Kinh nghiệm: Bé bị táo bón phải làm sao?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi na_yeu, 16/5/2013.

1. na_yeu

na_yeu Thành viên chính thức

Em thấy trên diễn đàn có nhiều mẹ share kinh nghiệm giải quyết vấn đề táo bón cho trẻ rất hay, nên em mở topic này mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho chị em dễ tham khảo.
    Nhà em cũng có kinh nghiệm chiến đấu với bệnh táo bón của con, đúng là đông tây y đều đã sử dụng cả, phải một thời gian dài mới cải thiện được, em chia sẻ với các mẹ chút kinh nghiệm mà em tích cóp được:
    1. Trường hợp con đã 3-4 ngày ko đi vệ sinh buộc phải thụt thì bạn có thể sử dụng bồ kết, hiệu quả nhanh lắm
    Lấy 2 quả bồ kết nướng lên, sau đó dầm vào nước ấm, lấy nước bồ kết đó thụt cho con
    Có thể làm liên tục như vậy trong 10 ngày để tạo thói quen đi đại tiện hàng ngày cho con
    Bài sử dụng bồ kết này là của một bác sĩ quân y nhé
    2. Có thể cho con sử dụng thêm men tiêu hóa và chất xơ hòa tan
    nhưng em thấy đây chỉ là giải pháp tình thế vì con uống được khoảng 1-2 tuần sẽ có hiện tượng nhờn thuốc, ko hiệu quả nữa
    3. Cả 2 biện pháp trên cũng chỉ giúp bạn giải quyết tình thế thôi, quan trọng nhất là bạn phải giám sát tốt chế độ ăn - uống của con
    - Đảm bảo con uống đủ nước vì rất nhiều bé bị táo do lười uống nước
    - Trong chế độ ăn của con đảm bảo có nhiều rau xanh: mồng tơi, rau lang, ...
    - Cho bé ăn thêm sữa chua, bưởi, cam, bơ, chuối chín ...
    - Cho bé ăn cháo khoai lang 3 bữa/tuần
    - Cho bé ăn bột sắn dây (bữa phụ)
    Cách làm bột sắn dây cho con như sau ạ:
    Cho khoảng 1-2 thìa bột sắn + 1 ít đường (tùy vào khẩu phần ăn của con), cho khoảng 1 -2 thì nước đun sôi để nguội vào nguấy tan, sau đó đổ nước sôi (nước vừa mới đun nhé) vào, vừa đổ vừa nguấy đến khi đạt được độ sệt như mong muốn. Sau đó, để sắn dây nguội bớt đến khi còn âm ấm thì có 3 cách cho con ăn tùy theo sở thích của con:
    - Trộn với sữa bột con thường ăn (bạn ước chừng lượng sắn dây tương đương với bao nhiêu ml nước thì cho lượng sữa tương ứng nhé)
    - Trộn thêm 1 hộp sữa chua
    - Cứ thế cho con ăn
    Cho con ăn 2-3 lần/tuần như vậy sẽ giúp con dễ đi vệ sinh hơn.
    4. Massage bụng hàng ngày cho bé
    Đặt bé nằm ngửa, lấy 2 ngón tay hơi ấn xuống bụng bé rồi xoa theo chiều kim đồng hồ 36 lần, ngược chiều kim đồng hồ 27 lần
    Ngày làm 2-3 lần như vậy giữa các bữa ăn
    Trên đây là kinh nghiệm của nhà em tập hợp được, các mẹ xem có áp dụng được không nhé.
    5. Kiểm tra xem bé có bị còi xương do thiếu canxi không vì nếu bị còi xương cũng dễ bị táo bón, trường hợp này thì phải bổ sung caxi và magge cho con theo đơn của bác sĩ
    6. Em có xem trên diễn đàn có kinh nghiệm của mẹ matongrungsonla, dùng nước mía + mật ong để chữa táo bón, cũng rất hay ạ, mạn phép em đưa luôn vào đây:
    "Dùng nước mía, mật ong (mỗi thứ một cốc nhỏ), trộn chung, khuấy đều rồi cho bé uống lúc bụng đói. Ngày cho trẻ dùng hai lần sáng và chiều.

Tin tưởng, mình làm theo. Chẳng thể ngờ, buổi sáng sau hai ngày uống, con gái đến bên giật giật tay ‘Đi ị, đi ị'. Lúc con đi, mình lặng lẽ quan sát sự lạ và tủm tỉm vì không còn thấy tiếng rên ‘ự ự’ hay nét mặt bí xị của con. Mình cũng hết sức ngỡ ngàng vì phân không còn ở dạng viên thâm đen khô cứng nữa, mà rất bình thường với màu vàng tươi.

Vui đến phát khóc, mình hí hửng khoe ngay với anh xã. Thế là nước mía + mật ong đã cứu mình một bàn thua trông thấy. Mình kiên trì cho con uống hơn một tháng, kể từ đó bệnh táo bón cũng 'giã từ dĩ vãn'"
    Phương pháp này cũng rất hay, nhưng phải lưu ý với bé dưới 1 tuổi phải cẩn trọng vì có thể bé dị ứng với mật ong. Còn với những bé ghét đồ ngọt (như con nhà em) thì bó tay, nhóc chê "ngọt, hông uống"!

Mẹ nào có kinh nghiệm khác chia sẻ với cả nhà nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi na_yeu
    Đang tải...

2. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Ðề: Bé bị táo bón phải làm sao?

Cảm ơn mẹ nó đã tổng hợp lại kiến thức bổ ích này.

3. vananhmaytrang

vananhmaytrang Banned

cám ơn mẹ bé na, mình chủ trương tập cho con ăn rau xanh từ khi ăn dặm,

4. miumiu3006

miumiu3006 Cheer up!

bé nhà e cũng hay bị táo. cơ mà ăn uống lười lắm nên dùng biện pháp gì cũng vất vả.

5. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó tích cực cho con ăn đồ mát, uống 1 đơn men tiêu hóa ống nhựa của Pháp để giúp con output dễ dàng.

na_yeu thích bài này.
  6. na_yeu

Ðề: Re: Bé bị táo bón phải làm sao?

Men tiêu hóa ống nhựa của Pháp ấy tên gì hả mẹ nó? Mua ở đâu vậy ạ?

7. dieuvy88

dieuvy88 Thời trang nữ, trẻ em TL

Chiều về e thử cách mía và mật ong xem sao? tỉ lệ như nào ạ? c nói rõ dc ko?

8. na_yeu

Con nhà mình lúc 1 tuổi mình cho uống theo tỉ lệ: 1 chén nước mía + 1/2 chén mật ong, theo như hướng dẫn là tỉ lệ 1:1 nhưng mà như thế ngọt quá, con nhà mình ko chịu uống, nếu bé uống được ngọt thì bạn fa 1 chén nước mía + 1 chén mật ong nhé. Nếu bé lớn hơn thì bạn tăng lượng nước mía + mật ong lên. Ngày uống 2 lần lúc đói.

9. dieuvy88

Bé nhà em dc 8.5 tháng có uống được ko ạ? hình như dưới 1t ko dc dùng mật ong ạ?

10. na_yeu

Thực ra thì dưới 1 tuổi dùng mật ong phải cẩn thận, vì có thể bé sẽ bị dị ứng nhưng như con mình từ lúc bé toàn được các bà đánh tưa lưỡi bằng mật ong, đến lúc biết mình sợ quá có dám cho dùng nữa đâu, nếu bé đã ăn cháo thì bạn cho bé ăn cháo khoai lang đi, ngoài ra cho bé ăn thêm sắn dây nữa + uống thêm men tiêu hóa hoặc bổ sung chất xơ, con nhà mình dùng thêm viber và jobee đấy.

dieuvy88 thích bài này.
  11. dieuvy88

vâng. bà ngoại cho bé ăn khoai lang, sữa chua nhưng dạo này 2d mà ko ị đó ạ. e ko thích cho uống men, e toàn masge bụng cho bé, hôm ị, hôm ko. bùn lắm ạ

12. Canhachongmuoi

Canhachongmuoi Thành viên chính thức

cho uống men tiêu hóa ấy bạn
    chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn

na_yeu thích bài này.
  13. mergi_rose

mergi_rose how come!

b có thể cho bé ăn thêm sữa chua cho dễ tiêu

na_yeu thích bài này.
  14. na_yeu

Đúng là chỉ có các mẹ có con bị táo mới hiểu cảm giác mừng như bắt được vàng khi con tự đi ị được và xót rơi nước mắt khi nhìn con rặn mãi mà ko xong, nói chung cũng tùy từng bé hợp cái này, cái kia, lúc đầu mình cũng ko thích cho con uống các loại bổ sung chất xơ nhưng mà hỏi bác sĩ bảo uống ko sao + những đợt cho ăn rau mãi con vẫn táo nên vẫn phải cho uống đấy. Mẹ nó thử cho con ăn thêm bưởi và cam xem thế nào. Cứ phải thử hết các cách thôi chứ biết làm sao. Như nhà mình bây giờ phải lập thực đơn cho con ăn, ngày 3 bữa luôn phải đảm bảo có rau, ngoài uống sữa ra thì cho ăn thêm sữa chua, bưởi/cam, sữa chua uống proby, cách 2 ngày ăn 1 bữa cháo khoai lang và 1-2 bữa sắn dây/tuần. Nếu khoảng 3-4 ngày mà con ko đi được thì đành dùng bài nước bồ kết vậy, chứ ko để lâu quá con ị đau lần sau sẽ sợ ko dám đi ị nữa. Cố gắng đợi con lớn hi vọng sẽ khỏi mẹ nó nhỉ?

15. dieuvy88

bé nhà e mà ko ịa e toàn bơm mật ong mẹ nó à. 3 nước 1 mật ong ko biết có sao ko?

E cũng mua sữa chua susu vinamilk cho bé măm. cũng ăn khoai, rau ăn hoài mà cũng vậy

Có lẽ mai e hỏi xem cho uống men nào tốt e mua cho bé uống. Đợt mới ăn dặm con e ngày nào cũng ị, tự dưng đợt này 2,3 ngày mà chưa thấy ị.

À e thấy bảo trẻ bị táo nên uống sữa riêng đó, sữa bột cho trẻ bị táo ý ạ

16. na_yeu

Trước con nhà mình cũng bơm mật ong,nhưng được 1-2 lần là nhờn luôn, fai dùng nước bồ kết những lúc cần thiết. Nhưng bé nhà bạn có uống nhiều nước ko? Liệu có fai táo do uống ít nước ko? Con nhà mình táo là do bẩm sinh thiếu cái vi khuẩn gì đấy ở trực tràng (bs nói nhưng t quên rồi) + lười uống nước, suốt ngày fai nịnh nọt con uống nước.
    Còn về sữa thì ko ăn thua đâu, trước mình nghe sữa nào tốt cho tiêu hóa giúp con đỡ táo đều mua cả nhưng nói chung là ko tác dụng
    Men thì bạn có thể mua men sống của bệnh viện bạch mai, tốt lắm đấy
    Ảnh nó đây này:
    http://anhungpharma.com/nhom-tieu-hoa/jobee-tang-cuong-chat-xo.html
    Còn bổ sung chất xơ thì uống Jobee cũng được, mình cũng thấy nhiều mẹ trên diễn đàn bảo hợp w con các mẹ lắm, con mình cũng hợp, trộm vía. Tên là Colisubtil. Một ông bs ở bạch mai giới thiệu cho nhà mình.
    Bạn thử tham khảo thêm xem nhé.

17. dieuvy88

bé nhà m sau sinh 2 tuần đó, là 6d ko ịa nữa, chưa bao giờ xì xoẹt ý. bùn ghê gớm. lúc ăn dặm mới đều đó mẹ nó ơi.

Giờ bé uống nhiều nước lắm, m cho uống cả nước dấp cá cơ, mà vẫn bị. M đưa bé đi khám dinh dưỡng nta cho sữa cho trẻ bị táo. nhưng ko ăn thua thật, tùy từng bé hợp

M sẽ mua thuốc men này xem sao, có j báo cáo tình hình với mẹ nó nhé

18. mhs701

mhs701 Banned

Em có biết 1 số kinh nghiệm chữa bé bị táo bón, xin chia sẻ với các mẹ nhé ^^

1. Mật ong 25 ml, vừng đen 20 g. Vừng đen giã dập cùng mật ong, thêm 150 ml nước quấy đều, đun nhỏ lửa. Khi chín chia 2 lần ăn trong ngày vào lúc đói, cần ăn liền 7 ngày.

2. Đậu xanh 40 g, đường đỏ 30 g. Đậu xanh để cả vỏ giã dập, cùng đường đỏ cho vào nồi thêm 350 ml nước đun sôi kỹ, khi nhừ chia 2 lần ăn trong ngày, ăn liền 7 ngày.

3. Hoa kim ngân 30 g, mật ong 20 ml. Hoa kim ngân cho vào nồi, thêm 250 ml nước đun sôi kỹ, chắt lấy 150 ml, cho mật ong vào quấy đều chia 3 lần uống trong ngày, cần uống liền 7-10 ngày.

4. Cà rốt 50 g, mật ong 25 ml. Cà rốt rửa sạch, xay nhỏ, cho vào mật ong, thêm 150 ml nước quấy đều, đun nhỏ lửa, khi chín chia 2 lần, ăn lúc đói, ăn liền 7 ngày.

5. Đậu đen 50 g, mật ong 25 ml. Đậu đen ninh nhừ, cho mật ong vào quấy đều cho bệnh nhân ăn như bài trên.

6. Hà thủ ô 150 g, táo tàu 13 quả. Hà thủ ô sấy khô, tán bột, táo tàu bóc lấy cùi, bỏ hạt, giã nhỏ, cho bột hà thủ ô vào, thêm nước cháo để luyện viên bằng hạt đậu xanh, phơi khô. Ngày uống 30-50 viên chia 2 lần, uống với nước sôi để nguội.

7. Khoai lang 50 g, mía đỏ 60 g. Khoai lang tươi để cả vỏ, rửa sạch, xay nhỏ; mía ép lấy nước, hai thứ trộn đều với nhau, đun nhỏ lửa, quấy đều tay cho chín, chia 2 lần ăn trong ngày; ăn 5-7 ngày.

Chúc các mẹ có con bị táo bón sẽ sớm khắc phục đc khó khăn đó để cả mẹ và bé cùng vui :))

na_yeu thích bài này.
  19. thaonguyenhuong198

thaonguyenhuong198 Thành viên đạt chuẩn

mình cũng đang cho bé nhà mình dùng JoBee tăng cường chất xơ, dùng cũng được mẹ nó ạ.

20. na_yeu

hi hi, con nhà m cũng thế, chưa biết đến xì xoẹt là gì cả, chả biết nên vui hay nên buồn nữa!