy

14. quangminh1207

quangminh1207 Thành viên chính thức

Sao giống nhau thế nhờ, con nhà em cũng tô vớ tô vẩn thôi. Đăng ký học đàn ở trường, học mãi vẫn đồ rê mi fa son. Có hôm về cu cậu còn hồn nhiên bảo là: Hôm nay con không chịu học mẹ ạ, con chạy lung tung.

15. Trang_MẹChípxinh

Hôm trc cô giáo cũng bảo tớ con ko chịu hát mấy hôm rồi, về hỏi sao con ko học hát , nhóc bảo "vì con ko thích bài hát đấy", hic potay con sao nghĩ ra lí do đấy chứ

16. henlonely

henlonely Bắt đầu tích cực

Mình cũng đánh dấu.Cu nhà mình T12/2008. Mình cũng đang xem xét có nên cho cu cậu sang trường hoc khoảng 3.5tr thì sẽ được học 2 buổi tiến anh. CÒn hiện tại đang hoc có 1.8tr thôi.

17. Trang_MẹChípxinh

nếu có điều kiện cố đc thì đừng lăn tăn mẹ nó ơi, cho học luôn từ sớm đi

18. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em cũng tháng 10/2008 đây ạ. Cũng rèn rũa nhưng chả ăn thua, mải chơi hơn thích học. Đợt đầu rèn thấy ngon lành. Đọc tên ba mẹ, đọc số nhà, đọc số điện thoại của ba của mẹ, thời gian đầu đọc vanh vách, giờ cạy mồm nó chả đọc lại cho nghe. Bảo đọc là co cẳng chạy. Chả có cách nào để rèn nữa, hy vọng để từ từ rồi sẽ thay đổi dần dần.

19. thuyvy090

thuyvy090 Thành viên tích cực

bé nhà mình T11/2008 . đc cái bé thích nghe kể chuyện , thích tô màu , thich khám phá ghép hình ....... nhưng ko chịu học số và chữ cái gì cả . ko thể bắt đc đâu , oánh , mắng bé lại sợ học hơn . hết hè vào năm học mới là cho học ở trường thôi , cô giáo và các bạn ảnh hưởng rất nhiều đến bé , về nhà chỉ là học thêm .

20. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Con mình t10/2008, nói chung mình ko dạy được nhiều vì con ko tập trung lại nhí nhố nữa, toàn tự xuyên tạc rồi cười thôi. Bây giờ mới biết các chữ số với vài chữ cái.
    Mình quan niệm tuổi này để con chơi thoải mái, sau này mất đến 20 năm đi học cơ mà