Bé ăn bột, bỏ uống sữa, help me!!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi chim_canh_cut, 6/10/2009.

1. chim_canh_cut

chim_canh_cut Thành viên tích cực

Ku con nhà mình được gần 5 tháng thì mình cho con ăn bột. Nghe 1 số người mách cho con ăn bột mặn luôn cho quen. Thế là mỗi ngày mình cho ku ăn 1 bữa bột buổi chiêu. Oái oăm thay, sau vài ngày, ku cậu chê sữa bột, dỗ thế nào cũng không chịu, đổ thìa thì phun phì phì, mặc dù trước đó bú bình rất hăng. Tối về thì vẫn đòi ti mẹ. Nhưng khổ nỗi Sữa mẹ giờ ít lắm, chỉ ngậm cho đỡ nhớ thôi chứ không đủ để no, vì thế mà buổi đêm bé ngủ không ngon, cứ chốc lại đòi ti.
    Để con không bị đói vầobn ngày, mình phải tăng cường thêm 2 bữa bột ngọt buổi sáng và buổi trưa. mình không biết liệu như thế có ảnh hưởng gì không.
    Mẹ nào có cách giúp bé bú bình lại bảo cho mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chim_canh_cut
    Đang tải...

2. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Chị chuyển qua cho bé uống sữa pha cốc uống bằng thìa ,hoặc uống bằng bình sữa có cái thìa ở đầu cũng được !Trẻ con đã từ chối cái gì thì khó mà bắt làm lại được nên chỉ có cách chuyển tiếp sang cái mới lạ thôi!

chim_canh_cut thích bài này.
  3. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

chị có thể pha sữa với bột ko sữa cho bé ăn, đó cũng là 1 cách tiếp nhận sữa vào cơ thể, bé 5 tháng thì có thể ăn 1/3 - 1/2 hộp sữa chua phô mai hoặc váng sữa/ngày, chị bổ sung thêm vào. ngoài ra chị có thể trộn các thứ trên hoặc trái cây với sữa cho bé ăn, sau 1 thời gian bé quen vị sữa sẽ lại ăn sữa trở lại, nhưng chị phải tập từ từ, từ 30ml dần lên.
    hoặc chị xem có phải tại bé ko thích loại sữa mà chị đang dùng cho cháu ăn, chứ như con e ngày xưa cũng kiểu vậy, có đợt e phải dùng sữa pha với chuối xay + bột ko sữa của hipp, rồi thì mua mía về đun lên lấy nước pha sữa để cho khác vị, và ngồi dỗ con ăn từng thìa con con một đấy.
    sau này đổi sang sữa lactogen của VN thì bé có vẻ chịu ănn hơn dù rằng cũng hơi phải ép, mà trộm vía giờ e tập cho bé ăn lên tới 200ml/bữa rồi đấy, cả 1 thời gian dài từ hồi 3-4th gìi đó tới giờ (con e giờ 10th) đấy ạ, e cũng ít sữa lắm, cũng cai sữa cho cháu từ hồi 7th đấy ạ

4. chim_canh_cut

Mình cũng vẫn cho con ăn bột với sữa, ku cậu vẫn ăn, nhưng mà tu bình thì mãi vẫn chưa tu lại. Mình nghĩ hay là tại mình cho con ăn mặn quá.

5. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Thật ra đối đế lắm vẫn phải cho bé ăn thêm sữa trong bột nhưng mức độ hấp thu sẽ bị giảm nhiều. Mà bé cũng ko thể ăn nhiều hơn! Và đối với bé mới tập ăn dặm thì cũng ko nên ăn nhiều bột quá vì dễ bị khó tiêu
    Bạn ko nên cho bé ăn mặn quá nhé. Nêm lạt hoặc thậm chí ko nêm vì muối sẽ ảnh hưởng đến thận của bé.
    Có thể xen kẽ cữ sữa trước cữ bột 2giờ. và nên cho bé ăn cữ bột mặn vào buổi trưa.
    Về bú bình, bạn co thể xem lại núm vú xem có vấn đề gì ko? Ví dụ: quá cũ, size ko phù hợp với bé... Có thể chuyển qua đút muỗng và tập sử dụng bình uống.
    Vài ý cho bạn,

Sửa lần cuối: 7/10/2009
  6. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

kute nhà mình chê sữa mẹ từ khi mới đẻ giờ thì mới hơn 4,5 tháng mà bye hẳn sữa mẹ rồi.Giờ ngày ăn 2 bữa bột sưa của Hipp,kèm thêm khoảng 500ml sữa bình nữa...Nhưng chưa cho ăn bột mặn sợ hỏng đường ruột.Mình tính tròn 6 tháng mới cho ăn mặn...

7. me_bongxinh

me_bongxinh Thành viên tập sự

Đóng góp ý kiến

Chị kết hợp cho cháu ăn bột Huy hoàng food xem .máy chị gần nhà mách mua bột Huy Hoang food chất lượng lắm vả lại có rất nhiếu chủng loại để chị em chọn cho pé nhà mình .phù hợp với khẩu vị của mỗi bé .chị dùng xem có hợp với cháu không .

8. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

Bột ngọt cũng là sữa, mình nghĩ ko vd j cả, tính ra lượng sữa hằng ngày bé hấp thụ vẫn ko thiếu đâu.

9. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Các bé đều có giai đoạn chê sữa ý mà, bạn cứ kiên trfi tập dần cho con thôi.
    Còn về bột tớ nghe các mẹ nói dù bé ăn được cũng ko nên cho ăn nhiều quá lúc 4-5 tháng. Nhiều lắm là 1/2 đến 2/3 bát thui.

--------------------------------------------------------------------------------

10. chim_canh_cut

thì cũng bít là thế, nhưng giờ sữa không chịu ăn, nếu mà không ăn bột thì chít đói mất. hichic.

11. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

bác sĩ bảo mình là bé 5 tháng chỉ cho ăn 1 bữa bột vì đường tieu hóa của bé chưa hấp thu đc nhiều tinh bột, ăn nhiều bột là hỏng đường tiêu hóa của bé sau này khó chữa lắm đấy
    hay là bạn pha thật nhìu sữa với bột, bột chỉ chút ít thôi xong đút thìa cho bé
    trẻ chưa đc 6 tháng ko nên cho ăn bột mặn bạn à, chỉ ăn bột ngọt thui, đấy là kinh nghiệm của nhìu người truyền lại cho mình
    chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

12. kelly_lam

kelly_lam Thành viên tập sự

Cac me oi Be con em cung vua dc 5t.dao truoc be bu van binh thuong bu 1l toi 180ml cach 3t 1l cac me ah.nhung k hieu sao gan 2tuan nay be bu it dan,giam tu tu bay gio chi con dc 100ml luc co 70ml.co luc con it hon nua.:(.hay tai e cho no an vang sua hay sua chua nen no bo bu vay may me?:confused:dao luc moi sinh e cho be bu dumex nhung no k so sua du bu cung deu.luc hon 3thang em doi sang enfa thi be len can tot.roi bay gio cung ngan not,chang biet co nen doi sua khac k?cac me oi co the pha nua enfa nua Dielac cho no ngot hon de bu hon k ah.co me nao chi em voi hay k cho an sua chua nua ah.nhung no co ve thich an hon la bu.cu dut vang sua hay sua chua thi an tot ah.ma cu bu thi giay nay la het um sum,roi ho oc het sua ra lai ah.mong me nao co kinh nghiem chia se gium e nhe.thanks