Bé 7 tuổi vẫn đái dầm làm sao đây các mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi manhtuan88, 24/5/2013.

Tags:
  1. manhtuan88

manhtuan88 Banned

Chào các mẹ, các mẹ xem có trường hợp nào giống con em không?
    Bé nhà em nay đã 7 tuổi nhưng hơn 1 tháng trở lại đây, gần như đêm nào cũng đái dầm. Em đã thử áp dụng một số mẹo như cho bé uống nước rau ngót, nước ép nam việt quất… nhưng tình hình không mấy khả quan.
    Cho em hỏi cả nhà còn cách nào trị dứt bệnh này không? Bố chồng em có bày cách bắt con nhện nhà lành rồi nướng cho ăn. Nhưng em thấy kinh khủng thế nào ấy.
    Nhờ các mẹ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi manhtuan88
    Đang tải...

2. koi2202

koi2202 mrs koi

Ðề: Bé 7 tuổi vẫn đái dầm làm sao đây các mẹ

em cũng hóng cho con cháu nhà chị gái 4t vẫn đái dầm

3. mhs701

mhs701 Banned

Ðái dầm là trạng thái ban đêm ngủ, đái không tự chủ, thường gặp ở trẻ nhỏ, người lớn đôi khi cũng mắc. Trẻ trên 4 tuổi vẫn đái dầm thì cần chữa trị. Trường hợp nhẹ vài ngày 1 lần, trường hợp nặng đêm nào cũng đái dầm vài lần.
    Có 1 số bài thuốc em sưu tầm đc, chữa bệnh đái dầm ở trẻ, mẹ nó thử áp dụng xem có hiệu quả ko nhé!
    Bài thuốc này toàn là những món ăn nên để bé chịu cũng dễ thui ^^

Cháo long nhãn
    : long nhãn 20g, gạo 50g, đường phèn 10g. Gạo xay thành bột hoặc xay hạt nhỏ, cho vào nồi đổ nước vừa đủ nấu thành cháo. Khi cháo chín cho long nhãn thái nhỏ, đường phèn vào quấy đều, cháo sôi lại là được. Cho trẻ ăn vào buổi sáng lúc đói, ngày ăn 1 lần. Cần ăn liên tục 7 - 10 ngày.

Cháo quả vải: vải 15 quả, gạo 50g, cật lợn 100g, gia vị vừa đủ. Gạo xay thành bột, cật lợn làm sạch, thái thật mỏng, ướp gia vị xào chín. Quả vải bóc lấy cùi thái nhỏ. Cho bột gạo vào nồi, đổ nước vừa đủ, quấy đều đun trên lửa nhỏ, khi chín cho cật lợn và cùi vải vào quấy đều, cháo sôi lại là được. Cho trẻ ăn ngày 1 lần vào buổi sáng lúc đói. Cần ăn liền 5 - 7 ngày.

Cháo tôm: tôm tươi 150g, rau hẹ tươi 100g, gạo 50g, gia vị vừa đủ. Gạo xay thành bột, tôm rửa sạch, bỏ vỏ nhúng nước sôi, thái nhỏ ướp gia vị xào chín. Rau hẹ rửa sạch thái nhỏ. Vỏ, càng tôm giã nhỏ lọc lấy nước ngọt. Cho bột gạo vào nước tôm quấy đều đun trên lửa nhỏ, cháo chín cho thịt tôm, rau hẹ vào đảo đều, cháo sôi lại một lúc là được. Cho trẻ ăn ngày 1 lần vào buổi sáng lúc đói. Cần ăn liền 7 - 10 ngày.

Cháo thịt dê: thịt dê 10g, gạo 50g, hạt sen 20g, bột gia vị vừa đủ. Thịt dê rửa sạch thái mỏng ướp gia vị xào chín tới. Gạo, hạt sen xay thành bột mịn cho vào nồi thêm nước vừa đủ, quấy đều đun trên lửa nhỏ. Khi chín cho thịt dê vào đảo đều, cháo sôi lại là được. Cho trẻ ăn ngày 1 lần vào buổi sáng lúc đói. Cần ăn liền 7 - 10 ngày.

Cháo cật lợn: cật lợn 1 quả, kỷ tử 15g, rượu 1 thìa canh, gạo 50g, dầu thực vật, bột ngọt, gia vị vừa đủ. Cật lợn làm sạch thái mỏng, ướp bột ngọt, gia vị xào chín bằng dầu thực vật. Gạo xay thành bột cho vào nồi đổ nước vừa đủ, quấy đều đun trên lửa nhỏ cho cháo chín, rồi cho cật lợn, kỷ tử vào đảo đều, cháo sôi lại một lúc là được. Cho trẻ ăn ngày 1 lần lúc đói. Cần ăn liền 5 ngày.

Cháo củ mài: củ mài 100g, kỷ tử 10g, đường trắng 20g. Củ mài bỏ vỏ rửa sạch cắt miếng cùng với kỷ tử cho vào nồi, đổ nước vừa đủ, ninh nhừ, dùng đũa đánh tơi, cho đường vào quấy đều, cháo sôi lại là được. Cho trẻ ăn ngày 1 lần lúc đói. Cần ăn liền 5 ngày.

Nước hạt trắc bách diệp: hạt trắc bách diệp phơi khô 50g tán thành bột mịn. Mỗi lần uống 5g với nước cơm đặc. Ngày uống 2 lần lúc đói. Cần uống liền 5 ngày

Trẻ bị đái dầm thường cảm thấy xấu hổ với bạn bè, căng thẳng, hay cáu gắt nên cha mẹ và người thân cần chăm sóc, động viên trẻ. Nên đánh thức trẻ dậy tự đi tiểu vào một giờ nhất định. Tạo thói quen cho trẻ đi tiểu trước khi ngủ. Không nên cho trẻ uống nhiều nước lọc, nước quả hoặc sữa trước khi ngủ. Nếu thấy trẻ kêu đau hoặc bỏng rát khi đi tiểu, số lần đi trong ngày tăng lên, trẻ thèm ăn hoặc uống nước nhiều hơn, sưng mắt cá chân hoặc bắp chân, đái dầm tiếp diễn sau khi trẻ đã quá 7 tuổi có thể do tổn thương ở cơ quan thận - tiết niệu, cần cho trẻ đến bệnh viện để khám và điều trị.

manhtuan88 thích bài này.
  4. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

có thể là mỗi trẻ 1 khác, con nhà m đến 4t vữn đái dầm, m cũng làm các kiểu cũng vẫn chả ăn thua, cuối cùng m dùng biện pháp mạnh luôn, cái zoi để gần giường, đêm ngủ đái dầm phát lôi zoi ra vụt tung đít, ôm đít nháy tưng tưng, như thế chỉ đến đêm thứ 3, bé nhà m đang ngủ bật dậy tay ôm chặt pím kiu: mẹ ơi con đi tè :rolleyes:
    vài đêm sau đó chẳng may són chút ra quần là khóc ầm ĩ mẹ ơi con xin lỗi con bị ngủ quên ...
    và đến h thì ko có chuyện đó nữa òy ~!~

manhtuan88 thích bài này.
  5. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

thông tin hữu ích .

6. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Em nè chị. Đến tận lớp 6 thi thoảng vẫn tè dầm. :(
    Sau fai nhờ ông em cắt thuốc bắc để uống mới hết đấy ah. E bị như bệnh lý ấy

7. Mẹ Gia Phong

Mẹ Gia Phong Thành viên tích cực

Hehe ngày xưa mình ăn nhện rồi lại thấy ngon là khác ý chứ..............

8. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

hihi, ngày xưa mình học tiểu học vẫn đái dầm bình thường, xấu hổ chết đuwocwj. Nhưng do ban ngày nghịch quá, đêm ngủ mê man nên thế. Lớn lên là hết thôi bạn ạ.

9. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Chắc bé nhà chị lớn là sẽ hết thôi...........

10. tinhte80

tinhte80 Thành viên mới

Để về mình ứng dụng thử coi sao.

11. chung.vu86@gmail.com

chung.vu86@gmail.com Thành viên tập sự

Đơn giản thôi, mua cho bé một cái giường mới, bé sẽ không tè giầm lên giường của minh đâu

12. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

ngày xưa mẹ mình nướng nhện cho mình ăn là hết đái dầm

13. nguyenlananh

nguyenlananh

Em mình ngày xưa lên lớp 3 vẫn đái dầm , rồi mẹ mình cho đi khám bác sĩ kê đơn uống thuốc thế là khỏi .

14. manhtuan88

manhtuan88 Banned

thank các mẹ rất nhiều, bé nhà mình bị đái rầm chắc do thận yếu, lớn mong sẽ hết tè ko sấu hổ lắm

15. me_cua_cun

me_cua_cun Thành viên tích cực

Mình có ý kiến này:

- Buổi tối trước 9h hạn chế cho con uống ít nước thôi. Sau 9h không uống nước nữa. Trước khi đi ngủ cho con đi vệ sinh dù có thể không buồn đi, vẫn nên đi.

- Nếu vẫn đái dầm nên cho con đi khám và kiểm tra thận. Có thể thận yếu nên con vẫn đái dầm hoặc đi tiểu lắt nhắt vào ban đêm (mỗi lần đi không nhiều).

Mình thấy ở ngoài hiệu thuốc bán thuốc chống tè dầm cho trẻ đấy (thuốc đông y). Nếu các biện pháp trên không được. Mẹ nó mua về cho con uống thử xem. Mình thấy mấy đứa con bạn mình uống đỡ đấy.

16. Gaucontinhnghik

Gaucontinhnghik Thành viên tập sự

thằng em em hồi nhỏ cũng bị, ngày nào cũng bị luôn, đông tây y đủ cả mà k hết, nhưng tới khi nó lớn đi học cấp 2 thì hết luôn ạ