Bé 4 tuổi ganh tị, phải làm sao?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi be cun, 13/1/2012.

1. be cun

be cun Guest

Bé cún nhà em 4 tuổi nhưng đã có biểu hiện ganh tị tình cảm rồi các mẹ ạ. Bình thường thì ông bà nội ở cùng bé, lần vừa rồi bác bé về đám cưới rồi đón bà đi chơi nhà bác luôn. Trong lúc thì bé nghịch, bà mới trêu là bà ra với anh Bin và anh Mốc, Cún hư nên bà không ở với Cún nữa. Thế mà hôm sau Cún nhớ, Cún bảo bà ra với anh Bin anh Mốc đi, bà có thương gì Cún đâu? Hic hic, bé tí mà ghê thật. Các mẹ tư vấn dùm em xem phải làm thế nào trong trường hợp này?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi be cun
    Đang tải...

2. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé 4 tuổi ganh tị, phải làm sao?

Trẻ em vẫn thường "nhớ lâu" như vậy đấy. Nhiều khi ông bà cha mẹ cứ nghĩ mình đang nói đùa với con, cháu nhưng thực chất khi trẻ nghe được những điều đó (ông bà, bố mẹ ko yêu con vì con hư; Con ko phải là con của bố mẹ; .....) trẻ sẽ rất bị tổn thương và ghi nhớ những điều đó rất sâu sắc. Hơn nữa thông điệp bố mẹ, ông bà đưa ra là "không yêu con vì con " là một thông điệp không rõ ràng. Trẻ sẽ rất băn khoăn không biết mình hư ở chỗ nào. Thế nào là hư? Vì vậy, theo mình thì ông bà cha mẹ không nên nói đùa với con như vậy làm con bị tổn thương và hơn nữa nếu trẻ có mắc lỗi gì thì nói rõ: Mẹ không yêu con vì con đánh em,,, chứ đừng nói chung chung là vì con hư.

3. pheuyeu

pheuyeu Thành viên tích cực

Chuẩn không cần chỉnh...nhiều khi em cũng bị mắc lỗi như vậy khi mắng con gái đấy ah........tỉnh em nóng quá...đang cố gắng sửa chữa khắc phục mà không biết làm cách nào đây...

4. phuongedu

phuongedu

thế nên mỗi lần bé mắc lỗi, nhất quyết người lớn phải chỉ rõ cho bé lỗi, và nói rằng, làm như thế là hư.
    Ví dụ con mình: ăn nhồm nhoàm, tham ăn, giành ăn của anh... là hư; đòi quà, đòi các thứ là hư, nhai kẹo cao su suốt ngày là hư, không nghe lời ông bà bố mẹ là hư... tất nhiên, tất cả người lớn đều phải làm gương, ko là trẻ sẽ nhớ và không nghe theo đâu. Những bài học ghi rõ hư/ ngoan này, mình hay chỉ rõ cho bé thông qua các bộ phim như : nhà máy socola, bà bảo mẫu nanyMcPhee 2 tập, ở nhà một mình ( các tình huống trong phim này, mình phải giải thích cho con rõ hành động đó gây hậu quả như thế nào ) vì ko thì bé ko hiểu đâu nếu để tự bé nghĩ ra.

5. phuongedu

phuongedu

Chính cách trêu đùa của ông bà làm cho trẻ ghanh tị với anh Bin và a Mốc đấy bạn, nhắc mọi người tránh tối đa việc đó.
    Như nhà mình, khi mình có bầu, ông rất hay trêu: Tí sắp ra rìa rồi. Mình tức lắm, phải góp ý đấy, vì cách nói của người lớn, nói nhiều làm thằng anh tự nhiên ghét con em từ trong bụng mẹ.... cái này nảy sinh chính từ người lớn, đúng ko ?

Rồi khi có 2 đứa, mình thường phải đưa đứa lớn đi mua quần áo, sách vở, quà tặng... mình luôn nói rằng, mẹ yêu con, và con sinh ra trước nên con có được nhiều thứ hơn em, con thấy e có áo đẹp như con ko, có ôt o như con ko, có được đi chơi nhiều như con ko.... ( thực ra là nó lớn hơn nên được trước ) nhưng mình phải lấy điều đó ra để khẳng định: mẹ yêu con chứ ko phải vì mẹ mải chăm em bé mà ko yêu con, ko chăm sóc con. Điều này người mẹ sinh con thứ 2 trong vòng 1-2 năm đầu rất hay mắc phải và lại đẩy đứa lớn về phía ông bà, sau quay lại dạy dỗ lại vướng đủ đường vì trẻ ko nghe lời bố mẹ nữa, có ông bà làm ô dù.

Chia sẻ với các mẹ tí chút vì mình cũng vừa mới trải qua thôi. Vẫn còn nhiều điều khó khăn ở phía trước trong quá trình phân xử 2 anh em nó, hic hic:(

6. phuongedu

phuongedu

Ví dụ trường hợp cụ thể trên, bà phải bảo lại Cún là: hôm qua, Cún nghịch bật tivi ( hay nghịch cát, hay nghịch nước, tìm 1 lỗi nào của bé rõ ràng ) mà bà bảo Cún ko nghe lời nên bà giận, bà định sang nhà a Bin và Mốc chơi. Bà cũng cần khẳng định và yêu Cún , yêu a Bin, a Mốc như nhau, vì cùng là cháu bà. Trẻ cần sự công bằng.

Hai con nhà tớ, nếu ai hỏi là mẹ yêu Tí hay Bi hơn thì chúng sẽ trả lời là mẹ yêu Tí và Bi bằng nhau.

7. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

chị ơi em đang bầu đứa thứ 2 nè cũng khổ ghê khi mà ông bà cứ trêu con gái như vậy, em đã nói nhiều lần mà thi thoảng OB vẫn quên, nhất là khách của bố mẹ em đến chơi cũng toàn trêu vậy thôi, làm cho em ngày nào cũng phải nói với con là Bố mẹ yêu con nhất, khi nào có em thì yêu cả 2 chị em, ko biết con có hiểu ko? em đang lo lắm cứ đà này thì chết em mất!
    hôm trứoc đi xem giừong tủ cho con gái, vào cửa hàng con gái hỏi mẹ mua giừong cho em Kem à? mẹ bảoko mẹ mua cho con chưa nói xong thì bé bảo thôi con ko thích đâu mẹ đừng mua nữa, con ngủ với mẹ cơ mà hixxx bé ra khỏi của hàng và ko chịu xem nữa...
    em phát sợ luôn!

8. phuongedu

phuongedu

:( hôm đó, chị xin lỗi bố chồng trước và góp ý thẳng đấy, còn đề nghị ông bà là con mà nóng, mắng cháu thì đề nghị ông bà ở ngoài, ko bênh, và chính mình đã phải kiềm chế lắm lắm khi con ở với ông bà mà mình bực quá rồi. Nhưng c làm được vì không ở chung, chứ ở chung thì khó lắm lắm nếu ông bà ko thống nhất và ko giúp mình, ông bà mà để bụng thì chết dở.
    Với bố mẹ đẻ c cũng phải nói trước vậy luôn, chứ ko sau mình dạy con cái gì, nó cứ lôi ông bà làm ô dù thì ko thể dạy được.
    Chúc em sớm tình ra cách để thuyết phục con nhé. Mọi cái phải tự xuất phát từ cuôc sống chứ dùng ở nhà này chưa chắc dùng được ở nhà khác em à.

Anna Duong thích bài này.
  9. BiBi10

BiBi10 Kim Dung 097.772.9096

Các bé nhớ lâu và tiếp thu rất nhanh nhé, vì thế cha mẹ, người lớn trong nhà khi nói cuyện với bé vần rất để ý vì nhiều khi các bé không phân biệt được đùa hay thật đâu, nếu cứ để vậy lâu dần nhiều bé sẽ trở nên lầm lì nữa cơ. Gần nhà tớ có 1 trường hợp vậy rồi.

10. be cun

be cun Guest

Híc, khổ thế chứ, nghe bé nói thế bố nó còn cười hề hề, bảo: "đấy bà thấy nó ghê chưa" mới khổ chứ, mấy ông đàn ông rõ chán, vô tâm kinh khủng

11. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

em cảm ơn chị nhiều ạ
    em ở chung cùng bố mẹ chồng nên nhiều lúc cũng khó lắm, vì ông bà quên lại mắng cháu đại loại như là hư như thế thì ko yêu nữa, sau này chỉ yêu em KEM thôi! trời làm em chết mất chị ạ! huuu
    mặc dù em thừong xuyên lấy VD nhà này nàh kia vừa đẻ đứa thứ 2 vì mọi người cứ tập trung vào em bé làm cho đứa chị ghen tỵ và ko yêu em,
    lúc đó sao mà ông bà hiểu bảo tại ngừoi lớn nên nó nghĩ rằng nó ra rìa... vạy mà đến mình thì OB quên béng ( có lẽ thói quen)
    em dang cố gắng để đến lúc sinh căn bàng cho con Gái lớn!