Cần giúp: Bé 4 Tuổi Nói Ngọng, Rất Lì Lợm Ương Bướng

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Socola0406, 26/4/2016.

1. Socola0406

Socola0406 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi cho e hỏi vài câu ạ.
    em là mẹ kế thôi. Chồng e có con riêng năm nay 4t rồi. Vde dạy dỗ con cái thì đương là e sẽ đảm trách nhưng bé nhà e từ nhỏ do mẹ bỏ sớm (17month đã bỏ rôi) nên đc ông bà bố rất chiều. Hầu như k sợ ai hết. Bé hay nói trống không, có cả nói hỗn với ông nữa. Bà thì không vì từ nhỏ là bà nuôi và ngủ vs bà. E k biết nên dạy dỗ bé ntn nữa vì mỗi khi muốn can thiệp thì ông bà và cả bố đều bênh.
    Tình hình bé nhà e do k có mẹ từ nhỏ nên hơi hơi tự kỉ. K thích chơi với các bạn, chỉ thích xem hoạt hình( ngồi xem 20/24 đc), k nghe lời ai, thích làm gì đòi gì phải đòi bằng đc k sẽ hờn dỗi khóc loc. Rất lì, k sợ bóng tối, hay nói ngọng. E có cho đi chơi thì chỉ thích lái xe oto chơi siêu nhân đòi điện thoai. K thích các con vật.
    Bé cx nhận biết được màu sắc tuy còn bị nhầm màu vang vs trắng. Các hoạt động như tô màu xếp hình e mua về rủ bé chơi nhưng bé kthichs.
    Về ăn uống thì do bà cho ăn từ nhỏ e cx k can thiệp dc. Vs cả tính cách thích gì dc nấy. Ăn chỉ ăn trứng hoặc giò. K rau. K thể bảo ăn j đc. Nên 4t giờ mới đc 14kg, cao chưa đc 1m. E chưa đo nhưng áng tầm đó.
    Các mẹ có cao kiến j giúp e dạy dỗ cho bé ngoan ngoan hơn k a.
    À tính bé rất lì. Ngồi 2h trong bóng tối vẫn k sợ. Nhưng hay tủi thân.
    Em là mẹ kế đâm ra khó quá các mẹ ơi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Socola0406
    Đang tải...

2. innguyen

innguyen Thành viên tích cực

CHỦ TOP CỨ TỰ SINH 1 ĐỨA ĐI SẼ BIẾT CÁCH THÔI MÀ

Socola0406 thích bài này.
  3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

mới đầu thì dễ bảo, chiều bé quen vậy lâu rồi thì khó bảo lắm.

4. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

4tuoi rồi, nhiều thứ bé đã biết nên rất ngang, lựa lựa lúc k có ông bà mình nắn chỉnh dần dần xem sao ạ
    mà nếu cả nhà chiều quá, bố, ông bà thì c có thể nói chuyện thẳng thắn với a xã xem, chứ bé mà tự kỉ thật thì chít dở :mad:

5. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

bé trai hay bé gái vậy c? trao đổi với chồng c xem thế nào, để càng lâu càng khó dạy bảo,

6. huyenhoang123

huyenhoang123 Tinh bột nghệ nguyên chất

chị ơi chị có hay tâm sự với bé không ạ? Em thấy đầu tiên chị phải làm công tác tư tưởng với ông bà và bố của bé đã ạ, nếu không thì mình cương quá lại mang tiếng ác ý hu hu. Nhà em có em trai y như thế này ngày bé bố mẹ cưng lắm em chỉnh đốn nó mà có được đâu, ngày đấy em mới học cấp 3 thôi mà không có tiếng nói vì cứ bị kêu là ghen với tỵ em ý. Nếu chị nói không được chị nhờ ai có tiếng nói hoặc là có tác động được với mọi người trong nhà, thì chị nhờ thử xem không lại bị mang tiếng oan mệt mà chẳng giải quyết được gì cả.