Cần giúp: bé 7 tháng ngày ăn 1 váng sữa, 1 hộp pomai hoa quả

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phongcattuong, 23/4/2011.

1. phongcattuong

phongcattuong Bắt đầu nổi tiếng

em bé nhà mình được 7 tháng rồi nhất định không chịu uống sữa ngoài, ngày mẹ cháu cho cháu ăn 1 hộp phomai hoa quả, và 1 hộp váng sữa, liệu có quá tải cho hệ tiêu hóa của bé không các mẹ giúp em nhé, bé ngày này cũng đi phân rất đẹp đã mọc hai răng đang mọc tiếp 2 răng trên, cháu cũng vẫn bú mẹ, nhưng bú ít, mẹ cháu đi làm rồi ,:rolleyes:cám ơn các mẹ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phongcattuong
    Đang tải...

2. Me Tho & Me Heo

Me Tho & Me Heo Thành viên tích cực

Ðề: bé 7 tháng ngày ăn 1 váng sữa, 1 hộp pomai hoa quả

Con em 7.5 tháng mà em vẫn đang còn phân vân ko bít có nên cho ăn váng sữa từ tuổi này ko? Mấy cái thứ đó cho ăn sớm cứ thấy nó làm sao í

3. hoangvu911

hoangvu911 Bắt đầu tích cực

Mình thì cho con ăn 1váng sữa +1 sữa chua + 3 bữa bột, cháo từ hồi 6 tháng đến h là ~17 tháng rồi. Lúc bé thì bột cháo khi còn nhiều hơn bây giờ, lớn lại cho ăn ít đi, tại 6 tháng đầu còi còi, từ lúc ăn bột là trộm vía tháng nào cũng tăng cân, giờ được >14kg rồi. từ bé, kể cả khi còi còi thì con cũng chắc thịt, h cũng thế, không bệu tý nào. Thích nhất là 2 quả mông, chắc nịch như mông người lớn. Sờ=>sướng.

4. phongcattuong

phongcattuong Bắt đầu nổi tiếng

cám ơn mẹ nó, mình yên tâm rồi, bố cháu sợ cháu nhiều chất quá không tiêu hoá được, mình vừa chuyển cho bé ăn cháo xong.

5. Ðề: bé 7 tháng ngày ăn 1 váng sữa, 1 hộp pomai hoa quả

Con mình cũng 7 tháng, mới dám cho ăn 1/2 hộp sữa chua và khoảng 10gr phô mai, chưa cho ăn váng sữa. Bé không nặng cân nhưng trộm vía nhanh nhẹn lắm hihi

6. DONGNGHISHOP

DONGNGHISHOP Thành viên sắp chính thức

theo như khoa học thì lứa tuổi trên 1 tuổi bé mới tiêu hóa đc váng sữa, nhưg thấy nhiêu mẹ cho ăn váng sữa từ rất sớm nên k bít thế nào..............

7. sweetkiss

sweetkiss Banned

Em làm bên sữa Abbott thì đc học là : 1 tuổi trở lên mới nên cho ăn váng sữa .a
    Mẹ nó chỉ nên cho ăn sữa chua hoa quả có bổ sung váng sữa ( dùng đc cho bé từ 6 tháng trở lên ) . Chứ mẹ nó cho ăn như trên thì cũng hơi quá tải cho hệ tiêu hóa của bé .

8. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Bé nhà mình được 2 tuổi rồi thì có nên cho bé ăn mối ngày một hộp váng sữa không nhỉ? bé nhà mình giờ mới được gần 13kg thôi. Mọi người cứ bảo cho ăn nhiều váng sữa sẽ tốt cho chiều cao và cân nặng nhưng mình vẫn chỉ cho ăn một tuần 2-3 hộp thôi.

9. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

Tớ cũng thấy nhiều người nói trên 1 tuổi mới cho con ăn váng sữa nhưng tớ cho con tập ăn từ lúc 7 tháng, sau khi tập ăn phomai hoa quả thấy bé không thích (có lẽ vì chua). mình thấy bé thích ăn nên tăng dần lượng từ 1 vài thìa đến 1 hộp nguyên, thấy bé tiêu hóa tốt (không đầy bụng bỏ bữa), phân đẹp!!! chỉ có điều ăn 1 thời gian chắc bé chán nên ko chịu ăn nữa, lại thích ăn phomai hoa quả nên tớ lại chuyển sang phomai hoa quả.

10. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Tớ cũng thấy bảo không nên cho bé ăn váng sữa khi còn quá nhỏ, tài liệu tớ đọc còn ghi là trên 3 tuổi mới nên ăn cơ. Nhưng tớ nghĩ nếu con bạn hợp (đi phân đẹp) thì rất ok không vấn đề gì. Váng sữa đắt mà tớ lại thích con gầy nên tớ cũng hạn chế, 1 công đôi việc hihihi.

11. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

mechipxinh lại thích con gầy nhỉ, em lúc nào cũng thích con mình mập mạp, nhìn còi còi như bây giờ chán lắm hehe

12. mamajube

mamajube Banned

Váng sữa có tốt cho bé?

Vừa qua, có một cuộc tranh luận sôi nổi trên một diễn đàn nuôi dạy con, khi một số bà mẹ cho rằng váng sữa là những gì bổ dưỡng nhất của sữa, có thành phần dinh dưỡng tương tự như sữa mẹ, dùng rất tốt cho trẻ nhỏ.

Số bà mẹ khác thì khăng khăng nếu dùng váng sữa thay cho sữa mẹ trong thời gian dài, trẻ sẽ bị thiếu chất đạm, dẫn đến suy dinh dưỡng... Vậy, lập luận của “phe” bà mẹ nào có cơ sở nhất?

Dưỡng chất trong váng sữa rất ít

Váng sữa là một chế phẩm của sữa. Trước đây, váng sữa được chế biến bằng cách vớt phần trên cùng của sữa và cho làm lạnh. Ngày nay, nhà sản xuất sử dụng máy ly tâm để tách phần trên cùng của sữa, đó chính là váng sữa. Tuỳ thuộc vào cách chế biến, sẽ có nhiều loại váng sữa khác nhau.
    Chỉ nên cho trẻ ăn váng sữa sau sáu tháng tuổi, nhằm bổ sung thêm năng lượng, giúp trẻ tăng cân tốt hơn

Ngoài ra, còn có váng sữa nhân tạo được chế biến từ các loại dầu thực vật (dầu dừa, dầu cọ…), bổ sung thêm casein (đạm sữa bò) và đường lactose (loại đường có trong sữa bò). Vì là chế phẩm của sữa nên thành phần của váng sữa cũng gồm có chất đạm, chất béo, chất đường, các vitamin và khoáng chất. Tuy nhiên, tỷ lệ các chất dinh dưỡng này hoàn toàn khác trong sữa.

Trong váng sữa, thành phần chủ yếu là chất béo, chất đạm rất thấp, các vitamin và khoáng chất cũng thấp. Quan sát nhãn ghi trên hộp váng sữa, chúng ta sẽ thấy thành phần chủ yếu của váng sữa là chất béo. Lượng chất béo trong một hộp váng sữa chiếm đến trên 70% tổng năng lượng mà trẻ cần. Lượng chất béo này cao gấp đôi so với chất béo có trong một ly sữa thông thường của trẻ.

Do đó, đây là nguồn cung cấp năng lượng rất cao. Điều này không đồng nghĩa với nhận định cho rằng “váng sữa có nhiều chất dinh dưỡng”. Trái lại, thành phần dưỡng chất trong váng sữa rất ít. Vì vậy, các bậc cha mẹ không nên dùng váng sữa để thay thế sữa cho trẻ.

Dùng sao cho đúng?

Những trẻ nên dùng: như đã nói ở trên, váng sữa có thành phần chất béo cao, cung cấp nhiều năng lượng nên sẽ tốt cho: trẻ từ trên một tuổi bị thiếu cân, suy dinh dưỡng; trẻ mới ốm dậy cần nhiều năng lượng. Với những trẻ này, các bà mẹ nên dùng váng sữa làm bữa ăn phụ, với lượng dùng hợp lý là 1 – 2 hộp/ngày.

Những trẻ không nên dùng: trẻ dưới sáu tháng tuổi, trẻ bị thừa cân – béo phì, trẻ đang bị tiêu chảy, trẻ dị ứng với sữa bò…

Lưu ý, chỉ sử dụng váng sữa như thực phẩm bổ sung cho trẻ. Lượng váng sữa có thể cho trẻ ăn trong ngày phụ thuộc vào tuổi, cân nặng và loại váng sữa được mua. Trung bình, trẻ 6 – 12 tháng tuổi có thể ăn 1/2 – 1 hộp váng sữa/ngày, trẻ trên một tuổi có thể ăn 1 – 2 hộp/ngày, tùy vào mức độ dung nạp của trẻ. Không nên cho trẻ ăn quá nhiều, vì có thể gây đầy bụng, tiêu chảy do hàm lượng chất béo quá cao.

Không thể thay thế sữa mẹ

Theo hướng dẫn của tổ chức y tế thế giới (WHO), cần cho trẻ bú mẹ hoàn toàn dưới sáu tháng tuổi. Vì vậy, chỉ nên cho trẻ ăn váng sữa sau sáu tháng tuổi, nhằm bổ sung thêm năng lượng, giúp trẻ tăng cân tốt hơn.

Không có một thực phẩm nào có thể thay thế sữa mẹ. Váng sữa không thể thay thế sữa, nhất là sữa mẹ, vì nó không chứa đủ các chất dinh dưỡng như trong sữa mẹ, đặc biệt là hàm lượng đạm trong váng sữa thấp. Nếu dùng váng sữa thay cho sữa mẹ, trẻ sẽ bị thiếu chất đạm, dẫn đến suy dinh dưỡng, thiếu máu… do thiếu các vi chất dinh dưỡng.

13. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

Tớ tham khảo bsy dinh dưỡng họ nói, con ăn cái gì cũng đc miễn Out put của con bình thường.

14. hieumy78

hieumy78 Thành viên tập sự

Bé nhà mình được 7 tháng rồi. Trộm vía từ lúc được 6 tháng tới giờ mọc được 6 cái răng. Cứ cái cũ mới nhú được lên thì cái mới lại mọc, chẳng bị sốt nữa chứ. Nhưng váng sữa thì giờ mình mới cho ăn, được cái cu cậu cũng thích lắm, nhưng chỉ dám cho ăn nửa hộp, còn 1 nửa chị ăn. Mà mình thấy bọn trẻ bây giờ đứa nào cũng lười uống sữa ngoài, ti mẹ thì ít, chẳng hiểu chúng lớn nhờ đâu nữa. Hay là hít nhiều khói bụi (vì 18 ngày mình đã tha lôi đi làm cùng mẹ rồi). Hic hic.

15. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

2 tuổi rồi thì ko cần cân nhắc đâu bạn. bé mình 15 tháng mình cho ăn mỗi ngày 1 hộp, có lúc bé thích thì mình cho ăn luôn 2 hộp. Nhưg sao mình thấy bé mình không tăng cân, ngoài 3 bữa ăn chính mình ság 9h mình cho uống 1 quả cam, chiều 4h ăn 1 hộp váng sữa, tối 9h cho uống 100ml sữa bột.

16. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Hi hi, từ khi đọc một số tài liệu tớ cho con măm mỗi ngày một hộp cảm thấy con khá hơn đấy. Tớ áp dụng được nửa tháng thấy má con phính ra trông thấy đấy. Nhưng bé nhà tớ ngoài 3 bữa cháo ra thì ăn được 2 bữa sữa tổng cộng được 450ml cơ. Ngoài ra còn ăn một hộp sữa chua và một hộp váng sữa nữa.

17. Bin zinzin

Bin zinzin Thành viên kỳ cựu

Mình cũng cho con ăn váng sữa từ hồi 7 tháng, 2 ngày cho ăn 1 hộp, trộm vía bé cũng thích ăn, ăn hết 1 hộp nhìn có vẻ vẫn còn thèm thuồng :D Bây h bé gần 9 tháng rồi vẫn đều đặn như vậy mặc dù nhìu người bảo là cho ăn váng sữa sớm hệ tiêu hoá của bé chưa hoàn thiện nên có thể bị hỏng đường ruột. Mỗi khi cho bé ăn 1 đồ lạ thì mình quan tâm đến vấn đề output của bé, nếu vẫn ok thì ko có gì phải lo, còn nếu bé đi phân có mùi nặng và màu đen, rắn thì có thể bé ko hấp thụ hết các chất trong bữa ăn, lúc đó mình nên điều chỉnh lại chế độ ăn uống của bé.

18. Huonglan285

Huonglan285 Bắt đầu tích cực

Hi, mình cũng cho con mình ngày nào cũng ăn 1 hộp váng sữa, 1 hộp sữa chua, 1 phô mai, 1 bữa hoa quả xay, 3 bát cháo, 3 bữa sữa. Trộm vía 14m nặng 12kg, k hề bệu mà cực kỳ chắc nịch.
    Bé nhà mình cũng k bú bình đâu, toàn phải xúc thìa đấy, nhưng mình thích xúc thìa hơn vì rất sạch. Mẹ nó về thử xúc thìa cho con xem thế nào nhé!!!

19. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình mới 6th, ko biết tập cho ăn loại phomai hoa quả nào đây. Váng sữa thì chắc chắn mình chưa cho ăn vì váng sữa có nhiều chất ăn dễ đầy bụng lại no lâu, mình để bé uống sữa còn hơn.
    Các mẹ cho con ăn loại phomai tươi nào vậy.

20. Tuny

Tuny wWw.đồchơiLEGO.vn

7 tháng mà 1 ngày 1 hộp váng sữa- 1 hộp sữa chua là hơi nhiều bạn ah, theo mình cảm nhận váng sữa ngọt và rất béo (Monte). Mỗi loại 1/2 hộp là đc rồi, mẹ nếm trước khi cho con ăn loại mới nhe, coi có ngọt quá, hay chua quá ko. Chứ 7 tháng hệ tiêu hóa còn chưa tốt đâu.
    Mà các mẹ thử tập con bú lúc ngủ xem, bé mình trước đây cho bú cực lắm, lười bú nữa toàn xúc thìa đấy. Cỡ 12m trở lên, con ng ta 200- 220ml/lần bú. Con mình cứ 12- 160ml thử hỏi có nóng ruột ko chứ, giờ tập đc bú lúc ngủ, bú đêm, giờ thấy khả quan rồi.