Bé 5 tháng thích ngủ úp sấp người xuống!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Yeu_lam_be_oi, 21/9/2009.

Tags:
  1. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Chào các mẹ,

Các mẹ cho em hỏi với, bé nhà em được 5 tháng rồi. Gần đây, bé thích ngủ úp sấp người xuống như con ếch, như vậy có ảnh hưởng gì không các mẹ? Khi bé trườn nghịch bé hay bị đổ mồ hôi ở đầu, em lo là bé thiếu canxi, em đang định cho bé đi khám, các mẹ cho em hỏi trong viện Nhi thì khoa nào khám về thiếu canxi?

Em cảm ơn nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Yeu_lam_be_oi
    Đang tải...

2. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Ngủ sấp là phản xạ tự nhiên của bọn trẻ đa số chúng đều thế mà, con gái mình cũgn vậy toàn ngủ sấp, trẻ mải hơi đổ mồ hôi ở dầu là chuyện thường mà.Nếu trẻ có hiện tương của thiếu canxi thì mẹ nó hãy đưa con đi khám, theo mình thì không nên để các loại thuốc hỗ trợ can thiệp quá nhiều vào con

3. vonghong

vonghong Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng thế, thời gian trước vẫn ngủ bình thường nhưng đến lúc 5 tháng tuổi khi bé biết lật và trườn rồi lại đổi tư thế ngủ chỉ thích nằm sấp ngủ thôi nhưng bé trải qua giai đoạn ngủ sấp rồi thì tự nhiên bé lại nằm ngửa và ngủ như bình thường thôi. Bạn không phải lo đâu.

Chúc các bé hay ăn chóng nhớn.

4. mechuotchit

mechuotchit

Nhóc con nhà mình đêm nào ngủ chẳng sấp ngửa vài lần :) , nằm sấp có vẻ như bé ngủ sẽ ngon hơn và dễ đi vào giấc ngủ hơn. Chuyện đó chẳng có gì đáng ngại cả bạn ạ. Thiếu canxi thì còn nhiều biểu hiện chứ không phải cứ đổ mồ hôi đầu là thiếu canxi đâu.

5. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

Đúng là trẻ con hay nằm sấp. Thằng cu nhà chị tớ còn ngủ sấp đến lúc hơn 4 tuổi. Còn thằng nhà tớ 21 tháng ngủ sấp từ bé. Tuy nhiên, ngủ sấp có hại cho các cơ quan nội tạng của bé. Chủ yếu là tim bị chèn ép dẫn đến khó thở, rất nguy hiểm. Vì thế nếu có thể các mẹ hãy lật con lại cho nằm ngửa Tớ đọc được trên một bài báo. Đã áp dụng với cu nhà tớ và hắn bớt nằm sấp hơn rồi. Tớ sẽ tìm lại và post cho các mẹ tham khảo

Sửa lần cuối: 24/9/2009
  6. minhsau

Tránh đột tử cho trẻ sơ sinh

Trong nhiều thế kỷ, người ta cho rằng trẻ đột ngột qua đời là do bị người mẹ nằm đè lên làm ngạt thở. Ngày nay, quan niệm sai lầm này không còn chỗ đứng; các nhà khoa học đã chứng minh có nhiều yếu tố dẫn đến hiện tượng đột tử ở trẻ sơ sinh; đặc biệt là khói thuốc lá và tư thế nằm ngủ.

Kết quả điều tra ở các nước phát triển cho thấy, trẻ sơ sinh bị đột tử thường ở lứa tuổi từ 1 tháng-1 năm. Các cháu thường qua đời lúc đang ngủ. Nạn nhân từ 1-8 tháng tuổi nhiều hơn cả; thường vào 2-4 tháng tuổi. Các bé trai hay bị đột tử nhiều hơn bé gái.

Mãi sau này, phụ huynh của các cháu bé bị đột tử vẫn không thể hiểu nổi tại sao con mình lại ra đi đột ngột như vậy. Thực ra, theo kết luận của các chuyên gia, hiện tượng đột tử ở trẻ sơ sinh không phải là một căn bệnh mà là hậu quả của nhiều yếu tố: các chức năng vận hành ở trẻ chưa được hoàn chỉnh, trẻ mắc bệnh mà cha mẹ không biết, tư thế ngủ không đúng, môi trường nhiều khói thuốc lá. Khoảng 25% trường hợp trẻ sơ sinh đột tử không thể giải thích nổi. Đối với các trường hợp khác, hiện tượng này là do viêm nhiễm, sốt, rối loạn tim mạch hay bị dị tật ẩn.

Dù chưa thể xác định lý do chính xác gây nên hội chứng đột tử ở trẻ sơ sinh, các chuyên gia vẫn tìm cách phòng chống, bắt đầu bằng khuyến cáo về những tập quán ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ trẻ em; đặc biệt ở các nước phương Tây.

Nằm ngủ tư thế ngửa

Những công trình nghiên cứu ở Anh cho thấy, trẻ sơ sinh trong các gia đình gốc Á hiếm khi bị đột tử. Người phương Tây có thói quen cho trẻ nằm ngủ sấp bụng để tránh cho bé khỏi trớ, nhất là vào những năm 60-70. Đây cũng chính là thời kỳ trẻ sơ sinh đột tử tăng đến mức báo động. Ngược lại, các gia đình châu Á lại không bao giờ cho con nằm sấp và duy trì thói quen cho con nằm ngửa.

Phải mất nhiều năm người ta mới nhận ra, tư thế ngủ đúng ở trẻ sơ sinh có thể giúp đẩy lùi tới 70% các ca tử vong.

Chính vì điều này mà ngày nay, các chuyên gia khuyên các bậc phụ huynh cho trẻ nằm ngửa trên giường đệm không mềm quá trong những năm đầu. Tuyệt đối không để trên giường hay nôi của trẻ những đồ vật như gối, chăn, ga, thậm chí cả thú nhồi bông vì những vật này có thể phủ lên mặt và làm cho bé ngạt thở. Nếu trời hơi lạnh, thay cho việc đắp thêm chăn cho con, bố mẹ cần cho bé mặc thêm áo. Trường hợp bé bị sốt cũng không nên đắp chăn cho bé vì nếu nóng quá, đứa trẻ sẽ không có khả năng chống chọi với nhiệt độ cao - yếu tố thường gây tử vong nhiều nhất.

Các bà mẹ thường lo sợ rằng nếu nằm ngửa con họ sẽ bị sặc và ngạt thở khi trớ thức ăn ra. Tuy nhiên, nhiều công trình nghiên cứu đã chứng tỏ rằng hiếm khi chất nôn trớ lại đi ngược trở lại vào đường hô hấp. Khi một đứa trẻ nôn, một phản xạ tự nhiên sẽ ngăn nó hít thức ăn. Ở một số nước từ những năm 80 người ta nhận thấy sau chiến dịch tuyên truyền cho trẻ nằm ngửa khi ngủ, số trẻ em bị choáng, ngạt thở hay sặc thức ăn giảm đi rõ rệt.

Các chuyên gia cũng khuyên cha mẹ không để trẻ dưới 1 tuổi nằm nghiêng vì trong giấc ngủ, bé có thể giở mình và sẽ bị nằm sấp bụng xuống. Để hạn chế đến mức thấp nhất nguy cơ đột tử cho trẻ sơ sinh, nên giữ nhiệt độ trong phòng khoảng 18o và không đắp nhiều chăn cho bé.

Không khói thuốc lá

Bộ não và phổi của trẻ sơ sinh rất mỏng manh và đang ở giai đoạn phát triển mạnh. Vì vậy khi người cha hút thuốc, sẽ gây ra nguy cơ lớn khiến trẻ tử vong. Tại một hội nghị quốc tế tổ chức ở New Zealand, người ta đã tổng kết rằng, ở những nước tiến hành các chiến dịch phòng ngừa như khuyên cho trẻ ngủ nằm ngửa, làm thoáng nơi nằm ngủ của trẻ và không để khói thuốc bay gần nơi trẻ nằm, số trẻ sơ sinh đột tử giảm đáng kể.

Các nhà nghiên cứu cũng khuyên cha mẹ cho trẻ ngậm núm vú giả. Một công trình nghiên cứu tại Bỉ cho thấy núm vú giả có tác dụng làm hệ thần kinh của trẻ sơ sinh phát triển nhanh; các cháu nhờ vậy chống chọi tốt hơn với môi trường sống nguy hiểm.

chimcuncut thích bài này.
  7. minhsau

Thêm bài nữa nhé.
    Ngủ trong tư thế nằm ngửa sẽ có lợi ích cho sức khoẻ của trẻ sơ sinh, giảm được các nguy cơ bị sốt, nghẹt mũi hay viêm tai.

Kết luận trên do các nhà khoa học thuộc Viện Bảo vệ và phát triển sức khoẻ trẻ em ở Mỹ công bố ngày 12.5. Trước đó, nhiều công trình nghiên cứu đã chứng minh tư thế ngủ nằm ngửa có tác dụng giảm thiểu nguy cơ đột tử ở trẻ sơ sinh.

Khi khảo sát 3.733 trẻ sơ sinh ở Mỹ được người mẹ luôn đặt trong tư thế ngủ nằm ngửa trong một tháng, các nhà khoa học nhận thấy chúng ít bị sốt hơn so với trẻ nằm sấp. Ở trẻ từ sáu tháng tuổi, nằm ngửa giúp chúng ít bị nghẹt mũi hơn. Và trẻ được đặt ngủ trong tư thế này từ 3-6 tháng, bệnh viêm tai cũng giảm đáng kể. Tuy nhiên, các nhà khoa học vẫn chưa biết rõ vì sao tư thế ngửa giúp trẻ ít bệnh tật hơn so với tư thế nằm sấp; mà chỉ đưa ra giả thuyết rằng khi nằm sấp, nhiệt độ ở cổ họng và vùng miệng tăng cao hơn đã tạo điều kiện cho các vi khuẩn dễ dàng xâm nhập gây nhiễm khuẩn ở mũi và tai.
    ( trích từ Báo lao động)

8. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Em cảm ơn các mẹ nhiều,

Mấy hôm nay máy tính của em bị hỏng nên không vào mạng được, em nghe nói có cái gối chống nghẹt thở cho bé nằm ngủ sấp. Đã mẹ nào mua chưa? em đang định tìm mua cho con gái.

9. hoa_mai_no

hoa_mai_no Thành viên chính thức

Bé nhà mình hồi 4-6 tháng cũng thích nằm sấp ngủ lắm. Hầu như toàn nằm sấp ngủ. Khoảng 1 tháng gần đây thì bé chỉ nằm sắp 1 or 2h thôi. Hy vọng là mấy bữa nữa bé sẽ nằm ngửa để ngủ. Không biết các bé nhà các mẹ thế nào, chứ bé nhà mình ngủ xoay lung tung, đặt gối ngủ 1 lúc là gối 1 nơi, người 1 nẻo ah...

10. mywife

mywife Banned

Mình có đọc được ở đâu đó , những trẻ em có thói quen ngủ sấp thường thông minh hơn các bé có kiẻu ngủ khác .... heeee vậy các mẹ cứ yen tâm nhé, nhưng mà đôi khi cũng phải để ý đến bé, .....

11. Hamymom

Hamymom Thành viên mới

Con nhà mình từ khi biết lật cũng toàn nằm sấp ngủ, chỉ sợ bé bị ngạt thở thôi, một đêm phải dậy đổi tư thế cho bé mấy lần đấy .

12. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Trời ơi thế mà mình không biết sớm. Bé nhà mình 2 tháng 20 ngày biết lẫy rùi thế là kế từ đấy cậu ta toàn nằm sấp thôi. Đêm nào cũng hì hục lật để nằm sấp, lật lại thì lại hì hục lật sấp sau 1 thời gian cho ngủ với bà. Đêm nào bà cũng chỉnh không cho nằm sấp thế là bây giở chỉ nằm nghiêng thôi. Có lật nằm sấp cũng chỉ được 1 lúc là thấy tự lật lại nằm ngửa à. Bây giờ được 6 tháng rùi. Thời gian nằm sấp cũng dễ đến 3 tháng đấy.

13. Samt

Samt Thành viên tập sự

Bé nhà mình được gần 4 tháng mà cũng có xu hướng nằm xấp xuống, nếu cho bé nằm ngửa là bé ngủ không ngon, ọ ọe suốt, nhưng nếu nằm nghiêng và gần như là xấp mặt xuống thì bé ngủ khá lâu, mình cũng lo lắm, thấp thỏm sợ con bị ngạt thở nên cũng chỉnh suốt. Không biết bé nằm như thế có thành thói quen không các mẹ nhỉ?

14. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

con mình gần 5 tháng,bây giờ cũng hay ngủ sấp lắm,bà ngoại bảo có khi nó bị giun...hic hic...ko biết có đúng ko nữa???

15. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Con tớ 28 tháng, vẫn ngủ sấp, lật ngửa cu cậu lên đc 1 tí là lại nằm sấp, chả làm j đc. Thôi cứ kệ vậy

16. cavangmayman

cavangmayman Thành viên sắp chính thức

Cu nhà em hồi 6-7 tháng cũng toàn nằm sấp ngủ thôi, em cứ thấy nằm sấp là e lại đặt cho bé nằm ngửa nên hoặc ghé đi, đến giờ thì cu toàn nằm ghé hoặc ngửa dang 2 tay ra thui

17. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

Em cũng nghĩ như chị vậy. Bé nhà em hiện 5 tháng rồi, trước đây ngủ bình thường, tư nhiên bây giờ cũng ngủ sấp, em cũng sợ lắm. Chị tìm được tài,liệu thì gửi lên cho em xem với nhé.

Cam on chị

18. methinty

methinty Thành viên đạt chuẩn

Cháu nhà mình cũng rất thích nằm sấp ngủ, mình thấy như vậy là bình thường vì khi còn nhỏ và ngay cả bây giờ mình cũng rất thích ngủ sấp.

19. mattroicuame09

mattroicuame09 Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình cũng thế đây. Chống cả đầu gối xuống giường, chổng mông lên để ngủ. Hầu như bé nào cũng thích thế như là bản năng vậy
    Bé ngủ say thì mẹ xoay bé nằm ngửa lại.

20. GiaK

GiaK Thành viên chính thức

Con mình cũng thik nằm sấp ngủ! Nhất là lúc vừa vô giấc... Cu cậu lật sấp và mút tay thế là ngủ... Mình canh ngủ say thì lật lại cho thoải mái! Bé nhà mình cũng hay nằm nghiêng để ngủ nữa chứ! Mà mình thấy nằm ngửa thì bé hay giật mình!