Cần giúp: bé bị gãy tay cần kiêng những gì?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi huong8122008, 31/7/2010.

Tags:
  1. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

bé nhà em bị ngã gãy xương bả vai,đã bó bột rồi.giờ em phải cho con kiêng ăn uống gì ko?
    em muốn cho bé uống thêm canxi để xương mau lành,nên dùng loại nào hả các chị?
    giúp em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huong8122008
    Đang tải...

2. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: bé bị gãy tay cần kiêng những gì?

Em ơi, bé nhà em làm sao mà bị gãy xương thế? bé mấy tuổi rùi? chị ko có kinh nghiệm trong khoản này nên ko tư vấn giúp em được; Chúc bé mau khỏi và khỏe mạnh nhé

3. Mẹ Nhimcop

Mẹ Nhimcop UY TÍN - CHẤT LƯỢNG

Không phải kiêng ăn uống gì đâu em ạ, cần nhất là em trông cháu cho cẩn thận, tránh những va động ảnh hưởng đến chỗ bó bột của cháu vì bọn trẻ con rất hiếu động không chịu ngồi yên cũng chưa có ý thức như người lớn. Cháu chị cũng bị gãy xương đòn bả vai bó bột mà nó vẫn nghịch như quỷ, chạy nhảy suốt ngày.
    Vấn đề dinh dưỡng : không phải kiêng khem gì đâu thâm chị còn phải thực hiện chế độ dinh dưỡng cân bằng, đầy đủ các chất: đạm gồm thịt, cá, trứng, sữa; đường gồm cơm, cháo, ngô, khoai, đậu các loại; mỡ động vật và dầu thực vật; vitamin và yếu tố vi lượng có nhiều trong rau, củ, trái cây, gia vị... để cơ thể chuyển hóa thành chất keo xương và nguyên liệu tái tạo xương. Thỉnh thoảng ăn món xương hầm cũng tốt nhưng không nên ăn nhiều. vì xươngcó nhiều khoáng chất cần thiết cho con người như: canxi, phốtpho, sắt… Nhưng với trẻ em khi bị gãy xương, ăn nhiều canh ninh xương lại gây bất lợi cho việc phục hồi.

Còn việc bổ sung can xi với trẻ em bị gãy xương là không cần thiết vì Thành phần chủ yếu trong xương người là canxi và phốtpho, những thành phần vô cơ này với một số thành phần hữu cơ khác có một tỷ lệ nhất định. Tại thời điểm bị gãy xương, Đối với người trẻ tuổi nếu bổ sung nhiều canxi quá sẽ làm chất hữu cơ trong xương không tỷ lệ với thành phần vô vơ, điều đó bất lợi với chỗ xương gẫy muốn liền vào nhau nhưng với người già lại cần thiết vì người già bị gẫy xương thì bổ sung canxi là điều có ích. Bởi chất xương của người già 75% là chất xương xốp, năng lực tái sinh sau khi xương gẫy kém. Nếu bôt sung một lượng vừa phải sẽ giúp cho việc liền xương nhanh chóng hơn.

Chúc bé nhanh khỏe và mau chóng phục hồi

Sửa lần cuối: 31/7/2010
  4. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Tội nghiệp bé. giờ bé thế nào rồi em? Trong vấn đề này tiếc là HT ko giúp gì được cho em. Chúc bé mau khỏi và khoẻ mạnh!

5. huong8122008

bé nhà em 19 tháng chị ạ.cháu trèo lên ghế chơi lại ôm theo con gấu nên bị trượt ngã.gãy xương bả vai chị ạ.
    em cám ơn chị nhiều.cũng mong cháu chóng khỏi chị ạ.
    bây giờ đang bó bột phải 3 tuần mới tháo ra được.chỉ sợ mấy hôm nữa trời nóng cháu bị ngứa ngáy khó chịu thôi

6. huong8122008

cám ơn HT,bé nhà em được cái ngoan.về ko khóc lóc gì cả cũng ko sốt.chỉ tội cái là bây giờ cố gắng nằm 1 chỗ tránh vận động để ko ảnh hưởng đến tay

7. huong8122008

ko được ăn canh ninh xương hả chị?em cứ nghĩ tốt nên mấy hôm nay cho con ăn khoai ninh suốt.giờ tranh thủ bé ngủ mới vào xem mọi người cho ý kiến đây ạ.
    bé nhà em người ta bó bột hình cái áo nên muốn nghịch phải có người khác júp đỡ mới ngồi dậy được chị ạ nên cũng hạn chế được phần nào

8. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

ui, thế là cùng tuổi với bé nhà chị, vậy mà đã bị đau thế rồi, khổ thân bé quá
    Chúc bé mau lành và khỏe mạnh!

9. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Thế thì mẹ bé lại vất vả rồi.
    Chúc bé mau khoẻ nhé!

10. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Hôm nay mới vào mục này đọc được tin,Bé nhà bạn bị gãy tay lâu chưa? Bị bó bột chắc khó chịu lắm phải ko? Mình biết thế này sẽ giới thiệu cho bạn địa chỉ ông Liêm ở Phan tuấn tài chuyên trị gãy xương khớp mà ko cần bó bột. ông ý là bác sỹ quân y nên bạn yên tâm. Em mình bị tai nạn gãy đốt sống cụt đến ông ý khám và cho thuốc đắp mà ko cần bó bột gì đâu. Mình giới thiệu rất nhiều người qua đấy khám đấy. Chỗ mình có chị con trèo leo bị gãy xương quay xanh đi đến viện bó bột 1 hôm mà về bé ko chịu được vì ko nằm, ko giơ tay làm được gì, đến ông ý bỏ bột ra và đắp 1 gói thuốc lên về vẫn cử động bình thường. Bác sỹ này nhiều người biết lắm. Nhiều khi bó bột chỉ là để cố định chỗ gãy thôi chứ ko thể liền lại. Nếu bán cần mình cho số đthoại.
    P/s: bé nhà mình hồi 1 tuổi chơi bị trẹo tay cũng phải đến ông nắn lại đấy. Chỉ đến hôm sau là khỏi.

11. Mẹ Nhimcop

Mẹ Nhimcop UY TÍN - CHẤT LƯỢNG

Không phải lo quá đâu em ạ, trẻ con gãy xương liền lại ngay, chỉ cần 2 tuần là liền, 3 tuần ổn định thôi. Cháu chị cũng gần 2 tuổi bị ngã từ trên giường xuống gãy xương đòn bả vai, vào bệnh viện nhưng không phải bó bột đâu, bs cho cái bó cố định nhẹ nhàng lắm, thấy bảo là tiêu chuẩn của BV không có, nếu bó bằng cái đấy thì phải trả tiền hehe hình như mất 100k thì phải. Nhưng nhẹ nhàng thoải mái quá thành ra nó lại chạy nhảy , leo trèo như giặc đi đâu cũng phải kè kè chạy theo hehe.
    Ăn canh ninh xương thì vẫn ăn được nhưng không nên lạm dụng ăn nhiều thôi.

12. huong8122008

bé nhà em bó bột rồi giờ bỏ ra đắp thuốc được ko chị nhỉ?vì mới được 3 ngày mà đã thấy hiện tượng ngứa ngáy khó chịu rồi.chị cho em xin địa chỉ và sđt nhé.nhà em lại ở dưới hp cơ.giờ đi lại hơi ngại vì đi đâu cũng phải để ý tay chân cho bé chị ạ.bây giờ mà làm sao nữa thì chết

13. huong8122008

thì con em vào viện có mang bh đi đâu,em tiền tươi thóc thật cho bác sĩ luôn chị ạ
    nhưng mà xót con lắm.họ bế vào phòng rồi khoá chặt cửa lại ko cho em vào cùng
    thấy con khóc mẹ ở ngoài cũng khóc đến khi con nín mẹ mới nghe ngóng xem thế nào thì thấy bác sĩ và y tá quát"NÍN NGAY,NGẬM MỒM VÀO"
    choáng quá chị ạ.lúc đấy chỉ muốn đạp cửa xông vào cho con về thôi
    nó đã đau.bác sĩ ko nhẹ nhàng được thì thôi mà còn quát mắng như thế làm sao ko khóc

14. Kaly

Kaly Thành viên mới

Ồ, bé nhà bạn bị gãy tay hả. Mấy nhóc nghịch ngợm dễ xảy ra tai nạn quá nhỉ. Mình lo lắm vì bé nhà mình thì nghịch kinh khủng. Thật ra bạn không phải kiêng khiêm gì đâu mà trái lại bạn nên chú trọng về dinh dưỡng cho bé nhiều hơn. nếu bạn bổ xung thêm canxin bạn hãy tham khảo ý kiến bác sĩ vì cái gì dư đều không tốt bạn à. Chúc bé mau lành bệnh nha.

15. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Nhà bạn dưới HP thì xa nhỉ vì thuốc đắp khoảng 4 hôm lại phải thay thuốc mới. Thực ra thay thuốc k có gì khó chỉ ngại mỗi là mình ko khéo tay để băng lại cho chặt như bác sỹ thôi. Bạn có thể lấy thuốc về nhà twj thay cho con. Nhưng kiểu gì bé cũng phải đến HN 1 lần để khám vì bác sỹ sờ vào xương biết gãy chỗ nào, gãy nặng hay nhẹ để kê thuốc, nếu bạn đi được thì mình cho số đthoai.

16. huong8122008

em cám ơn mọi người đã quan tâm đến cháu nhà em.giờ cháu cũng khá hơn rồi.ko quấy mẹ nên cũng đỡ.sang tuần em cho cháu đi khám lại xem thế nào chắc trẻ con cũng nhanh lành thôi ạ.
    thành thật cám ơn mọi người

17. bebongxinh

bebongxinh Bắt đầu tích cực

Con mình cũng vừa bị ngã gãy xương ở khuỷu tay. Bó bột ở Viên Nhi nhưng bó hơi dày nên nặng lắm. Mình muốn tìm mua cho cháu cái đỡ tay chuyên dụng (để đeo cái tay bị bó ấy ạ)sao cho không bị đau, mỏi cổ. Có mẹ nào biết ở đâu bán không ạ?

18. baoson310

baoson310 Thành viên kỳ cựu

Con em cũng vừa bị ngã gãy khủy tay. Bó bột ở vđức. Con chị đã đỡ chưa ạ? Chị có kinh nghiệm gì chia sẻ e vơi ạ

19. lethianh

lethianh

chị nên hỏi bác sĩ , nhưng theo em ko phải kiêng đâu

20. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

mẹ nó cho bé kiêng thịt gà, xôi. thịt bò làm co gân đau lắm ạ.chúc bé sớm khỏi bệnh