Cần giúp: bé ăn hay bị ọi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi diamondvan, 15/9/2009.

1. diamondvan

diamondvan Thành viên mới

Bé nhà em được 11 tháng hơn rồi nhưng ăn hay bị ọi lắm . Hầu như không ngày nào mà bé ăn mà không bị ọi, có lúc mới ăn được mấy chục ml cháo hoặc trái cây xay là bé ọi ra hết . Em đã canh các bữa ăn cách nhau từ 3-4h và mỗi bữa em cũng không cho bé ăn nhiều, và em cũng đã xay nhuyễn các thứ ra chỉ có cháo là không xay nhưng em đã khuấy nhuyễn trong lúc nấu .
    7h30 : 1 cục phomai(phomai kiri)
    8h30 : 100ml sữa
    10h : 150ml cháo
    2h30 : 60ml trái cây xay
    3h30 : 100ml sữa
    5h : 1 hũ sữa chua(100ml)
    6h30 : 150ml cháo
    8h30 : 100ml sữa
    tối bú mẹ
    Các mẹ xem dùm em thực đơn của bé như vậy có phù hợp không . Bé uống sữa thì không ọi, chĩ có ăn là bị thôi,không biết con em có bị bệnh gì không .
    Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này giúp em với, emcám ơn các mẹ nhiều .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi diamondvan
    Đang tải...

2. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Theo mình thấy thì hơi nhiều bữa ăn, dù những lần ăn phụ kia chỉ là ăn nhe nhưng cũng có 1 lượng thức ăn vào dạ dầy của bé, bé chưa kip tiêu hóa hết bữa này đã đến bữa kia rùi. Bạn thử giảm lượng và giảm bữa ăn phụ đi xem sao, đừng lo con ăn thiếu, 1 vài ngày như zay bé ko gầy đi được đâu, mà quan trọng là bé hấp thu được thức ăn. Nếu tình trạng đó vẫn xảy ra thì bạn nên cho bé đi khám vì có thể bé bị hiện tượng ji đó.

Đây là thực đơn của bé nhà mình mẹ nó tham khảo xem
    7h: cháo ( 2/3 bát ăn cơm)
    9h: sữa chua (váng sữa) 1 hộp
    11h30: cháo
    trưa: bú mẹ
    14h30: 150ml sữa
    15h30: 1c bánh dinh dưỡng + nước hoa quả 500ml
    18h: cháo
    tối, đêm bú mẹ

Phomai mình cho vào cháo.

3. Titomom

Titomom Thành viên tập sự

bé nhà mình cũng được 11 tháng, bé rất hay bị trớ. Thường là khi bé ăn được 1 nửa bát cháo là có hiện tượng muốn trớ. Phải khó khăn lắm mới cho ăn được gần 1 bát. Còn uống sữa bằng thìa thì rất hay dọa trớ. Mình không biết có phải bé bị thiếu kẽm hay gì đó như một số người nói không. có ai có kinh nghiệm cho mình hỏi với. Cảm ơn nhiều.

4. Titomom

Mình xin cung cấp thêm lịch ăn của bé để các anh/chị/bạn tư vấn:
    7-8h: ăn sữa 100-150ml (bé rất lười ăn sữa, ăn rất lâu)
    11h: bát bột nhỏ
    13h: chút sữa hoặc 1/2 bát bột
    16h: 100ml sữa
    18h: bát bột
    20h: sữa hoặc 1/2 bát bột
    21h: 1 hộp fomai hoa quả
    Hoa quả ăn 1 chút trước bữa ăn chiều hoặc sáng

5. hoaloaken

hoaloaken Thành viên chính thức

theo lich ăn cua bé theo tớ bé nôn trớ là vì bạn cho bá ăn nhiều quá, thời gian cach nhau quá ngăn, bất kể ở tuôi nào với thời gian biêu ăn như thế cũng ko khoa học, bạn cứ tính nhé, mới có 2 tiếng đã ăn bao gồm cả thơi gian cho ăn, nhanh cung 15mins nhu vậy có 1tiếng 45mín bé đa phai ăn, bé chán, no, thì nôn trớ, bạn cứ ăn thế xem co nôn ko nào hihi,
    bạn tham khảo lại thời gian giữa cac bua ăn, dãn thơi lương ăn ra, dưng ăn trc khi bé chán, chắc chăn bé sẽ ko nôn, trớ, còn nếu dãn ra rồi mf vân trớ thì bạn nên cho đi khám xem sao.

Sửa lần cuối: 15/9/2009
    Titomom thích bài này.
  6. Titomom

Cám ơn mẹ hoaloaken đã tư vấn. Thực ra mình cũng đã nghĩ đến nguyên nhân này. Tuy nhiên, tính ra 1 ngày bé chỉ ăn được tổng cộng dưới 200ml sữa và 3 bát bột dưới 150ml/bát. Như thế cũng không phải là nhiều, chỉ vì bé ko chịu ăn sữa và ăn bột cũng nhanh chán nên mình phải cho ăn ít một và chia làm nhiều bữa.
    Có mẹ nào có em bé tầm này và cho mình xin lịch ăn cụ thể 1 ngày của bé để mình tham khảo với, cảm ơn các mẹ nhiều