Cần giúp: Bé bị sổ mũi gần tháng nay !giúp e với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Suri 2011, 29/11/2011.

1. Mẹ Suri 2011

Mẹ Suri 2011 Thành viên đạt chuẩn

các mẹ thông thái ơi ! giúp e với ! e sinh con đầu ít kinh nghiệm ! Bé nhà e đc 3th10 ngày rồi, lúc 1th5 trộm vía bé đc 6kg5 nhưng lúc đó bé bị nôn rớ nhìu e đưa bé đi khám bs nói bé bị trào ngược dạ dày thực quản nên kê đơn thuốc về e nghiền ra cho bé uống kết quả làm bé bị sặc tím tái mặt mày đưa vào viện thì bị vào pế quản va bé bị viêm phế quản kèm theo viêm mũi[mũi sổ rất nhiều]và viêm họng . e đã cho bé uống thuốc đến nay bé đã khoi viêm phế quản và viêm họng nhưng mũi đến nay vẫn bị sổ khó thở bé quấy khóc và ko bú đc bỏ ăn...bs nói về mua nc muối pun sương xịt cho bé và hút mũi nhưng bé vẫn ko?khỏi...vì thế mà bé bỏ ăn và ko tăng cân...e chỉ biết khóc thương con quá khó thở ko ăn đc...các mẹ thông thái ơi xin hãy giúp e có bài thuốc dân gian nào đặc hiệu trị chứng sổ mũi hiệu quả ko giúp với,hay có sđt địa chỉ bs nào có tâm chữa về mũi cho e sđt địa chỉ với..ko gần tháng nay bé ko khỏi ko ăn và ko tăng cân...E cảm ơn ạ ! rất mong hồi đáp của các mẹ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Suri 2011
    Đang tải...

2. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

Ðề: Bé bị sổ mũi gần tháng nay !giúp e với

Mẹ nó à, do thời tiết thoi, mẹ nó đừng lo nghĩ quá, con mình 2 thang nay cũng hay ốm, cũng sổ mũi, tối ngủ thì thờ khò khè, có lúc còn ngáy to ý.

Mình chưa bao jo dùng thuóc dân gian mà kết hợp giữ ấm, buoi sang và chieu tôi la ko cho con ra ngoài, bây jo thì gân như ở trong nhà 100%, nhỏ nước muoi sinh lý, hut hết mũi cho con, uống sirro prospan 7ml/ngay chia 3 lan, trộm vía mây ngày nay con mình hết rồi bạn ạ. bạn đừng căng thẳng quá nhe!

3. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

Trẻ hay bị sổ mũi, phải làm gì?

Ngạt mũi là do tình trạng viêm, làm cho đường mũi bị tắc. Đối với trẻ em, đây là bệnh thường gặp. Nhiều bậc cha mẹ chủ quan không chữa triệt để cho trẻ, điều này làm nảy sinh nhiều biến chứng nặng hơn: Viêm họng, phế quản, phổi...

Con tôi năm nay 3 tuổi, rất hay bị viêm mũi (sổ mũi, hắt hơi, nhưng không bị ho hoặc sốt). Tôi nghe nghiều người nói có những loại thuốc khi dùng có thế chữa khỏi ngay bệnh. Xin bác sĩ tư vấn giúp tôi cách chữa trị hiệu quả nhất!

Nguyễn Thị Thanh (Trảng Bàng - Đồng Nai)

Rửa mũi cho trẻ bằng nước muối sinh lý là một biện pháp rất hiệu quả để trị viêm mũi.Ảnh: MH
    Loại thuốc chống ngạt mũi như bạn đề cập ở trên có tác dụng làm co mạch, giảm phù nề, trả lại sự thông thoáng cho mũi nhưng chỉ có tác dụng chữa triệu chứng; không có tác dụng điều trị triệt để căn nguyên gây bệnh. Đặc biệt không được tự ý mua thuốc ở ngoài hiệu thuốc mà không có chỉ định của bác sĩ, nhất là các loại thuốc sau: Các loại thuốc mà trong thành phần ghi có chứa menthol hay tinh dầu bạc hà; Naphazolin: thuốc gây cường giao cảm. Tác dụng tại chỗ thuốc gây co mạch mạnh, kéo dài, làm cho máu không đến được niêm mạc mũi, gây hoại tử; Xylomethazolin: có tác dụng như naphazolin nhưng yếu hơn... Khi trẻ bị sổ mũi thường xuyên như trường hợp con bạn, không nhất thiết phải đưa đị bệnh viện, nhưng phải đưa đến trạm y tế xã để bác sĩ kê đơn cho loại thuốc phù hợp.

Trước khi dùng thuốc, phải tiến hành vệ sinh mũi, thao tác này quan trọng ngang với việc dùng thuốc:

- Vệ sinh mũi cho trẻ ngày 3 lần hoặc nhiều hơn bằng dung dịch nước muối sinh lý (natriclorid 0,9%). Thao tác như sau: Nhỏ vào mỗi bên mũi trẻ 2-3 giọt/lần. Nếu trẻ đã biết xì mũi ra là tốt nhất, nếu không phải lấy khăn sạch thấm và rửa nước mũi cho trẻ. Sau khi vệ sinh mũi sạch sẽ thì mới nhỏ các loại thuốc theo chỉ định của cán bộ y tế.
    Bác sĩ Phan An

Theo Alobacsi.vn-Cổng thông tin sức khỏe và khám bệnh trực tuyến

Mong là giúp được mẹ nó!

4. daobong

daobong

Ba tháng 10 ngày là rửa mũi được rùi bạn ạ! để chiều đến tớ hướng dẫn cách rửa mũi nhé! h về cho con bú đã!!!

5. Mẹ Suri 2011

Nhưng bé nhà mình bỏ bú và ko tăng cân 1 tháng nay.huhu ko lo lắng sao đc stress luôn ý...chán quá mẹ nó ơi thương con mà muốn khóc...biết làm sao bg...cảm ơn mẹ nó nha chúc 2 mẹ con luôn khỏe mạnh !

6. Mẹ Suri 2011

7. Mẹ Suri 2011

mong tin mẹ nó ! 2 cu cậu trộm vía kháu !

8. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Me suri thân mến,
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ tình huống này, quả thật điều trị cho trẻ em dưới 6 tháng tuổi là một vấn đề lớn của vì vậy
    Thứ nhất : Bạn đừng quá lo lắng, hãy giữ vệ sinh , giữ ấm và cho bé bú sữa mẹ để tăng sức đề kháng
    Thứ hai: Đúng như mọi người tư vấn , vệ sinh mũi bé bằng nước muối sinh lý và làm sạch mũi hằng ngày là biện pháp tốt nhất
    Thứ ba: Trong trường hợp các giải pháp trên vẫn không hiệu quả, bạn cần phải khám ở bác sỹ chuyên khoa, bạn nên nhớ ngành y dược là một ngành khoa học vô cùng rộng lớn ,nếu không chuyên sâu thì cho dù là bác sỹ hay dược sỹ thì trong những trường hợp cụ thể cũng không thể nào xử trí tốt được ( việc cho con bạn cháu mới có 3 tháng tuổi dùng thuốc viên và bé phải nghiền là ví dụ rõ nhất)
    Về thuốc điều trị:
    -Sổ mũi là do rối loạn dịch tiết đường hô hấp có thể do nhiều nguyên nhân như nhiễm khuẩn; viêm mũi dị ứng , hoặc do dị ứng thời tiết , hoặc cảm cúm, thuốc điều trị hiệu quả nhất là kháng histamine- thuốc có tác dụng chống dị ứng và giảm tiết ( giảm sổ mũi), trẻ nhỏ nên dùng dạng siro hay dạng gói, bạn cần tham khảo bác sỹ chuyên khoa để lựa chọn thuốc thích hợp
    - Ngạt mũi như bác sỹ phan an đã nói , bạn nên lựa chọn loại phù hợp cho trẻ, không nên chứa corticorid , trường hợp như con chị thanh ( cháu 3 tuổi) có thể dùng thuốc sunfarin1% dạng xịt (Biệt Dược Asunfarin-New), Naphazoline và Xyclometazoline 1% không được dùng cho trẻ dưới 7 tuổi, hoặc các dạng bào chế dùng đường uống phù hợp
    Bạn lưu ý không nên tự mua thuốc điều trị và hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng
    Chúc bạn thành công và cháu hay ăn chóng lớn

9. Mẹ Linh Đan 245

Mẹ Linh Đan 245 091.2424.225

Mình nghĩ mẹ nó nên đưa con đi bác sĩ, nếu như mình tự dùng thuốc thì rất sợ,
    Mình ít khi dám tự dùng thuốc cho con.
    Ngoài những cách các mẹ chỉ như trên, bạn bôi dầu gió vào cổ áo cho con thường xuyên xem thế nào, mình cũng thấy thông mũi cho bé.

10. Mẹ Suri 2011

Mình cũng khổ tâm lắm chứ ! vì khi hơn tháng cháu nôn trớ đưa vào bv Nhi TW thì khám bs kê đơn thuốc vậy !chữa chẳg thấy khỏi đâu cuối cùng làm khổ con...mình mua cả máy hút mũi về pục vụ vs cho con mà ko đc...đi khám ở bv 108 và việt nam cuba bs đều nói về vs hút mũi và nước muối pun sương nhưng đều ko ăn thua...mình chẳg biết pải làm sao.... Cảm ơn bạn !chúc gđ bạn luôn khỏe mạnh

11. Mẹ Suri 2011

Mẹ Linh Đan ơi ! sao lại dùng dầu gió bé mới 3 tháng tuổi sợ lỡdaaffu gió làm bé kay mắt và trạm vào da bé thì sao nhỉ ? huhu chẳng biết làm thế nào nữa thương con quá! cam ơn mẹ LinhĐan nhé chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

12. Mẹ Suri 2011

Có Mẹ nào Biết phòng khám nào máy móc hiện đại ! Bác sĩ tận tâm giỏi về tai mũi họng ko? giúp cho mình địa chỉ với!

13. hoangmai_baohan

hoangmai_baohan Thành viên tích cực

tình trạng bé mình cũng giống bé nhà bạn nè.bé 11 tháng rùi.sổ mũi cả tháng nay,ho thì gần nữa tháng,vừa rồi còn sốt cao 3 ngày liên tục.uống kháng sinh cả tháng mà vẫn chưa khỏi.vẫn ho,vẫn sổ mũi.Hôm qua đem đi nhi đồng khám.bs ghi là viêm mũi họng và viêm phế quản,đến đêm thấy con khó thở,co rút ngực,sáng nay ox lại chở lên nhi đồng rồi.Mình cũng stress lắm mẹ nó ạ.cũng chẳng biết làm sao nữa...huhuhuhu
    Cứ cho 2 bạn nhỏ này nắm tay nhau đi chơi đi,thế nào cũng tự khỏi thôi,chứ mình chán lắm

14. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Để chiều về mình hỏi bà chị dâu mình có con cái bị viêm phổi, hen, mũi cũng bị thường xuyên bà ấy hay khám ở bs nhi nhà ở Thái hà, hay dùng máy xông mình thấy cũng đỡ mũi hẳn. Mình sẽ hỏi địa chỉ bs đó cho bạn nhé. Nghe bà chị nói bs này khám và chữa cũng okie

15. Mẹ Suri 2011

huhu thương các con quá mẹ nó ơi ! để mai mình thử đưa con tớ phòng khám TMH của bs Phong xem sao rồi mình sẽ cho mẹ nó biết nhé. khổ thân các con quá bé tí mà đã thế rồi ! thôi cố gắng tìm thầy giỏi có tâm chữa cho các con thôi :(

16. Mẹ Suri 2011

Cảm ơn mẹ nó...nhưng nhà bs ý có máy móc khám soi hiện đại ko ạ ? tại vì máy khí dung dùng xông họng và máy hút mũi nhà mình cũng mua về phục vụ con rồi nhưng ko ăn thua...Mong tin mẹ nó giúp mình tìm lấy 1 bs chuyên TMH giỏi có tâm với các bé 1 tý và máy móc khám đầy đủ và hiện đại ! Chúc gí đình khỏe mạnh

17. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Bạn ơi. Mình vừa hỏi bà chị xong. Đây là nhà bác sĩ Tú - Trưởng khoa khám tự nguyện A (bệnh viện nhi TW) nghe nói bà này giỏi phết bạn ạ. Bà ấy thì ko có máy móc soi hiện đại đâu mà chỉ khám thôi. Con nhà bà chị mình đến khám và cũng dùng máy khí dung trộm vía thấy cũng giảm được (vì nó bị viêm phổi nên dễ tái phát lắm). Nếu bạn quan tâm thì gọi cho bà ấy 0913 555 188 nhé nhưng tốt nhất là gọi cho bạn trực của bs ấy nhé: 01662042228, nhà bà ấy ở 6B tập thể phụ tùng - Trung Liệt. Có gì bạn cứ hỏi chi tiết. Chúc con bạn mau khỏe

Con nhà mình chiều nay mới gió lạnh tí mà cũng đã thấy sổ mũi rồi đây. Mỗi lần trở trời là một lần lo

18. Mẹ Suri 2011

Cảm ơn thông tin hữu ích của mẹ nó nha...bé mới sổ mũi mẹ nó pải vệ sinh ngay cho con khỏi nhanh đừng để kéo dài như mình tội con lắm...Tại trước bé nhà mình uống thuốc bị sặc nên bị viêm pế quản thành ra phải dùng đến khí dung (xông họng xông mũi )nên cũng mua máy về nhưng xông có thấy đỡ hơn thôi...Tại bé bị nhiều cái sợ quá,cứ hễ thấy mẹ cho máy xông úp vào mồm cái là ko thích gào toáng nên ...Chiều nay mình vừa đưa con đến 16Phù đổng thiên vương, phòng khám của bs phong ,bác ý làm khoa TMH bệnh viện VN cuba thấy đông ng đến xếp hàng chờ lắm...nhưng cuối cùng khám cho bé nhà mình bác cũng kết luận bé ko pải dùng thuốc kháng sinh gì hết bác bán cho chai thuốc nhỏ mũi khi bé ngạt mũi thì nhỏ vài giọt... cũng chẳng biết thế nào...Chúc 2 mẹ con bạn luôn khỏe mạnh

19. mecun11

mecun11 Thành viên chính thức

Mình nghĩ mẹ nó nên đưa con đi bác sĩ, nếu như mình tự dùng thuốc thì rất sợ,
    Mình ít khi dám tự dùng thuốc cho con.
    Ngoài những cách các mẹ chỉ như trên, bạn bôi dầu gió vào cổ áo cho con thường xuyên xem thế nào, mình cũng thấy thông mũi cho bé.

20. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

minh cũng nghĩ giông mẹ này, mẹ nó cho con đi khám nhi xem