Cần giúp: bé bị chảy nước mũi, nghẹt mũi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bomekubin, 16/10/2011.

1. bomekubin

bomekubin Thành viên mới

bé nhà em bị chảy nước mũi nên nghẹt mũi khó thở quá các mẹ ah. các mẹ có cách gì không mách em với ạ?thanks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bomekubin
    Đang tải...

2. mekudang

mekudang Thành viên đạt chuẩn

Ðề: bé bị chảy nước mũi, nghẹt mũi

Con mình mỗi khi mọc răng đều sổ mũi kéo dài 10 ngày. Những lúc như thế mình bồng con đi bác sĩ kê thuốc uống ( ko có kháng sinh). Nhưng điều quan trọng là mẹ nó nên mua chai nước biển sâu ( loại của Pháp dành cho baby) mỗi ngày xịt 4 - 5 (theo hướng dẫn) rồi dùng dụng cụ hút mũi cho con. Các bé còn nhỏ chưa biết tự hỉ dịch mũi ra ngoài nên nếu ko hút ra sẽ rất lâu khỏi. Chúc bé chóng lành bệnh.

bomekubin thích bài này.
  3. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Bạn phun rửa mũi cho con = Nước muối sinh lý rồi xịt muối biển sẽ giúp làm sạch và chữa viêm nhiễm dạng nhẹ.
    Ngày 3 lần nhé! Phun thì ko cần hút đâu. Hút nhiều khi mình làm mạnh khiến niêm mạc mũi dễ bị phù nề, sẽ càng nghẹt.

bomekubin thích bài này.
  4. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình thay đổi thời tiết cũng hay bị chảy nước mũi
    Hôm nay, đang bị chảy nước mũi xong lại còn ho nữa chứ
    Mình cũng hay hút cho bé bằng cái hút

5. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Khi bé bị chảy nước mũi thì ngoài vệ sinh bằng nước muối biển mẹ nó có thể mua sunfarin hoặc otrivin về nhỏ cho con khi con ngạt, không ngủ được. Nên nhỏ lúc bé ngủ, ngày 2 lần.

6. ot_baby

ot_baby Bắt đầu tích cực

Nếu bị chảy nước mũi nhiều thì mẹ nó chịu khó hút mũi cho bé ngày 1,2 lần,xịt thêm muối biển và buổi tối trước khi đi ngủ thì xịt sufarin cho bé.bé nhà mình cũng thỉnh thoảng bị mình làm như vậy hiệu quả lắm

7. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Bạn à,
    nếu phun rửa đúng cách, ko hút, ko xì mũi thì khả năng hết ngạt mũi rất cao. Chỉ ko thể hết ngạt mũi khi bạn bị cúm thôi.
    Bạn đừng dùng các loại thuốc như sunfarin hoặc Otrivin vì nó là dòng thuốc co mạch: sẽ giúp dễ thở ngay, nhưng dùng nhiều sẽ làm hỏng niêm mạc mũi vốn rất mỏng manh. Và càng về sau thì tác dụng dễ thở của nó càng giảm, đồng thời mình sẽ bị lệ thuộc vào thuốc.

Bạn hãy nghe mình , sẽ rất dễ thở , đồng thời lực phun của xi lanh 20ml giúp làm sạch các dịch bẩn, làm chúng ko bám trên các vêt loét;l Nước muối thì giúp làm sạch vết loét, giúp vết loét mau lành.

nhichmh181na thích.
  8. daobong

daobong

Con nhà em từ đợt bị viêm Phổi, hắt hơi, ho vài lần rồi. E toàn mua chai 500ml, lấy xilanh bơm vào mũi cho con, có hôm, ra bao nhiêu mũi xanh, trộm vía, bớm như thế, con chỉ bị mũi mất 2, 3 hôm, ko phải nhỏ thuốc gì, có ho thì em cho uôgns thêm mấy bài thuốc dân gian, thế là khỏi, có đêm vừa ngạt mũi, vừa ho nặng tiếng, hôm sau, ẹ cho rửa mũi ngày 3/lần, uống mật ong nghệ thế mà đêm ngủ ngoan, chỉ bú 2, 3 lần rồi làm một mạch đến sáng, mẹ nhàn tênh!!
    Chỉ tội mỗi lần đè con ra rửa mũi, MC lại bảo: con mẹ mày dã man!!!

9. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Khi con bị nghẹt mình hay nhỏ Otrivin nhưng cũng nghe nói nhỏ cái này nhiều ko tốt mà bé trai nhỏ nhiều dẫn đến vô sinh nên cũng sợ nhưng ko nhỏ thì con ko ngủ được

10. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Đúng là dùng Otrivin hay Sunfarin lâu dài sẽ là giảm tác động của thuốc song nếu bé ngạt và không thể ngủ được thì bạn nên nhỏ cái này cho bé, để hỗ trợ bé thở dễ dàng hơn. Bên cạnh đó, vẫn áp dụng các biện pháp như các mẹ đã chia sẻ ở trên.

11. cỏ may mắn

cỏ may mắn THẬT THÀ LÀ CHA QUỶ QUÁI

bé nhà mình bị sổ mũi gần tuần nay rồi, chán quá

- ngày nào cũng xịt nước muối biển nhưng chẳng ăn thua
    - bé cứ chảy nước mũi trong nhưng đêm ngủ lại ko thấy ngạt mũi, chỉ húng hắng ho
    - mà việc xịt mũi cho cháu cũng khó chứ chẳng nói j đến rửa mũi, hút mũi, cứ động vào là con lại khóc rất dữ => nôn chớ, cả nhà lại cãi nhau vì chuyện linh tinh đó

12. mekudang

mekudang Thành viên đạt chuẩn

Bạn nên vệ sinh mũi cho con sau bữa ăn hoặc uống sữa 2 tiếng. Mình thì toàn xịt mũi, hút mũi con trước khi cho con ăn nên bé có khóc cũng ko có gì để ói hết. Con mình xịt mũi mà cho cháu nằm nghiêng là phản ứng ghê lắm, thế nên mình toàn cho nằm 1 đầu võng, mẹ nằm đầu kia giả vờ đùa rồi xịt cho con. Như thế bé sẽ ko khóc vì cho rằng mẹ đang đùa. Mình cũng thấy là muốn con nhanh hết, mẹ phải " dã man" 1 tí nhưng cũng đừng làm quá khiến con hoảng sợ bạn ạ.

13. biLy17

biLy17 Banned

uh, dụ dỗ nhẹ nhàng cho bé bớt sợ mình cũng mới nhỏ nước muối sinh lý vệ sinh cho con được, nhưng mà tốt nhất là cố giải quyết triệt để nguyên nhân mẹ nó ạ, như con mình bị cúm nên bị nghẹt mũi, chữa hết cúm là hết nghẹt mũi ngay

14. my_thuan

my_thuan Thành viên tích cực

em nghĩ là mẹ nó dùng nước xịt xem có được k? Bé nhà em em dùng cái xịt thấy đỡ

15. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Chào bạn
    Chảy nước mũi và nghẹt mũi là hai triệu chứng phổ biến của các bệnh như: viêm mũi dị ứng, cảm cúm, ho dị ứng vv
    Để xử lý nghẹt mũi bạn nên dùng thuốc xịt mũi, thông thường có hai loại:
    - Loại thứ nhất là loại vệ sinh mũi : tốt nhất bạn nên dùng nước muối sinh lý hoặc một số nước biển xịt như sterimax,xisat
    - Loại thứ 2 là loại điều trị khi bé bi ngạt mũi: bạn nên phân biệt loại cho người lớn và loại cho trẻ em, nên dùng loại không chứa corticosteroid ( có nhiều tác dụng phụ) , ví dụ cho trẻ em dưới 6 tuổi ( Asunfarin-new- sunfarin dạng xịt) , loại cho người lớn ( như otrivin 1%, adnaphazoline-new- thuốc xịt mũi chuyên cho người lớn)
    Các bạn cần lưu ý : đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng ; nếu quá 3 ngày không khỏi bạn nên đi khám bác sỹ
    Chúc bạn có một gia đình hạnh phúc và khỏe mạnh

16. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

nước biển xịt như sterimax,xisat không ăn thua gì đâu. Các mẹ ra hàng thuốc hỏi mua cái xi lanh loại to và mua chai nước muối loại to (hình như 500ml), về bơm đầy xi lanh xịt thẳng lên mũi con nhớ hứng cái khăn to vào cổ con ko là ướt hết áo. Xịt mũi bên này xong lạ xịt bên kía, sạch cực luôn bao nhiêu nước mũi và rỉ mũi chảy ra hết. Nhưng cách này chỉ áp dụng được cho bé trên 1 tuổi chứ bé quá thì ko nên làm sợ các con sặc

17. dinosour

dinosour Banned

bạn cứ xịt nước muối sinh lí rửa cho bé, dần dần là khỏi mà. mùa lạnh thế này sức đề kháng các bé yếu nên hay ho cảm cúm lắm. chị thử dùng Garlic oil của tuệ linh xem sao, nó là dầu tỏi nguyên chất tăng cường sức đề kháng cho cơ thể, giúp bé đỡ cảm cúm và ho mùa lạnh tốt lắm, mấy chị mách em như vậy . em cũng mới mua cho cún nhà em dùng thử mà

18. tomato1810

tomato1810 tomato1810

Bé nhà mình từ lúc 2 tháng tuổi cũng bị ngạt mũi không thở được. Đi chữa đâu cũng cho nhỏ Otrivin, xịt nước muối biển nhưng mình kiên trì không nhỏ Otrivin vì nó có tác dụng làm co mạch mũi bé. Mình ngày nào cũng dùng nước muối biển tra vào mũi con, để khoảng 30giây thì dùng dụng cụ hút mũi bằng silicon bebecon của Pháp hút, rửa đến khi sạch hẳn thì tra thêm nước muối sinh lý physiodose của Pháp rất tốt. Các mẹ cứ thử seach trên google otrivin, omeli mà xem, có một bài nói về những thứ thuốc này chỉ có tác dụng tạm thời nhưng tác dụng phụ của nó không tốt đâu. Các mẹ cứ kiên trì nhỏ nước muối biển cho con. Lúc con ngạt thở cũng khổ thân lắm vì không ngủ được, quấy khóc thì cố gắng bế con, cho nằm gối cao lên. Lúc ngạt quá các mẹ ru cho con ngủ rồi dùng bình sữa cắt một lỗ nhỏ ở núm vú, cho ít nước ấm nóng vào đó xông mũi cho con, đồng thời mát xa hai bên sống mũi cho con. Kiên trì ngày làm vài lần con sẽ đỡ và khỏi ngạt mũi.

19. benhoanganh

benhoanganh Thành viên tập sự

Chào các me,

Bé nhà mình mới được 1 tháng 5 ngày, gần 1 tuần nay bé bị ngạt mũi khó thở, mình dùng sterima của Pháp xịt nhưng chưa thấy hiệu quả. Mình thấy có người dùng sunfarin pha với nước muối natri để nhỏ. Con mình bé như vậy không biết có làm được cách này không nhỉ? Có mẹ nào đã pha như vậy mà hiệu quả không?

Cám ơn các mẹ nhiều

20. mesoc2801

mesoc2801 Banned

Mẹ nó ơi! Bé bị chảy nước mũi mẹ nó phải cẩn thận nhé, vì có thể nước mũi chảy vào trong nếu như k chăm sóc cẩn thận thì con sẽ bị viêm họng, tai giữa ... hix hix. Nếu con bị nghẹt mũi theo mình trước tiên mẹ nó vệ sinh sạch mũi cho con trước sau đó nhỏ Otrivin, mà con nhà mẹ nó mấy tuổi rùi. Nếu con mà bị chảy nước mũi nhiều ngày rồi thì mẹ nó nên cho con đi khám đi kẻo lại dính sang các bệnh khác thì tội con lắm.

Chúc bé mau khỏi!