Cần giúp: Bé Bị Ho Có Đờm, Nhờ Các Mẹ Thông Thái Tư Vấn Giúp Ạ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi gia đình bòn bon, 23/3/2016.

1. gia đình bòn bon

gia đình bòn bon Thành viên chính thức

Bé nhà e được gần 2 tuổi bị hay bị ho có đờm, e cho uống thuốc mà chẳng thấy đỡ tí nào. Các mẹ có bài thuốc nào hay chỉ giúp e ạ. Thanks các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gia đình bòn bon
    Đang tải...

2. malacca15

malacca15 Bắt đầu tích cực

Nhiều bé bị mà chị. Cu nhà e ho còn trớ hết ra í. Uống thuốc k ăn thua. C chịu khó vệ sinh mũi họng cho con bằng nước muối sinh lí sẽ nhanh khỏi hơn

3. Tiểu Cốt

Tiểu Cốt Thành viên chính thức

Mẹ thử cho con ngậm chanh đào ngâm mật ong coi có đỡ hơn ko ạ?

4. Văn thể

Văn thể Thành viên mới

bạn cho cháu dùng thảo dược của pháp đi cháu mình dùng cái đó nhanh khỏi và gần như không bị lại nữa.

Sửa lần cuối: 29/3/2016
  5. XKLĐ Nhật Bản

XKLĐ Nhật Bản Thành viên tập sự

2 bé nhà mình cũng thế, nhưng đợt này mình nhỏ mủi bằng nước muối sinh lý và dùng bông tăm vệ sinh mủi ngày 2 lần sáng tối thấy con dễ thở hơn và ít đờm. Mẹ nó thử áp dụng xem sao, Tốt hơn nữa là mỗi buổi sáng cho con uống 1 cốc nước mật ong pha loảng .

gia đình bòn bon thích bài này.
  6. gia đình bòn bon

Dạo này bận do con cứ ốm đau liên miên. Cứ thay đổi thời tiết là con em lại bị ho, viêm họng. E sẽ áp dụng của mn xem sao? Chứ cho uống kháng sinh cũng chẳng ăn thua mấy.

7. angle care

angle care Thành viên mới

Me nó thử mua quất xanh chưng đường phèn cho be uống nhaz

8. mb_bi_3b

mb_bi_3b Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cũng thế, nhưng vì bạn ấy uống kháng sinh rồi hay sao ấy mà giờ uống thuốc ho không chả ăn thua. Mình thì làm hết các pp dân gian rồi í. Cứ thay đổi thời tiết lại bị. Chán quá

9. mebebongvaco

mebebongvaco Thành viên tập sự

bé nhà mình ngày xưa cũng hay bị ho, suốt ngày đi bác sĩ mà không ăn thua, lai dai mãi không khỏi mà cứ liên tục bị lại. từ ngày mình dùng bài thuốc này con đỡ hẳn mà không phải dùng đến 1 viên kháng sinh nào: cho bé uống codatux (dạng siro thành phần gồm: quất hấp đường phèn, tinh dầu tràm). tối đi ngủ thì xoa dầu tràm cho bé vào bụng, lưng, gan bàn chân. Nếu ho nặng quá thì mình thái tỏi, hành tím khô (đã bóc vỏ) ngâm với mật ong 12h, cho con uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 thìa cà phê là đỡ ngay thôi. có gì cần giải đáp thì cứ hỏi mình, mình sẽ trả lời kĩ hơn

10. gia đình bòn bon

Nhà mình có dầu khuynh diệp thôi mn ah. Dùng dầu ấy có được không? Tỏi, hành tím, mật ong ngâm tỉ lệ ntn vậy mn?

11. mebebongvaco

bạn lấy khoảng 2 - 3 củ tỏi, 2 - 3 củ hành tím, bóc vỏ, thái lát, rồi đổ mật ong sâm sấp là đc.

12. mebebongvaco

mình thì chưa dùng dầu khuynh diệp bao giờ. nhưng mình nghe nói cũng tốt. còn dầu tràm giờ cũng phổ biến lắm bạn à, ra hiệu thuốc lớn 1 chút là có ngay.
    Chúc bé chóng khỏi bệnh nha.

13. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

Phải vệ sinh mũi sạch liên tục vì nếu k bé hít vào là xuống cổ thành đờm

14. tranggiap

tranggiap Thành viên tập sự

Cũng khó, cu tí nhà em bị ho từ lúc 9 tháng tuổi đến giờ, đi viện uống đủ loại thuốc đến giờ hơn 2 tuổi vẫn bị ho, bị nhờn thuốc mất rồi

15. cocbac

cocbac Thành viên đạt chuẩn

Như em thì mang bé tới Bs , chứ nhiều lúc tự chữa lại khổ cho con

16. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Mẹ nó thử dùng tỏi hấp mật ong cho bé xem thế nào, chọn tỏi ta nhé, 2-3 nhánh bóc vỏ đập dập, cho mật ong vào sau đó hấp cách thủy lấy nước uống, không cay lắm nhưng có thể mùi vị với bé nhỏ thì hơi khó uống một chút đấy. Mẹ nó vẫn kết hợp vệ sinh cho bé bằng nước muối sinh lý thường xuyên nữa nha

17. ckimanh87

ckimanh87 Thành viên sắp chính thức

Đây là kinh nghiệm của em các mẹ tham khảo nhé:
    Khi các con bị ho các mẹ chớ nên cho con uống kháng sinh ngay mà hãy làm như sau:
    1. Tăng cường sức đề kháng cho con: cho con ăn nhiều bơ vì bơ có tác dụng tăng cường sức đề kháng khá mạnh.
    2. Chế thuốc trị ho cho bé bằng rau diếp cá và nước vo gạo
    Cách làm như sau:
    Các mẹ lấy 1 nắm rau diếp cá rửa thật sạch, giã nát đem đun sôi cùng 1 bát nước vo gạo trong 20-25 phút sau đó lọc bã, để nguội cho bé uống ngày 2 lần nhé. Tốt nhất là uống sau bữa ăn 1 tiếng.
    3. Xoa dầu ấm ngực Babybalsam
    - Trước khi cho bé đi chơi hay đi học mình thường thoa 1 chút dầu vào cổ, ngực và thái dương cho bé để tránh gió.
    - Trước khi đi ngủ các mẹ dùng dầu babybalsam thoa vào thái dương, cổ, ngực, lòng bàn chân cho bé. Riêng ngực và lòng bàn chân thì các mẹ matxa như sau:
    Ngực: Các mẹ matxa nhẹ nhàng ngực khoảng 1 phút để cho ngực được ấm
    Lòng bàn chân: Các mẹ dùng lực vừa đủ matxa theo chiều kim đồng hồ khoảng 15 giây sau đó ấn mạnh vào huyệt dũng tuyền - các bạn co bàn chân và các ngón chân lại, chỗ hõm xuất hiện ngay ở 1/3 trước gan bàn chân chính là vị trí của huyệt (Chú ý là đừng ấn mạnh quá kẻo con bị đau). Các bạn thực hiện chân bên phải sau đó chuyển sang chân bên trái, cứ như thế mỗi bên các bạn matxa 3 lần cho mình nhé. Nếu trời lạnh thì các mẹ đeo tất vào cho con để giữ ấm lòng bàn chân, còn trời nóng thì không cần.
    Đây là kinh nghiệm của mình, các mẹ có thể áp dụng cho con mình để hạn chế sử dụng thuốc kháng sinh cho các con.
    Con mình đã từng bị viêm phế quản và rất thường xuyên phải ghé thăm bệnh viện nhưng từ khi mình thực hiện phương pháp này thì bé rất ít khi phải dùng đến kháng sinh.
    Các mẹ lưu ý là để con có sức đề kháng tốt thì trong chế độ ăn uống hàng ngày các mẹ nhớ bổ sung nhiều rau xanh và hoa quả nhé.

gia đình bòn bon thích bài này.
  18. gia đình bòn bon

Mình cũng làm lá diếp cá hấp với nước vo gạo. Nhưng mình làm được mấy ngày thôi. Cái này cũng cần kiên trì nữa. Tính mình cứ hay nóng vội nên làm cái gì cũng chỉ đc mấy ngày thôi mn ah.

19. nguyenlananh

nguyenlananh

Mình dùng thử cách này xem nhé đảm bảo hết cơn ho khủng khiếp luôn , chữa đủ các loại thuốc không khỏi , ăn tía tô ko khỏi , mật ong chanh đào ko khỏi , diếp cá vo gạo cũng ko khỏi mà lại có mùi kinh dị , nước ép tỏi không khỏi nhưng cách này đảm bảo khỏi trong đúng 3 ngày : bạn mua cân củ cải trắng về với 3 lạng gạo nứt , gạo nứt xịn ấy nhé đừng gạo vớ vẩn . Mình thấy gạo nứt của lào là tốt nhất không phải của thái đâu . Bạn cắt củ cải ra rồi cho gạo vào đun cùng ăn cả cái lẫn nước tuyệt đối ko được ăn củ cải ko hay gạo lứt ko mà ăn cả củ cải lẫn cái của gạo nứt và nước ăn ba bữa một ngày . Xong bạn lấy vỏ quả cam bóp tinh dầu của nó vào cái chén pha ra cho bé uống thế là cơn ho khù khụ hết liền chả cần thuốc gì cả . Mà ăn loại này lại dễ , ko có mùi gì kinh hay khó uống gì cả chỉ như uống nước hồ ngày xưa ấy .

20. gia đình bòn bon

Mn mua gạo nứt ở đâu thế?

nguyenlananh thích bài này.