Bé 8 tháng không chịu ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thuhang84, 12/9/2012.

1. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mình bế tắc quá, con mình 8 tháng không chịu ăn cháo, bột

Bé nhà mình cũng lươi ăn lắm. hôm nào ăn tốt cũng chỉ được 1/3 bát con còn mấy hôm nay thì lười ăn lắm cứ cho 1 thìa cháo vào la cô ta nhè ra luôn ko chịu nuốt j cả, hic, ko biết phải làm j với mấy nàng nay đây.

Đang tải...

2. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

Re: Mình bế tắc quá, con mình 8 tháng không chịu ăn cháo, bột

Hic,đúng là mỗi nhà mỗi cảnh. Con mình cứ đút là há mồm,ngày 3 bữa,mỗi bữa 1 bát ăn cơm bé,mình đong thử thì thấy tưong đương 150ml bột. Thế mà đã thấy sốt ruột lắm,vì ng ta bảo phải ăn được 200ml cơ. Nhưng thế này chắc đã là niềm ao ước với nhiều mẹ rồi.:-k mình nghĩ mẹ nó nên băm nhuyễn thức ăn,xào rồi hãy xay,thì sẽ thơm hơn.

thuhang84 thích bài này.
  3. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Cảm ơn mẹ nó, mấy hôm nay mình cho con ăn đút rồi, không ăn thìa nữa. Có thể do nguyên nhân nào đó cháu sợ thìa, mình thấy là cháu rất ghét thìa, và cháu cũng sợ cháo và các thể loại nhuyễn. Mình mua riêng gạo cho con, rồi nầu cơm nát, rồi cho hạt cơm nát vào đầu ngón tay, đút cho cháu thì cháu ăn. Còn cứ nhìn thấy thìa cháo thì cháu nhất định không ăn. Nếu có lừa được đút thìa đầu cháu không biết thì há mồm, còn biết rồi là nhất định không ăn nữa.

4. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

haizz, hay cái thìa cứng quá làm nó sợ? có những đứa răng lợi nhạy cảm lắm. mẹ nó thử mua cái thìa silicon của nuk hay ... xem sao. con mình lại cực thích thìa. vớ được thìa nó cho vào mồm nhai cót két nghe phát sợ](*,)

thuhang84 thích bài này.
  5. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Mình đã mua thìa silicon cho cháu rồi, nhưng cháu chỉ cầm nghịch, đập đập thôi. Cháu không chịu cho đưa thìa lên mồm, nhìn thấy ai cầm thìa đưa đến là quay đi ngay, bặm môi lại.... Mình nghĩ không phải do thìa cứng (do cháu vẫn hay gặm 1 số thứ cứng mà cháu vớ được), có thể do trong 1 giai đoan nào đấy, người nhà mình dùng thìa ép cháu ăn, nên cháu sợ, cứ nhìn thấy thìa là nghĩ tới việc bị ép. Ở nhà bà Nội cháu hay giấu bố mẹ, cho cháu ăn vào những lúc mình đi làm, mà bà thì hay ép cháu. Không biết có phải vì vậy mà cháu sợ không.

Hiện giờ mình cho con ăn đút tay, và khi nào cháu không ăn nữa thì thôi, mình chỉ đút khi nào cháu há miệng (như chim non ý, yêu lắm), còn đã không ăn là mình dừng. Mình chỉ sợ cháu lại ghét cả cách này nữa thì mình stress lắm. Nhưng ở nhà bà vẫn cho cháu ăn khi mình đi vắng, chẳng biết làm thế nào. Chồng mình đã nhắc bà nhiều nhưng già rồi, không thay đổi được.

Mình thấy chán vì nuôi con không được như ý mình.

6. quachchichbong

quachchichbong Thành viên tích cực

giống con nhà tớ quá, hjhjhj...........

7. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Con nhà mình đợt vừa rồi bị sốt phát ban, nguyên nhân là 1 buổi chiều bà nội bế cháu ra đường chơi, gặp mẹ con bác hàng xóm, có bé gái khoảng 1 tuổi, vừa mới hết sốt phát ban (vừa hết sốt phát ban xong, nhưng vẫn cho con ra ngoài đường chơi mà không nghĩ tới việc giữ con ở nhà để đỡ lây sang các bạn khác). 2 bà cháu và mẹ con chị kia giao lưu khoảng 3-5 phút, chỉ là người lớn nói chuyện, bế con, cháu ở cạnh thôi, mà về nhà tối hôm đó cu con nhà mình hâm hấp sốt, chỉ là ấm thôi, khoảng 37,5-38 độ. Nhưng hôm sau là sốt cao, chiều mình xin nghỉ ở nhà với con, đo được 39 độ, tối bố cháu về đo được 39.5 độ.

Nhà mình chỉ cho chườm ấm thôi, bố cháu cứng, không dùng kháng sinh (trộm vía từ khi sinh tới giờ chưa có KS lần nào). Sau hôm thứ 2 đó thì chiều hôm thứ 3 trở về ấm ấm đầu, sau đó khỏi sốt hẳn, chơi ngoan, nhưng lại nổi ban khắp người. mất 3 ngày nổi ban thì hết.
    Chồng mình biết chuyện bà mang cháu ra ngoài và lây, cũng không nói gì, nhưng dặn mình là phải kiêng con ở nhà 3-4 ngày, không cho ra ngoài, vì nếu gặp người khác dễ lây bệnh. Nhất là trong xóm nhiều trẻ con, người lớn mang mầm bệnh cũng có thể lây cho trẻ.
    Mọi việc đã qua rồi, con mình đã ăn, chơi ngoan rồi.

Ở đây mình muốn nói là, người lớn biết thì nên giữ gìn cho cả con mình và con hàng xóm, không phải cố tình nhưng rõ ràng là con mình bị lây bệnh từ bé hàng xóm, mà mẹ bé không biết phải giữ con ở nhà cho mầm bệnh khỏi hẳn mới cho đi chơi. Mình có ý thức giữ cho con mình trước tiên, thì cũng nên nghĩ tới các bé khác nữa.

Đôi điều tâm sự với các mẹ thế thôi, còn tình hình chính là vấn đề ăn uống của Gấu con mình còn nhờ các mẹ tư vấn nhiều nhiều

emerald761104 thích bài này.
  8. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Ðề: Bé 8 tháng không chịu ăn, mới đây lại bị lây sốt phát ban từ bé hàng xóm.

Mấy hôm nay ku nhà em cũng lười ăn hẳn chị ạ, toàn phải bày trò để bé quên đi thì mới đút được. Bà ngoại bắt đầu ca cẩm:D

thuhang84 thích bài này.
  9. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

nhà em cũng vậy, bà ngoại 1 tay cắp bé 1 tay xúc bột bé mới chịu ăn

thuhang84 thích bài này.
  10. gaucon305

gaucon305 Thành viên nổi tiếng

cu nhà em hôm qua hơn hâm hấp sốt, lại đi ngoài phân lỏng 1 lần thôi, bị nôn 2 lần, thấy răng gần hàm đang lên, chẳng ăn gì, chỉ uống được 200mk sữa, tối mẹ về thì bú. Xót ruột

11. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Tính đến hôm nay cu Gấu nhà mình vẫn chỉ ăn được 3 thìa bột nhỏ / bữa, ngày uống tổng cộng khoảng 600ml sữa, thi thoảng sữa chua hoặc váng sữa. Chấm hết.
    Đợt này lại mọc cái răng thứ 5 nữa, nên lại bỏ ăn, mẹ buồn hết cả người.

12. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Con mình đã khỏi hẳn sốt, cũng đã mọc thêm 1 cái răng, tổng cộng là 6 cái rồi. Gấu đã bắt đầu ăn trở lại. Liều lượng và mức độ hợp tác đã tốt hơn trước rất nhiều. Mình thử cho ăn bột ăn liền thì thấy bé có ăn, mặc dù lúc nào cũng bặm môi, nhưng mẹ cố đút thìa vẫn được, không khóc nước mắt giàn giụa như trước nữa. Sáng nay con mình ăn được khoang 40ml bột. Đúng là trẻ có lúc này lúc khác. Con mình mất tận 3 tháng mới được như thế này. Mặc dù so với các bé khác thì lượng ăn của con mình vẫn chỉ là con kiến, nhưng với mình thế này là mừng lắm rồi. Tinh thần là quan trọng các mẹ ạ, mình cũng đang hạn chế ép con, do đó tinh thần thoải mái hơn.

13. Linh Đan

Linh Đan Thành viên chính thức

Giờ mình muốn đi tìm cái ji hay hay, đc an ủi tí ti chứ cứ nhớ đến sữa với bột muốn chết luôn. Ấy thế mà Google cái....thấy ngay nỗi lòng của mình ở đây ;((
    Bạn nhà mình vừa tròn 8 tháng, lười ăn ngay từ lúc tập ăn bột. Lúc đầu bạn ấy có vẻ hăng hái lắm... xong thì... đầu tiên là chán cái ghế nằm ăn... ngồi ăn thì xoay loạn cả lên ko đỡ nổi... giờ thì bò... bò để chạy ko fai ăn....2 hôm nay tự nhiên ko thèm bình sữa... fa bao nhiêu đổ đi bấy nhiêu.
    Mẹ nổi điên quát mắng con, con mếu máo khóc nhưng nhất quyết ko uống sữa... mẹ khóc... hành hạ con... con khóc.... ko chịu uống bình thì biết làm thế nào????? cháo thì ăn tí ti. Muốn đi die thôi, ko thiết sống nữa các mẹ ơi....:((

thuhang84 thích bài này.
  14. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

Ðề: Bé 8 tháng không chịu ăn

cả 2 đứa nhà mình, mình đều không ép ăn, ăn theo nhu cầu, hôm nhiều, hôm ít. Tất nhiên hôm nào mình thấy ăn quá ít thì mình cố gắng dỗ cho ăn ở mức tối thiểu. Trộm vía, con nhà mình không sợ ăn, ăn cũng tương đối. Không bụ bẫm nhưng ít ốm đau và phát triển đều

thuhang84 thích bài này.
  15. minhcuongbn

minhcuongbn Thành viên chính thức

Ui các mẹ ơi, đây cùng là nỗi lo lắng của em đấy, con em mới được có 6 tháng thôi mà lười ăn quá, em cũng lo lắng lắm ko bít làm thế nào để giúp con ăn ngon miệng bây giờ, nhìn con hàng xóm ăn vèo tý hết 1 đĩa bột mà thấy them quá. Con em đang bị còi đây vì 4 tháng được 7kg và cho đến 6 tháng cũng như vậy thôi ko tăng lên chút nào, chán lắm các mẹ ah

thuhang84 thích bài này.
  16. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

hikhik, bé nhà em cũng thuộc dạng lừoi ăn nen hơi còi. 3 tháng mà có 6.4 kg
    E cũng lo khi bé ăn dặm mà lừoi ăn thì khổ mẹ lắm.

thuhang84 thích bài này.
  17. bamexitin

bamexitin Thành viên chính thức

em cũng nghe ngóng, bé nhà em gần 7 tháng rồi mà lười ăn quá, nhưng bé vẫn bú bình, bú sữa mẹ, ăn cháo, ăn bột được, mà bé lười ăn lắm, mỗi lần ăn là khóc lóc inh ỏi, nghe ngóng kinh nghiệm các chị thế nào?

thuhang84 thích bài này.
  18. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Chia sẻ với mẹ nó, có nuôi con mới biết lòng cha mẹ mà

thuhang84 thích bài này.
  19. tuniuthuong

tuniuthuong Thành viên mới

đừng ép con ăn quá :( k mất cả chì lẫn chài

thuhang84 thích bài này.
  20. soc&bim

soc&bim Thành viên sắp chính thức

Ôi, giống con nhà mình quá trời. Mình cũng đang stress với vụ ăn uống của con bé quá đi. Cũng làm đủ mọi cách giống mẹ nó mà em ấy chẳng ăn. chỉ ăn linh tinh là giỏi thôi. Trước những món em ấy thích giờ mình hay làm cho em ấy hơn thế mà em ấy cũng chẳng buồn ăn. Có lần mình thấy không ăn mình cho nghỉ ăn cháo luôn 1 ngày chỉ ăn sữa thì hôm sau ăn ngon hơn, nhiều hơn... nhưng cũng chỉ được hôm sau đấy thôi, hôm sau nữa lại tình trạng không muốn ăn. Không biết có nên cho con nhịn ăn cháo mà bù vào bằng sữa không nữa? Con mình giờ hơn 7th, theo như lời khuyên của chuyên gia dinh dưỡng mình đọc được ở trên mạng thì con ăn 600-700ml sữa và 2 bữa cháo một ngày (chỉ 1/2 bát cũng được). Đằng này con mình uống cố cũng chưa được 600 sữa, cháo lại không ăn thì ... làm sao lại stress đây?????
    Nhưng mà thôi mẹ nó ạ, về mình thử không cho ăn cháo một 2 ngày nữa xem sao, chỉ ăn sữa thôi, sau 2 ngày nấu cháo hạt và hơi đặc xem sao :rolleyes:.
    À, con nhà mình có ăn ruột bánh mỳ được, mẹ nó thử thi thoảng cho con ăn ruột bánh mỳ xem. Mình nấu canh rau thịt riêng, xong bấu ruột bánh mỳ cho bạn ấy ăn một miếng rồi lại cho bạn ấy ăn một miếng canh ấy - thế là có tinh bột, có rau, có thịt ;)

thuhang84 thích bài này.