Cần giúp: Bé Bị Ho Lâu Ngày Không Khỏi Hẳn

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi illusion_8x, 11/5/2016.

1. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

Bé nhà em đi học được hơn 1 tháng thì bị ho khoảng 1 tháng nay đã cho đi khám và uống 2 đợt kháng sinh vẫn chưa khỏi. Đợt đầu là bác sỹ nói bé bị viêm họng, uống gần khỏi rồi mà ko dứt hẳn. Đợt sau cách đó 1 tuần, đi khám lại bảo bị sưng họng nhẹ, uống thuốc nhưng vẫn không khỏi. Uống kháng sinh 5 ngày liền. Giờ con cũng đỡ hơn nhưng vẫn ho nhieeuf vào sáng sớm và đêm. Đêm ngủ cứ hay khóc xong lại ho, ngày thì bình thường. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ giùm em với ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi illusion_8x
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

em nên đi khám nên chụp xquang cho con có thể con bị viêm phế quản em ạ. nếu ko bị thì bé có thể bị trào ngược dạ dầy, bị cái này ko cần uống kháng sinh nữa chỉ uống siro thôi, và cho con dừng ăn trước khi đi ngủ 1h, bị trào ngược bé cũng ho có đờm em ạ.

illusion_8x thích bài này.
  3. illusion_8x

Vâng, nhưng viêm phế quản em tưởng phải uống thuốc ạ. Em cũng muốn cho con đi khám thêm nữa, nhưng sợ bác sỹ lại kê kháng sinh lại uống và cũng không khỏi như trc. Vì đi khám kiểu j cũng uống kháng sinh rồi con lại sút cân mà vẫn chưa khỏi.

Lúc uống kháng sinh không thấy đỡ em có cho uống mật ong + tỏi hấp lên, bé được hơn 30 tháng rồi mà. Nên ban ngày đỡ ho hơn, ban đêm thì vẫn ho, sáng sớm nữa. Mãi ko khỏi xót ruột quá c ạ!

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

thì em đi khám đi khám mới biết con bị gì để uống thuốc mà em, đúng thuốc đúng bệnh mới khỏi được em ạ.

5. hoanghalv10

hoanghalv10 Thành viên tích cực

Bé nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi? Mình không biết độ tuổi của bé nên không biết khuyên thế nào nhưng trước bé nhà mình chữa kháng sinh mãi cũng thấy lo nên ở quê thì mọi người có mách là dùng mấy biện pháp dân gian như súc nước muối và hấp quất cho bé ngậm, hoặc dùng món tôm cờ xay lọc thật kỹ rồi nấu canh hẹ cho bé ăn Vài lần thì cũng khỏi nhưng chẳng biết có tác dụng thật không. Mình cũng cho bé uoogns thêm siro nữa :)

6. illusion_8x

Bé nhà mình được 2,5 tuổi rồi bạn ạ. Cũng kết hợp uống siro từ sau khi ko uống kháng sinh, vì lúc uống kháng sinh thấy ho nhiều hơn. Giờ cũng đỡ hơn mấy hôm trc rồi, nhưng mình đang muốn là bé khỏi hẳn í.

Chắc cho bé đi khám chỗ khác xem sao, bác sỹ này chỉ thấy kê kháng sinh bảo sẽ khỏi mà chẳng khỏi gì cả.

7. trucchien

trucchien Thành viên tập sự

mẹ nó tìm địa chỉ bs Tai Mũi Họng mà khám đi , giờ bệnh tật sợ lắm , để nặng thì khổ mình mà lại tốn tiền

8. hoanghalv10

hoanghalv10 Thành viên tích cực

Uhm nếu bác sĩ khám mà bảo ho do cảm cúm thông thường và không liên quan gì tới viêm phổi các kểu thì bạn cũng xem mấy phương thuốc dân gian xem. Nhất là cho con súc miệng bằng nước muối pha loãng mình nghĩ cái này đơn giản nhưng phòng được nhiều bệnh đấy tạo thói quen dần bạn ah. Năm thay thời tiết khó chịu người lớn ốm cũng cảm cúm rồi ho ầm ầm lâu khỏi ơi là lâu nữa là trẻ con sức đề kháng còn yếu :(. Chẳng giúp được bạn gì hơn chỉ mong bé nhanh khỏi thôi :(.

9. cocbac

cocbac Thành viên đạt chuẩn

mang tới bs đi mẹ nó , không là thành mãn tính khổ cho con về sau này

10. Bảo Khí Nhi

Bảo Khí Nhi Giảm ho đờm, khó thở. chặn đứng viêm đường hô hấp!

mẹ nó thử cho con chuyển sang dùng các bài thuốc dân gian như hẹ, húng chanh... xem thế nào. tối trước khi ngủ bôi ít dầu tràm vào gang bàn chân bé rồi đi tất chân vào xem có đỡ ho không. chứ cho bé uống nhiều kháng sinh vậy cũng không tốt. chúc bé mau khỏe nhé. ^^

11. Trại hè tiếng anh GLN

Trại hè tiếng anh GLN Thành viên chính thức

Xuyên bối mẫu, Cát cánh, Gừng, Húng chanh, Quất, Ô mai, Hẹ, Núc nác, Tinh dầu long não (Eucalypton) đều là các vị thuốc quý an toàn, được sử dụng trong y học cổ truyền giúp dưỡng âm thanh phế, bổ phế, tiêu đờm, giảm ho trong các trường hợp: ho gió, ho khan, ho do lạnh, ho có đờm, ho lâu ngày, ho do thay đổi thời tiết và các chứng: cảm cúm, sốt cao, khản tiếng,…

12. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

bé mới 1 tháng chưa chụp x-quang đc đâu ah.

13. illusion_8x

Bé nhà mình 2 tuổi rưỡi rồi mn ạ. Ý mình đang bảo là ho trong 1 tháng nay chưa dứt hẳn, tuy nhiên chỉ ho vào sáng sớm kiểu theo cơn ho í ạ

14. baxij

baxij Thành viên tích cực

nhà mình luôn có sẵn lọ mật ong chanh đào và thuốc viên giảm ho ban đêm cho con, lúc nào có dấu hiệu ho mình thường cho uống vào sáng sớm 1 thìa cafe, nếu đêm ho nhiều mình cho uống 1 thìa cafe trước khi đi ngủ (uống mật ong xong đừng uống nước bạn nhé, để nó ngấm trong cổ họng) và uống 1 viên thuốc giảm ho ngứa cổ ban đêm (viên nó màu hống, có 1k 1 viên thôi ak), trộm vía con mình chẳng mấy khi dùng đến kháng sinh. Nếu ho có đờm mẹ mua thêm thuốc long đờm và chống viêm cho bé uống nữa ak.

illusion_8x thích bài này.
  15. ngoc vien tac ke

ngoc vien tac ke Thành viên tập sự

Bạn thử cho bé dùng bài thuốc từ tắc kè xem sao. cháo tắc kè hoặc viên tắc kè cho bé uống là bài thuốc tốt cho bé bị ho đờm, ho lâu ngày đấy ạ

16. tuoinongnghiep

tuoinongnghiep Thành viên mới

. Tham khảo bài day huyệt dũng tuyền này nhé. Mà con nhỏ sau khi con ngủ kiểm tra xem có ra mồ hôi trộm ko nhé. Nhà mình bé hay ra mồ hôi trộm nên trong vòng 1h sau khi bé ngủ toàn phải lau mồ hôi cho bé thôi. Ko bé dễ bị nhiễm lạnh và hay bị ho lắm

17. Bé em

Bé em BEEM.vn

Mẹ nó có thể áp dụng những cách chữa dân gian xem sao nhé:

Cách 1: Dùng hành tây (dùng cho bé cơ địa lạnh sẽ tốt hơn). Món hành tây thường áp dụng một lần đã cho kết quả nhưng phải dùng 2, 3 ngày cho sạch hẳn đờm. Hành tây bóc vỏ, thái lát vừa đủ nửa bát cơm, thêm 20g đường phèn đập dập trộn lẫn, sau đó đem hấp cách thủy 30 phút. Để hành nguội (vẫn còn hơi âm ấm), chắt lấy nước cho bé uống. Nếu uống không hết thì trong ngày hâm lại cho nóng và uống tiếp. Bài này dành cho bé dưới 1 tuổi. Bé sẽ tiêu đờm bằng cách trớ ra hoặc nuốt xuống dạ dày.

Cách 2: Rau diếp cá + nước vo gạo. Nguyên liệu: 5 – 10 lá diếp cá; 1 bát nước vo gạo. Cách thực hiện: Rửa sạch, giã nhuyễn từ 5 – 10 lá diếp cá. Sau đó, trộn đều 1 bát nước vo gạo + lá diếp cá đã giã nhuyễn, đun sôi và để lửa riu riu chừng 20 phút. Nhắc xuống bếp, lọc lấy nước để nguội cho bé uống.

Cách 3: Hỗn hợp đường nâu + tỏi + gừng. Nguyên liệu: 1 miếng đường nâu; 2 – 3 tép tỏi, vài lát gừng, một chút xíu nước lọc Cách thực hiện: Đun sôi hỗn hợp đường nâu, vài lát gừng, 2 hoặc 3 tép tỏi, nước lọc sau đó để lửa liu riu chừng 10 phút, để nguội rồi cho trẻ uống.

Cách 4: Lá húng chanh (tần dày lá) kết hợp đường phèn hoặc mật ong. Nguyên liệu: 1 nắm lá húng chanh; 1 ít đường phèn hoặc mật ong Lá húng chanh kết hợp đường phèn hoặc mật ong. Cách thực hiện: Lá húng chanh rửa sạch, thái nhỏ trộn chung với đường phèn hoặc mật ong sau đó mang đi hấp cách thủy. Cho trẻ uống 2 lần/ ngày. Lá húng chanh có tác dụng thông cổ, lợi phế, trị đờm hiệu quả.

Cách 5: Quất xanh chưng mật ong/đường phèn. Nguyên liệu: 2 – 3 quả quất xanh, mật ong hoặc đường phèn Cách thực hiện: Quất xanh rửa sạch, cắt ngang để nguyên hạt (vì có tác dụng làm tiêu đờm, ấm thanh quản trẻ) và vỏ trộn chung với mật ong hoặc đường phèn sau đó mang đi hấp cách thủy chừng 30 phút là có thể dùng được. Cho trẻ uống nhiều lần trong ngày.

Cách 6: Nước củ cải trắng luộc. Mình đang dùng cách này thấy hiệu quả lắm. Nguyên liệu: 1 củ cải trắng, 1 ít nước lọc Nước củ cải trắng luộc chữa ho có đờm cho bé. Cách thực hiện: Củ cải trắng rửa sạch, cắt lát cho vào một nồi nhỏ, thêm vào 1 bát nước lọc, đun sôi sau đó để lửa liu riu chừng 10 phút. Nước củ cải luộc trị ho khan, ho có đờm. Lưu ý, uống nước củ cải khi còn ấm nóng mới phát huy được tác dụng.

18. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Bé nhà m thì sổ mũi mãi thay các loại thuốc mà ko khỏi

19. Gia Phan Products

Gia Phan Products Thành viên mới

Mẹ nó thử bài thuốc sử dụng Lá Tần Dày Lá (Húng Chanh) hấp với Mật Ong (Cho trẻ trên 1 tuổi) hoặc đường phèn (Cho trẻ dưới 1 tuổi) thử xem sao. Bé nhà mình bữa nay được 11 tháng rồi từ nhỏ tới giờ mỗi lần bé bị ho mình cho bé sử dụng mỗi ngày uống 3 lần sáng/trưa/tối 2 ngày là thấy hiệu quả, cho bé sử dụng thêm vài ngày nữa là hết hẳn luôn không cần sử dụng thuốc kháng sinh.

20. nguyenngochadung

nguyenngochadung Sản phẩm thiên nhiên cho mẹ và bé

Mình đã bị ho uống kháng sinh cũng chẳng đỡ mấy . Mà có lần mình còn bị phản ứng thuốc đi cấp cứu. Mà còn bị dạ dày. Mình thử dùng mật ong chanh đào ngám cùng đường phèn tốt lắm . Khi ho về đêm mình dùng ngâm một lát chanh đào đỡ ho lắm . Còn lấy cây hoa cứt lợn giã ra để uống nữa . Mình làm rất nhiều để bán và dùng .0968.148.988