Kinh nghiệm: Bé 3 Tuổi Nói Tục , Nói Với Con Như Nào Cho Con Hiểu Các Mẹ Ơi??

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi cualuoi, 17/7/2017.

1. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Chào các Mẹ : Hôm qua mình phải khóc vì cảm thấy vừa bực , vừa thương ku kon 3 tuổi nhà mình cm ak .
    Chẳng là khu mìnhở là khu chung cư , cuối tuần các Bố mẹ hay cho con sang nhà nhau chơi .
    Mình nói qua 1 chút về tính cách của cháu : Cháu khá là nhát ,ko hay giao tiếp với người lạ . Ở nhà với Bố mẹ thì ngoan lắm : dạ vâng , xin phép mời chào các kiểu , nói như vẹt . Nhưng cứ gặp người lạ là lì ra , bảo thế nào thì bảo , ko thích là ko xin ko chào . Ko hay gây sự hoặc tranh dành với bạn nhưng bạn nào mà tranh là đánh hoặc chửi luôn .
    Vợ chồng mình thì chả bao giờ nói tục , và mình để ý trẻ con khu mình cũng ko có bạn nào nói tục .
    Có lẽ do con đi lớp học các bạn ở lớp .
    Điển hình hôm qua : sang nhà bạn nhỏ hơn tuổi chơi , con mình đang chơi oto thì e bé chạy đến giằng . Mình đã giải thích e nhỏ hơn con nhường e mà nhất định ko nghe, giằng lại ko đc chửi luôn : đmm . Đây là lần thứ 3 mình trực tiếp nghe đc con nói vậy , còn thi thoảng bà ngoại có phô con vẫn nói . Lần đầu tiên mình nghe đc cũng hoàn cảnh tương tự , mình đã giải thích , dạ dạ vâng vâng ... lần thứ 2 mình phạt , đánh đòn vào mông .... Nhưng dường như con đã quen , ko ý thức đc câu nói đó . Cứ tranh đồ ko đc là chửi .
    Cái mà mình bực hơn là : Nhất định sai mà ko chịu xin lỗi . Mình cảm giác như con biết sai nhưng lì , ko thể nói ra mồm đc câu xin lỗi. Biết con lì mình đã hướng sang cách khác là bảo con đến thơm , hay bắt tay e để xin lỗi mà cũng nhất định ko ..
    Mình điên lên , lôi về phết cho 1 trận lằn mông . Con chịu xin lỗi Bố mẹ nhưng nhất định ko chịu xin lỗi ng ngoài .
    Đánh con xong , mẹ đau . Ôm con vào lòng và xin lỗi . Chắc con cũng sợ và tổn thương lắm nhưng chưa biết giận . Mẹ đi tắm cho lại cười khành khạch ngay đc .
    Điều mình lo ngại là giờ làm sao để con hiểu , và từ bỏ thói quen xấu . Còn cả 1 chặng đường dài ,dạy con như nào cho đúng, lo ko biết sau này con có nhận thức và trở thành 1 ng tốt ko cm ak ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cualuoi
    Đang tải...

2. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

3. xecon_kia

xecon_kia Thành viên tích cực

Bé hiểu m
    1. Bình tĩnh giải thích nói tục là xấu k lặp lại
    2. 1 không hiểu quả thì dụ nếu tái phạm bị cấm túc hay cắt tiêu chuẩn j đó mà bé thích
    3. Nếu 1 và 2 không hiệu quả phải cho ăn roi để bé hiểu rõ hình phạt là có tồn tại

4. bby116

bby116 Bắt đầu nổi tiếng

Chào bạn,

t nghĩ có lẽ bạn có thể áp dụng phương pháp này:

khi con nói không hay bạn hãy lại gần con và nói: " tên con + con có biết cái miệng xinh thế này chỉ để nói lời hay không? mẹ biết con có thể nói những lời hay, ví dụ như: anh đang chơi, em chờ chút nhé. Con thấy có đơn giản không, giờ con thử nói cho mẹ nghe nhé". chờ bé nói, rồi bảo con: "vậy từ giờ mình sẽ chỉ nói những lời hay thôi con nhé"

Cách này cần mẹ phải cực kì kiên nhẫn. đó là xử lí tại chỗ.

còn tối trước khi đi ngủ, 5 phút trước khi con chìm hẳn vào giấc ngủ say, bạn hãy thủ thỉ với con: "tên con, mẹ rất yêu, mẹ biết con đang học những lời không hay từ ......, nhưng con có thể nói những lời đẹp hơn. Mẹ mong con từ giờ không nói như vậy nữa.Mẹ tin con có thể làm được". Theo 1 nhà giáo dục của Nhật, 5 phút trước khi con ngủ, ý thức đã ngủ nhưng vô thức vẫn hoạt động và con có thể ghi nhớ rất tốt vì vậy các mẹ hãy tận dụng 5 phút này để nói yêu con và tâm sự 1 điều mẹ muốn con thay đổi. Kiên nhẫn các mẹ sẽ thấy những thay đổi bất ngờ

Nuôi con quả thực là khó các mẹ nhỉ

Chúc bạn thành công

5. thoitrang.chicland

thoitrang.chicland Thành viên sắp chính thức

Trẻ nhỏ học nhanh lắm cm ạ, nên người lớn nói j thì nên cẩn thận

6. NhiNguyen90

NhiNguyen90 Thành viên mới

Theo mình nghĩ bạn không nên đánh trẻ như vậy đâu, khuyên dạy trẻ từ từ bởi tuổi này trẻ hay học, bắt chước mọi người xung quanh mà.

7. chaoechcom

chaoechcom Thành viên đạt chuẩn

Trẻ nhỏ học theo người lớn rất nhanh nên đừng nên hành động ko phải trc mặt trẻ nhỏ

8. Thuongtham1

Thuongtham1 Thành viên chính thức

Bé mới 3 tuổi thôi mà bạn (độ tuổi này thường lì và rất ít khi nghe lời người lớn). Qua ngưỡng này bố mẹ, người lớn nói trẻ sẽ hiểu và nghe lời ngay. Cạnh nhà mình có cháu bé lúc 2-3 tuổi cũng hay nói từ đó lắm giờ 5 tuổi thì ngoan nhiều mà lễ phép hẳn