Bé bị ngạt mũi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bo cua dieu linh, 26/3/2010.

1. bo cua dieu linh

bo cua dieu linh Thành viên tập sự

Bé nhà mình mới 28 ngày tuổi bị ngạt mũi mấy ngày nay, mình đã nhỏ nước muối sinh lý, xịt nước muối biển mà tình hình vẫn không thay đổi, chị em có cách nào k giúp mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bo cua dieu linh
    Đang tải...

2. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Mình hay bôi dầu khuynh diệp vào khăn xô và buộc vào cổ bé cũng thấy thông mũi lắm

3. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Bạn nướng bồ kết khô cho bé ngồi gần để ngửi. hoặc cho nước nóng và bế bé ngồi trùm chăn xông cùng với bé. Chúc bé mau hết ngạt mũi nhé... :)

4. bo cua dieu linh

cảm ơn mẹ nó nhé, mình sẽ thử ngay

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bé mới được 28 ngày chưa cho ngửi bồ kết được đâu mẹ nó ơi, phải 6 tháng trở ra cơ. Nếu bạn đã dùng nước muối sinh lý nhỏ mũi và hút mũi cho bé mà không thấy khả quan thì nên cho bé đi khám BS vì bé chưa được 1 tháng mà. Dùng thuốc gì cũng phải hết sức cẩn thận

6. tnonline

tnonline Thành viên tập sự

Bạn nên đi vào khám 1 bs người Pháp ở BV Việt Pháp một lần để người ta hướng dẫn bạn cách Rửa mũi cho bé. Rửa mũi chứ không phải nhỏ mũi nhé. (Các cô y tá đến tắm cho trẻ sơ sinh cũng có cách rửa mũi, nhưng phương pháp của các cô ấy trông mạnh tay quá, mình không dám làm.)

Các bác sỹ Việt Nam (kể cả trong bệnh viện VF) thật là vô trách nhiệm, hoặc có thể cũng chẳng biết phương pháp nhỏ mũi cho trẻ thế nào cho có hiệu quả khi bé bị chảy nhiều nước mũi hoặc bị ngạt mũi. Đến khám chỉ kê đơn thuốc rồi bảo "về nhà nhỏ nước muối sinh lý ngày xx lần mỗi lần 2 đến 3 giọt". như thế muôn đời không bao giờ hết ngạt mũi vì nhỏ mũi kiểu đó chẳng khác nào cưỡi ngựa xem hoa. Nước muối chỉ vào được 1 tí bên ngoài, còn cả khoang mũi đầy nước mũi thì không xử lý sạch được. Đó chính là căn nguyên gây nhiều hậu quả: ho, viêm phế quản... (từ mũi nó chạy xuống họng mà), và rồi lại phải tương kháng sinh vào để chữa ho, chữa viêm...

Cách làm như thế nào thì có mô tả ra đây các bạn cũng chưa chắc đã biết làm theo cho đúng cách. Tốt nhất là vào bệnh viện để bác sỹ thực hành cho bạn 1 lần - "trăm nghe không bằng một thấy".

Trước đây mình không thích khám bác sỹ Tây vì có cảm nghĩ là các cụ về hưu sang đây làm thêm. Khám bệnh lại còn phải có người dịch dọt. Sau bao lần khám bác sỹ Hà và mấy bác sỹ việt khác, lần nào cũng tương kháng sinh với kháng viêm làm mình xót xa cho mấy anh cu nhà mình. Mình quyết định thử khám bác sỹ Pháp 1 lần "xem ló thế nào". Và thật may mắn đã "giác ngộ" được phương pháp phòng chống bệnh hô hấp cho cả hai anh cu nhà mình. Từ đó, mình toàn đặt khám bs người Pháp thôi.

Từ ngày có phương pháp đó, cứ mỗi lần 2 anh cu nhà mình có hơi hướng bị sổ mũi hoặc bẩn mũi (do nôn trớ) là mình lại đè ra "rửa mũi" cho sạch. Nếu bị nặng thì kiên trì rửa vài hôm sẽ đỡ rất nhiều hoặc khỏi hẳn, ngăn chặn bệnh từ mũi chạy xuống họng. Không phải phương pháp thần tiên gì nhưng nó cực kỳ hiệu quả mà mỗi lần chỉ dùng hết có vài lọ nước muối sinh lý. :D:p;)

Sửa lần cuối: 31/3/2010
    haithanh thích bài này.
  7. Mẹ Nhimcop

Mẹ Nhimcop UY TÍN - CHẤT LƯỢNG

Bé 28 ngày tuổi chưa rửa được mũi như bạn nói đâu, hơn nữa bé mới chỉ bị nề mũi gây nên ngạt chứ chưa tiến triển thành viêm mũi gây nên sổ mũi hay có dịch nhầy. Trường hợp con bạn có lẽ là do dị ứng thời tiết. Cách tốt nhất vẫn chỉ là nhỏ nước muối sinh lý hoặc bôi lên ngực áo bé một ít dầu tràm thử xem. Nếu bệnh tiến triển thì nên đi khám bác sỹ

8. tnonline

Ai nói với bạn là 28 ngày tuổi chưa rửa được mũi. Mấy cô y tá rửa mũi cho con mình từ khi 1 tuần tuổi, còn trước đó ở trong phòng sơ sinh, không biết người ta có làm không.

Tất nhiên là tùy từng trường hợp mà áp dụng, không nên lạm dụng thôi, nhất là khi bé còn quá non.

9. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

mẹ nó cho xin tên và phòng làm việc của bsĩ Pháp này với hay là cứ vào đấy khám bsĩ nào cũng được? Ku con nhà mình chuyên đời bị mấy cái món ho sổ mũi. Rửa mũi kiểu hay được hướng dẫn (bơm nước vào mũi này chảy ra ở mũi kia) ku con nhà mình khóc thét lẹt. Nhiều khi trớ hết cả ra nên sợ lắm

10. bo cua dieu linh

cám ơn các mẹ nhé

vừa rồi do bận chăm cún con nhà mình quá
    chưa cám ơn các mẹ nó được giờ này cháu nó đỡ rồi mới tranh thủ cám ơn các mẹ đã quan tâm và chia sẻ

11. soya-itbeo

soya-itbeo Bắt đầu tích cực

cho em xin địa chỉ bs này với chị ơi!!! Con em đang ho và khụt khịt. mà hay bị nôn trớ, mỗi lần vậy, khò khè. thương thương là....chắc chắn mũi bẩn. :cry::cry::cry:

12. tnonline

Chính là kiểu đó đó bạn à. Cũng chẳng có gì đặc biệt cả. Trẻ con cứ bị đè xuống là nó khóc thôi. Con mình hay trớ, còn phải dùng loại sữa chống nôn trớ để cho bớt trớ, nên cũng phải canh lúc nào cu cậu đói mới dám rửa mũi. Bây giờ tay nghề của mình cao rồi, nó vừa oe oe vài tiếng làm mình đã làm xong nên cũng đỡ. Rửa xong mình còn hút nữa cho sạch (cái khâu này bác sỹ ko khuyên dùng).

Lưu ý là đã rửa thì phải nghiến răng rửa cho thật sạch, đằng nào nó cũng khóc rồi, nếu rửa không sạch thì nước mũi cũ + nước mũi mới (do khóc mà sinh ra) làm cho nó càng ngạt.

Mình cũng chỉ biết mỗi bv Việt Pháp thôi, có bảo hiểm nên vào đó đỡ xót tiền. Hôm đó gặp bs Collin, những hôm khác gặp các bs khác, cũng đều thấy ok cả. Vào Việt Pháp thì khám bs Việt hay Pháp đều giá tiền như nhau cả.
    Có lẽ các bv khác cũng được, nhưng mình chưa gặp được bs nào hướng dẫn cụ thể.

13. mekhanhcoi

mekhanhcoi Banned

Mẹ nó có thể nói qua cáh rửa mũi ko, bé nhà mình bị hoài mà suốt ngày có đờm mệt quá mà ko khỏi ăn vào toàn bị trớ thôi.

14. linhhieply

linhhieply Thành viên mới

mẹ nó chỉ qua cách rửa nhé

15. linhhieply

linhhieply Thành viên mới

con em 4 tháng lại nghẹt mũi rồi,nhỏ nươc mũi sinh lý ko ăn thua các mẹ ơi giúp e với

16. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

28 ngày là có thể nhỏ mũi và rửa được rồi các mẹ ạ, Con 28 ngày mà bị mũi như vậy nhà mình nhỏ 2-3 ngày ko khỏi thì nên cho con nó đi viện nhi khám nhé. Nếu không hãy mua Sterimak Baby , Otrivin nhỏ cho con. ngày nhỏ 2 lần thôi nhé, không nên lạm dụng quá đâu.